You are Here:

รถสีขาว แกงค์หมาป่า กับมือใหม่ !

ผู้เขียน (อ่าน 13292 ครั้ง)

รถสีขาว แกงค์หมาป่า กับมือใหม่ !
« เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 01:42:23 »

Sasinuch

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 114
หลังจากศึกษาภาคทฤษฎี แอบถามคำถามให้น้าๆมาช่วยตอบบ่อยๆ ก็ถึงเวลาที่มือใหม่อย่างเราจะได้ลงมือลงแรงปฏิบัติ !
ผลงานที่เอามาโชว์วันนี้อาจจะดูบ้านๆ และห่างไกลจากฝีมือเทพของน้าๆในนี้มากนะคะ แต่ที่อยากรีวิว เพราะหลังจากตัวเองได้ลงมือทำเองตั้งแต่ต้นจนจบ แล้วเราว่ามันออกมาดี (คนอืนว่าดีด้วยป่าวไม่รู้ 55) คือมันภูมิใจมากมายอะ เพราะส่วนตัวเริ่มจากศูนย์ คือไม่มีความรู้เลยจริงๆค่ะ รถคันเก่าใช้อยู่สิบกว่าปี แทบจะนับครั้งล้างได้

เผื่อมีมือใหม่หัดล้างหลงเข้ามาชม ก็อยากให้กระทู้นี้เป็นกำลังใจ ว่าอย่ากลัวที่จะเริ่มต้นค่ะ !

เข้าเรื่องดีกว่า เอาสภาพก่อนล้างกันเลย อาจดูไม่แย่มากเพราะที่จริงเพิ่งลงแวกซ์ไปสัปดาห์ที่แล้ว ครั้งนั้นเป็นครั้งแรกที่ได้ลงมือทำเองตั้งแต่ต้นจนจบ (อยากถ่ายรูปตั้งแต่ตอนนั้นแต่ถ่ายไม่ทันค่ำเสียก่อน)

แต่เนื่องจากจอดกลางสนามตากแดดตากลมเช้ายันค่ำ พอมาดูใกล้ๆจึงจะเห็นว่าฝุ่นดำเชียว แถมช่วงนี้ฝนตกกระปริดกระปรอย จึงกระดำกระด่างพอใช้ได้

ไม่แย่ แต่ไม่แจ่ม

ฝากระโปรงหน้ามีซากแมลงตามสมควร น่าสงสาร (แมลง)

อุปกรณ์ที่ใช้ในวันนี้
1. เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง  B & Dทำให้การล้างรถสนุกขึ้นมาก
2. กะละมัง 2 ใบ (ใช้ปนๆกับซักผ้าบ้าง ออกแนวคุณแม่บ้าน แอบเขิน แต่ใช้จริงๆ)
3. ผ้าไมโครไฟเบอร์ มีทั้งแบบตลาดนัด 4 ผืนร้อยและ Funia
4. ถุงมือขนแกะและตัวหนอนล้างรถ ได้จากเวปนี้
5. ฟองน้ำลง wax อันละ 10 บาท สามอัน
6. ดินน้ำมัน pinnacle fine grade แบ่งซื้อมาก่อน กลัวยังใช้ไม่เป็น +  CG luber
7. แชมพูล้างรถ triton อันนี้มีอยู่แล้ว (ใช้ให้หมดๆ อยากลอง CG citrus)
8. formula 1 bugs and tar removal
9. แกงค์หมาป่ายอดฮิต PPE และ DGPS 3.0 (ต่อไปว่าจิลอง Fuzion บ้าง)
10. สำคัญสุด... แรงกายและแรงใจ ! ทุกขั้นตอนมือล้วนๆไม่มีเครื่อง

ตัดไปตอนล้างเสร็จเลยละกัน อย่าถามว่ากี่ชั่วโมง 555

เด็กขัดเคลือบ (เด็กจริงๆ 55)

ของเค้าดีจริง คนไม่มีฝีมือทำออกมายังดีได้  น้ำตาจิไหล นี่เราทำได้ ! คือดีงามมมมอะ (โคตรภูมิใจ คนอื่นเห็นดีด้วยป่าวไม่รู้)

ขอจบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้ และขอขอบคุณทุกคำแนะนำที่ได้รับมาก่อนหน้านี้นะคะ ดีใจมากมายที่หลงมาเจอเวปนี้ พี่ๆน้าๆในนี้ทุกท่านใจดีมากๆ อบอุ่นมากค่ะ  :mon11:

รอรับคำติชม หรือคำติอย่างเดียวก็ได้ และคำแนะนำจากน้าๆนะค้าา
หนูทำด้ายยยยยย    :mon18: :mon18:

Re: รถสีขาว แกงค์หมาป่า กับมือใหม่ !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 04:03:51 »

limmiakee

• ┈ Carpe Diem ┈
  • TWCC Certified Trader
  • **
  • 155
  • The more u give, The more u get.
ติ...เอ๊ย...ติดในใจอยู่เรื่องเดียว
 :boy02:

Re: รถสีขาว แกงค์หมาป่า กับมือใหม่ !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 07:42:17 »

peetoo

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,767
ขำเด็กขัดเคลือบ

อันนี้ได้วันละเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 07:52:35 »

Sasinuch

• **
  • 114
ติ...เอ๊ย...ติดในใจอยู่เรื่องเดียว
 :boy02:

55 น้าช่างสังเกตจัง ส่วนตัวชอบใช้กะละมังมากกว่าถังเพราะมันกว้างมากกว่าลึก แบบว่าแขนสั้นอะค่ะ

ขำเด็กขัดเคลือบ

อันนี้ได้วันละเท่าไหร่ครับ

ค่าจ้างเป็นขนมกับของเล่น 55 :mon09:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 09:19:31 »

boysthekid

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 83
  • DGSS ทุกอาทิตย์ Fusion เดือนละครั้ง
รถคันใหญ่กับใจเต็มร้อย   :mon18: :mon18:

PPE ลงด้วยมือไม่ต้องถามว่า เหนื่อยไหม  :mon13:

DGPS 3.0 เซตตัวแล้วลองโยนผ้าลงฝากระโปรงแล้วดูครับ (คหสต ผมชอบ DGPS 3.0 เพราะเงาและลื่น ชอบมากกว่า fusion)

จัดการยังไงกับบริเวณหลังคารถครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 09:56:00 »

Benzze

• 081-807-6467
  • 8,786
 :mon17:  +   :mon18:

"WG PPE"  น้ำยาตัวนี้ ผมให้ความสำคัญมากกว่า WAX อีกครับ

PPE ลงด้วยมือ  ค่อยๆทำทีละชิ้นไม่เหนื่อยหรอกครับ (ถ้าทำเสร็จ ได้เห็นผลงาน จะหายเหนื่อยเลยครับ) 

(รถที่ไม่เคยลง Cleaner ลง PPE ครั้งแรกอาจจะใช้เวลานานหน่อย แต่ลงเป็นประจำไม่เหนื่อยหรอกครับ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 12:53:12 »

limmiakee

• **
  • 155
  • The more u give, The more u get.
กะลามัง อาจจะถนัด แต่...เกรงว่าแมวจะมาเป็นฝูงพร้อม'ขน'  :boy08:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 13:29:09 »

limmiakee

• **
  • 155

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 11:22:25 »

koh kae

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 314
  • ความรู้ ไม่มีวันหมด
สุดยอด รถคันใหญ่ๆแบบนี้ ชายบางคนยังถอดใจ  :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 14:16:40 »

fight.to

• - = ผู้จัดการ = -
  • 624
  • "You did not choose wax But wax will choose you"
ตามน้าๆๆๆ ข้างบนว่านะครับ

น้ายศ กล่าวไว้ ถูกต้องที่สุดครับ PPE "Cleaner" ที่ให้ทั้งความเนียน ความลื่น ความเด้ง

ขอให้หา DA ปรับรอบไม่ได้สักตัวเอาไว้ลง Cleaner ครับงานจะไวขึ้น ส่วนที่เครื่องเข้าไม่ถึงก็ลงมือครับ

ลงมือ ไม่เหนื่อยครับทำที่ละชิ้น แต่อาจใช้เวลาสักหน่อย แต่ซักผ้าเหนื่อยมากกกกกกกก confirm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 15:48:06 »

maipoo

• 2,153
  • รถสีบรอนซ์เงิน ให้สวยอย่างรถสีดำเป็นไปได้ยาก
นับถือผู้หญิงดูแลล้างรถเอง
ยิ่งคันใหญ่ๆด้วย
ผมเห็นก็ท้อแล้ว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 16:11:33 »

aum.chatchawank

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 937
ยอดเยียมเลยครับ นับถือๆ
ระวังหมาหมู่นะครับ  :mon08: :mon08:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 19:05:35 »

Nhum

• - = เด็กรับรถ = -

• 49
ชื่นชมครับ นับถือจริงๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 19:17:40 »

Sasinuch

• **
  • 114
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมนะค้าาา

ยอดเยียมเลยครับ นับถือๆ
ระวังหมาหมู่นะครับ  :mon08: :mon08:

นับถือผู้หญิงดูแลล้างรถเอง
ยิ่งคันใหญ่ๆด้วย
ผมเห็นก็ท้อแล้ว

ชื่นชมครับ นับถือจริงๆ

ไม่เคยคิดเหมือนกันค่ะ นั่งถามตัวเองว่า "เรามาถึงจุดนี้ได้ยังไง !" 555

จุดเริ่มต้นจาก โชคชะตาพัดพา ได้มีรถป้ายแดงกับเค้า

คิดว่าชีวิตนี้ คงมีรถใหม่ได้แค่ครั้งเดียว อยากให้ใหม่ไปนานที่สุด เลยนั่งศึกษาไปเรื่อยๆ บังเอิญมาเจอเวปนี้ อ่านแล้วทึ่ง ได้แรงบันดาลใจ แบบ เฮ้ย อยากทำอยากทำ
ยิ่งเห็นกระทู้ในตำนาน รถสีขาวของน้ายศนี่ สู้โว้ย สวยได้เสี้ยวก็ยังดี  :mon18:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 19:23:22 »

Sasinuch

• **
  • 114
รถคันใหญ่กับใจเต็มร้อย   :mon18: :mon18:

PPE ลงด้วยมือไม่ต้องถามว่า เหนื่อยไหม  :mon13:

DGPS 3.0 เซตตัวแล้วลองโยนผ้าลงฝากระโปรงแล้วดูครับ (คหสต ผมชอบ DGPS 3.0 เพราะเงาและลื่น ชอบมากกว่า fusion)

จัดการยังไงกับบริเวณหลังคารถครับ

อ่าา อุตส่าห์หมกไว้ 55
ปีนเก้าอี้ค่ะ เลยได้เท่าที่ได้ ไม่ถึงกลางหลังคาจริงๆ จนใจอะ

ตามน้าๆๆๆ ข้างบนว่านะครับ

น้ายศ กล่าวไว้ ถูกต้องที่สุดครับ PPE "Cleaner" ที่ให้ทั้งความเนียน ความลื่น ความเด้ง

ขอให้หา DA ปรับรอบไม่ได้สักตัวเอาไว้ลง Cleaner ครับงานจะไวขึ้น ส่วนที่เครื่องเข้าไม่ถึงก็ลงมือครับ

ลงมือ ไม่เหนื่อยครับทำที่ละชิ้น แต่อาจใช้เวลาสักหน่อย แต่ซักผ้าเหนื่อยมากกกกกกกก confirm

ง่าาาา DA ... ขอศึกษาแพร๊พ เริ่ม advance
PPE ลงทีละส่วนค่ะ คิดเสียว่า ต้นแขนเฟิร์ม ไม่ต้องไปฟิตเนส :mon09:
เรื่องเวลา ไม่ต้องพูดถึง 😅
พอดีมีแม่บ้านซักผ้าให้ค่ะ สบายนิดนึง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 19:28:16 »

Sasinuch

• **
  • 114
:mon17:  +   :mon18:

"WG PPE"  น้ำยาตัวนี้ ผมให้ความสำคัญมากกว่า WAX อีกครับ

PPE ลงด้วยมือ  ค่อยๆทำทีละชิ้นไม่เหนื่อยหรอกครับ (ถ้าทำเสร็จ ได้เห็นผลงาน จะหายเหนื่อยเลยครับ) 

(รถที่ไม่เคยลง Cleaner ลง PPE ครั้งแรกอาจจะใช้เวลานานหน่อย แต่ลงเป็นประจำไม่เหนื่อยหรอกครับ)

ขอบคุณน้ายศนะคะ กระทู้รถสีขาวในตำนานของน้า เปลี่ยนชีวิตหนูเลย 55

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 19:32:57 »

Sasinuch

• **
  • 114

กะลามัง อาจจะถนัด แต่...เกรงว่าแมวจะมาเป็นฝูงพร้อม'ขน'  :boy08:

แหะๆ ขอบคุณนะคะ ที่จริงถังมี แต่ grid gaurd ยังไม่มีค่ะ  :boy08:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 21:01:36 »

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • *
  • 1,180
เริ่มต้นได้ดีเลยครับ :mon17:

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2015, 08:08:29 »

westbang

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 864

ชื่นชมในความตั้งใจคร๊าบ

คหสต.เหมือนกันชอบ dgps มากกว่าคับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2015, 08:58:28 »

YAmodels

• สมาชิกถาวร
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 410
แนะนำให้เสียตังค่าDAปรับรอบไม่ได้+ฟองน้ำอีกซักสองอัน(ขาวกับแดงละกัน)ครับ
แล้วการคลีน+ลงแว๊กซ์จะมีความสุขขึ้นอีกเยอะครับ

ขอแสดงความเสียใจต่อการเสพติดความเงาครับ เลิกยากมาก :mon08: