You are Here:

CG Jetseal 209 + MG White Wax  เสือสองตัวในถ้ำเดียวกัน  (กับรถอายุ 6 ปีกว่าๆ)

ผู้เขียน (อ่าน 8818 ครั้ง)

TBJTBT

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 76
หลังจากห่างหายไปจากวงการนี้หลายปี จากงานที่เยอะขึ้น และสุขภาพกายที่ไม่อำนวย
พอมีเวลามากขึ้น ร่างกายดีขึ้น ก็เริ่มอยากจะกลับมาดูแลรถอีกครั้ง
ตอนแรกว่าจะให้ร้านจัดชุดใหญ่ซักชุด  แต่ไปๆมาๆ ได้ CG Jetseal 209 กับ MG White Wax มาแทน

รถคันนี้อายุ 6 ปีกว่าๆแล้ว หลายปีที่ผ่านมาแค่ล้างอย่างเดียว
สะอาดเฉยๆ แต่ไม่ลื่น ไม่เงาวิ้งๆ  สีผิวก็หมองมานานแล้ว
สภาพรถก่อนเริ่มลงมือ ก็อย่างที่เห็นครับ

Step 1 เริ่มจากล้างรถให้สะอาด ด้วยแชมพู CG Wash and Gloss ที่มีอยู่แล้ว
ผสมเข้มข้นกว่าปกติ เอาให้สะอาดมากทึ่สุด (ล้างสองรอบอีกต่างหาก)

Step 2 ลงดินน้ำมันของ MG กับน้ำเปล่า เคยซื้อไว้ น่าจะประมาณ 4 ปีแล้ว ยังไม่ได้แกะใช้เลย
โชคดีที่ยังใช้งานได้ดีอยู่  ลงเสร็จสัมผัสได้ถึงความเรียบลื่นของผิวทันที หลังจากปล่อยให้ผิวสากๆมาหลายปี
ดินน้ำมันดำกันไปเลยทีเดียว  เพราะไม่ได้ Clay มาหลายปีแล้ว

Step 3 แล้วก็มาถึงพระเอกคนแรกของเรา MG White Wax
AIO สูตรสำหรับรถสีขาว แต่ผมเอามาใช้กับรถสีเทา
ลงพร้อมฟองน้ำขาวของ CG ด้วยมือทันทีหลังเช็ดรถแห้งแล้ว
ลงเสร็จ ตอนเช็ดออกรู้สึกได้ทันทีเลยว่า รถสีอ่อนลง ขาวสะอาดตา  เงาใสๆ และลื่นพอสมควร

Step 4 พระเอกคนถัดมา CG Jetseal 209  ลงหลังจาก AIO ประมาณ 30 นาที
ลงบางๆ ทิ้วไว้ 20 นาที เช็ดออก    อีก 4 ชั่วโมงต่อมาก็มาลงซ้ำโค้ทที่ 2

ผลงานที่ออกมาเห็นแล้วหายเหนื่อยครับ  เก็บภาพไว้นิดหน่อยช่วงสายๆก่อนออกไปทำงาน

TBJTBT

• *
  • 76
ส่วนภาพเหล่านี้ถ่ายไว้ขณะลงโค้ทที่ 1 เสร็จแล้ว  รอลงต่อโค้ทที่สอง
น้ำยายัง Set ตัวไม่เต็มที่  + แสงไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ครับ

TBJTBT

• *
  • 76
อันนี้ถ่ายซูมเข้ามาใกล้ๆ แล้วยิงแฟลชใส่ ดูเม็ดสีซักหน่อย

TBJTBT

• *
  • 76
สุดท้ายจับพระเอกสองคนมาถ่ายรูปคู่กัน

Comment ผลงานของทั้ง 2 ตัวตามนี้ครับ  (ย้ำว่าเป็นความคิดเห็นของผมเอง)
MG White Wax
จากที่เคยใช้ Cleaner Wax ของ MG มาเมื่อหลายปีก่อน  ผมว่าตัวนี้พัฒนาไปเยอะเลยทีเดียว
ผมคิดว่าความสามารถในการ Clean ดีกว่าเดิม  ผิวสะอาดกว่า  ลงง่ายเช็ดง่ายมากๆ
แทบไม่มีฝุ่นแป้งตอนเช็ดออก  โดนพลาสติกสีดำก็ไม่มีคราบขาวๆ ล้างฟองน้ำง่ายมากๆ
ตัวขวดแดงให้ความแบบเงาแบบมันๆเหลื่อมๆ  ส่วนตัว White Wax เงาแบบใสๆ สว่างๆ

เทียบกับ PPE แล้ว PPE จะเช็ดยากกว่า หนืดกว่า ความสะอาดดูด้วยตาน่าจะใกล้เคียงกัน(มั้ง)
ก่อนหน้าจะซื้อ Jetseal 209 ผมก็จบงานด้วยตัวนี้เลย ถ้าไม่ได้ต้องการความเงา และความทนแบบเป็นเลิศ
ตัวนี้ตัวเดียวก็เพียงพอแล้วครับ  เคยลง White Wax ตัวเดียวไม่ตามด้วยตัวอื่น ฝุ่นน้อยมากๆ
เทียบกับ #21 ที่เคยใช้นี่คนละเรื่องกันเลยทีเดียว อันนั้นมันกินฝุ่นเป็นอาหาร

CG Jetseal 209
ขอเทียบกับ DGPS ละกันนะครับ 
ฝุ่น -  209 น้อยกว่าพอสมควร
ความทน - ต้องรอพิสูจน์ เพราะเพิ่งใช้มาแค่ 2 ครั้ง เดาว่าพอๆกัน
การลงและเช็ดออก - ลงง่ายพอกัน เช็ดง่ายพอกัน แต่ 209 ไม่มีฝุ่นแป้งตอนเช็ดออก
ล้างฟองน้ำ - DGPS ล้างฟองน้ำยากมากกกกก (นรกสุดๆ  555)
การเซ็ตตัว - DGPS เช็ดออกจะสวยวิ้งๆทันที ทิ้งไว้ 1 คืนสวยขึ้นอีกพอควร
                ส่วน 209 เช็ดออกจะยังไม่ค่อยอะไรมากต้องทิ้งไว้ 1 คืนถึงจะแสดงศักยภาพที่แท้จริงออกมา
ผลงาน - DGPS ใสวิ้งๆ ฟรุ้งฟริ้งมากๆ  ส่วน 209 ออกแนวหนาๆเหลื่อมๆแบบใสๆดูสุภาพ ไฮโซหน่อยๆ

ขอจบการรีวิวไว้เท่านี้ครับ  หากเพื่อนๆพี่ๆมีข้อแนะนำอะไรผมเพิ่มเติมยินดีเลยครับ

peetoo

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,767
โห ดูแลรถดีมากครับ mazda 3 โฉมนี้ยังดูใหม่อยู่เลย

เพื่อน ๆ ร่วมรุ่นเห็นเข้านี่มีตะลึงแน่นอน

อะอาดใส ไร้รอยจริง ๆ ครับ

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • *
  • 1,175
เงา ใสขึ้น อย่างเห็นได้ฃัดเลย :mon17: :mon18:

TBJTBT

• *
  • 76
โห ดูแลรถดีมากครับ mazda 3 โฉมนี้ยังดูใหม่อยู่เลย

เพื่อน ๆ ร่วมรุ่นเห็นเข้านี่มีตะลึงแน่นอน

อะอาดใส ไร้รอยจริง ๆ ครับ
สะอาดใสมากจริงๆครับ   
ส่วนร่องรอยทั่วๆไป ลง White Wax ไป 2 รอบแล้ว รอยเล็กๆน้อยๆหายไปหมดเลย

เงา ใสขึ้น อย่างเห็นได้ฃัดเลย :mon17: :mon18:
เห็นครั้งแรกตัวผมเองยังตกใจเลยครับ 
ไม่คิดว่าจัด AIO ด้วยมือ  ลงWax ด้วยมือกับรถที่ไม่ได้ดูแลมานานๆ มันจะให้ผลที่เกินคาดขนาดนี้ครับ

samton

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 382
  • GLORY GLORY MANCHESTER UNITED.
เหมือนได้รถใหม่เลยครับ  :mon17:

Joes Sarawut

• 383
  • “Knowledge Is Endless To Learn”
เหมือนได้รถใหม่มาครอบครองเลยครับ งานมือนะเนี่ย  :mon17:

Tongsom

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 917
 :mon18: :mon18: :mon18: :mon18:

maipoo

• TWCC Certified Trader
  • 2,153
  • รถสีบรอนซ์เงิน ให้สวยอย่างรถสีดำเป็นไปได้ยาก
งานสวยครับ
ไม่ค่อยได้เห็นรีวิวแบบนี้นานพอสมควรแล้ว ถูกใจๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

kawee019

• - = เด็กรับรถ = -

• 16
อืม สูตรนี้ก็น่าลอง  :mon17:

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • *
  • 2,280
  • Line ID : tanathat55
 :mon17: :mon17: :mon17:

koh kae

• 314
  • ความรู้ ไม่มีวันหมด
สวยใสมากๆ  :mon17: :mon17: :mon17:

jadcee

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 819
 :mon17: :mon17: :mon17:

vtex32

• 1
ใสกว่าเดิมเยอะเลยครับ  :mon18: :mon18:

k.sritrairak

• 1
 ใสมากเลยครับ   :mon18: :mon18:

scorbinort

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 100

เงา จริงจัง

Whitedogs

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 127
ยังกะเคลือบแก้วเลยครับ

twins-ler

• 1
ใหม่มาก   ฝีมือจริงๆค่ะ :mon11:
โชคดีเจอกระทู้นี้ก่อน กำลังหาข้อมูล
รถมาสด้า 2 สีขาว  ต้องฟ้ืนฟูด่วนๆ