You are Here:

เรื่องฟองน้ำที่ใช้ขัด มันต้องดูดน้ำยาขัดไปหมดเลยหรือ

ผู้เขียน (อ่าน 2170 ครั้ง)

Topbie

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 68
ผมมีข้อสงสัยว่า ฟองน้ำที่ใช้ขัด ด้วยDA
1) เทน้ำยาลงบนฟองน้ำ
2)ขัดรถด้วย DA
ผมสังเกตุว่าน้ำยามันถูกดันไปอยู่ข้างในเปนจำนวนมาก(เมื่อบีบฟองน้ำจะมีน้ำยาที่เทลงไป  ไหลออกมาจากฟองน้ำ)
ถ้าเป็นอย่างนั้นแสดงว่าตอนที่กำลังขัดนั้น ตัวน้ำยาไม่ได้ขัดพื้นผิวของรถ แต่เป็นตัวฟองน้ำที่สัมผัสกับรถ จากข้างต้นขอตั้งคำถามคับ
1)มีฟองน้ำประเภทที่ไม่ดูดน้ำยาเข้าไปไหมแบบว่าคอยดันน้ำยาออกมาเปนชั้นฟิลม์ ระหว่างฟองน้ำกับตัวผิวรถเวลาขัด
ผมเข้าใจผิดถูกประการใดช่วยชี้แนะด้วยคับ

KIREI

• TWCC Certified Trader
  • *
  • 79
อยากรู้ด้วยคนครับบ

SunDaanZeer

• สมาชิกถาวร
  • - = เด็กรับรถ = -

• 30
ตอบจากประสบการณ์นะครับ
น้ำยาขังในฟองน้ำ ที่พบบ่อยคือใช้เครื่องลงแวกซ์ เนื่องจาก แวกซ์ซีแลนมีความเหลวสูง แนะนำลงมือครับ ครอบคลุมแถมไม่ต้องกังวลเรื่องรอยโฮโลแกรม
 ส่วนน้ำยาอื่นๆขึ้นอยู่กับความหยาบของฟองน้ำครับ

ไม่ต้องกังวลเรื่องผิวฟองน้ำจะสัมผัสผิวครับ
ผู้ผลิตทำมาเพื่อการนี้อยู่แล้ว ส่วนน้ำยาเมื่อเจอแรงเหวี่ยงน้ำยาจะออกมาเองอยู่แล้วครับ ไม่เชื่อลอง ปาดน้ำยา แล้วเปิดเครื่องเอามือแนบดู หลักการหมุนเหมือนเครื่องซักผ้า หมุนสบัด น้ำยากระเด็น ปั่นเก็บ

มีอีกหลายอย่างครับแค่นี้คร่าวๆ เทคนิคขัดน้ำ เทคนิคขัดแห้ง พรมน้ำ ปาดแว๊กซ์

ถ้าให้แนะนำฟองน้ำไม่ดูดน้ำยาสำหรับผม
ผมว่าไม่มีครับ
ไม่ก็ไปลองเล่น แผ่นขัดไมโครไฟเบอร์ครับ

อันนี้จากประสบการณ์ผมคนเดียวนะครับ ทั้งทำทั้งดู

Topbie

• *
  • 68
น้ำยาขังในฟองน้ำ ที่พบบ่อยคือใช้เครื่องลงแวกซ์ เนื่องจาก แวกซ์ซีแลนมีความเหลวสูง แนะนำลงมือครับ ครอบคลุมแถมไม่ต้องกังวลเรื่องรอยโฮโลแกรม
 ส่วนน้ำยาอื่นๆขึ้นอยู่กับความหยาบของฟองน้ำครับ

ไม่ต้องกังวลเรื่องผิวฟองน้ำจะสัมผัสผิวครับ
ผู้ผลิตทำมาเพื่อการนี้อยู่แล้ว ส่วนน้ำยาเมื่อเจอแรงเหวี่ยงน้ำยาจะออกมาเองอยู่แล้วครับ ไม่เชื่อลอง ปาดน้ำยา แล้วเปิดเครื่องเอามือแนบดู หลักการหมุนเหมือนเครื่องซักผ้า หมุนสบัด น้ำยากระเด็น ปั่นเก็บ

มีอีกหลายอย่างครับแค่นี้คร่าวๆ เทคนิคขัดน้ำ เทคนิคขัดแห้ง พรมน้ำ ปาดแว๊กซ์

ถ้าให้แนะนำฟองน้ำไม่ดูดน้ำยาสำหรับผม
ไม่ก็ไปลองเล่น แผ่นขัดไมโครไฟเบอร์ครับ

อันนี้จากประสบการณ์ผมคนเดียวนะครับ ทั้งทำทั้งดู
ถือว่าเป็นความรู้ใหม่เลยคับ
ว่าแต่แผ่นขัดไมโครไฟเบอร์มีข้อดีเสียอย่างไรบ้างคับ

Okazakir

• - = เด็กรับรถ = -

• 2
กำลังมองหาน้ำยาขัดรถคุณภาพดีๆไว้ใช้อยู่พีดีเลยครับถ้ามีรีวิวคงดีนะครับ

cheang

• - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,063

ถือว่าเป็นความรู้ใหม่เลยคับ
ว่าแต่แผ่นขัดไมโครไฟเบอร์มีข้อดีเสียอย่างไรบ้างคับ
แผ่นขัดผ้าไมโครฯ ข้อดีไม่ต้องเก็บงานซ่ำเพราะไม่ทิ้งรอย ใช้ได้กับงานรอยขนแมวทั่วๆไป และไม่กินน้ำยา ข้อเสียแผ่นขัดผ้าไมโครฯน้ำยาที่ขัดจะค่อยติดแผ่นผ้าจนหมดต้องไปล้างหรือเปลื่ยนใหม่(พูดง่ายๆเต็มเร็ว)คันนึงน่าจะใช้ประมาณ 2 แผ่น

nusubson

• Champ Detailing Addict
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 948
ขอเดาว่าบีบน้ำยาเยอะเกิน