You are Here:

ขอความช่วยเหลือ เรื่องน้ำยาเคลือบกระจก ด่วนมากค่ะ

ผู้เขียน (อ่าน 5165 ครั้ง)

AnnE

• - = เด็กรับรถ = -

• 8
อยากขอวิธีล้างน้ำยาเคลือบกระจกค่ะ
เนื่องจากไปใช้น้ำยาเคลือบกระจกยี่ห้อ glaco ค่ะ
ตอนทำ ก็ลงน้ำยาไว้ประมาณ 5 นาที แล้วเช็ดออก
ก็ดูเหมือนปกติดี
แต่คงจะต้องทำอะไรผิดไปแน่ๆคะ

เพราะวันนี้ ฝนตก ก็เกิดปัญหาเลยค่ะ แทนที่ฝนจะไม่เกาะกระจก
กลายเป็นกระจกขึ้นฝ้าหมดเลยค่ะ ขับตอนกลางคืนแทบมองไม่เห็นเลยค่ะ T.T
โดยเฉพาะพอเปียกฝน จะขึ้นเป็นฝ้าเป็นคราบตรงที่ลงน้ำยา
แต่พอกระจกแห้งก็ไม่เห็นรอยค่ะ

ไม่ทราบต้องทำยังไงคะ ใช้อะไรล้างออกได้บ้างคะ
ขอรบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
 :boy05:

BlaZter

• มาทำให้รถเงากันเถอะ.. ^_^
  • สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,507
 glaco เป็นน้ำยาเคลือบกระจกที่น่าใช้นะครับ แต่ถ้าทิ้งนานมันก็เช็ดยากเหมือนกัน

ในกรณีนี้ถ้าไม่สบายใจก็หาน้ำยาทำความสะอาดกระจกมาเช็ดออกได้ครับ

แต่ถ้าปล่อยไว้มันก็จะหายไปเองต้องใช้เวลาหน่อย

สงสัยว่าที่ขึ้นฝ้ามันในหรือนอกกระจกครับ บางทีอากาศข้างนอกมันเย็นกว่าก็จะมีฝ้าขึ้นได้เหมือนกัน

AnnE

• 8
น้ำยาเช็ดกระจก เช็ดไม่ออกค่ะ
น้ำยาเอกนกประสงค์ ก็เช็ดไม่ออกค่ะ
ทำยังไงดีคะ
 :boy10: :boy05: :mon13:

SunDaanZeer

• 30
ลองซันไล+ฟองน้ำตาข่ายชุบน้ำหมาดขัดดูครับ แล้วต่อด้วยน้ำยาเช็ดกระจก :boy17:

Tongsom

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 917
Case นี้ไม่เคยเจอ มาเก็บวิธีแก้

BlaZter

• 2,507
น้ำยาเช็ดกระจก เช็ดไม่ออกค่ะ
น้ำยาเอกนกประสงค์ ก็เช็ดไม่ออกค่ะ
ทำยังไงดีคะ
 :boy10: :boy05: :mon13:

น้ำยาเช็ดกระจกของอะไรครับ dilute กี่%

จริงๆ glaco มันก็ไม่ได้ทนอะไรมากมายนะน้ำยาเช็ดกระจกก็น่าจะออก

แล้วที่ว่าน้ำยาเอนกประสงค์นี้คือตัวไหนครับ

อีกประเด็น ที่เกิดฝ้าเฉพาะตอนฝนตกอาจเป็นเพราะอากาศข้างในเย็นกว่าข้างนอกลองปิดแอร์ดูบางทีเปิดไล่ฝ้ากระจกต่อให้ไม่ลงน้ำยาอะไรเลยมันก็สามารถเกิดฝ้าได้เช่นกัน

Angel2025

• - = ผู้จัดการ = -
  • 585
ก่อนเคลือบได้ทำความสะอาดก่อนหรือป่าวครับ
ปกติผมใช้มา ตลอดไม่เคยเป็นเลย
และตอนเคลือบได้ใช้ผ้าหมาดๆเช็ดก่อนหรือป่าวครับ

eleanor

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 175
คลีนเนอร์เลยครับ ppe งี้

AnnE

• 8
ตอนนี้เริ่มไม่แน่ใจว่า เกิดจากเช็ดน้ำยาไม่หมด หรือเช็ดตอนน้ำยายังไม่แห้งดี
หรือทำอะไรผิดวิธี แฮ่ะๆ

AnnE

• 8
ลองซันไล กับ wonder clean ของ karshine แล้วไม่หายค่ะ
ไม่รู้จะทำให้มันหายไปยังไงดี :boy11:

BlaZter

• 2,507
 ข้างในกระจกลองเช็ดหรือยังครับ แต่ดูเหมือนมันเช็ดออกไม่หมด

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • *
  • 2,280
  • Line ID : tanathat55

ข้างในกระจกลองเช็ดหรือยังครับ แต่ดูเหมือนมันเช็ดออกไม่หมด

:mon17: :mon17: :mon17:

เป็นไอฝ้าจับในส่วนที่เช็ดไม่สะอาด กลางวันจะไม่ค่อยเห็น

AnnE

• 8
แล้วจะทำความสะอาดคราบนี้ออกได้ยังไวบ้างคะ
หรือปล่อยมันทิ้งไป เดี๋ยวก็หายไปเอง

แล้วถ้าจะลงน้ำยาเคลือบกระจกซ้ำไปเลย จะหายมั้ยคะ
แต่ก็กลัวจะเช็ดไม่เกลี้ยงอีก แง่วๆ

รบกวนขอทราบวิธีการลงน้ำยาเคลือบกระจกที่ถูกต้องหน่อยค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ

BlaZter

• 2,507
แล้วจะทำความสะอาดคราบนี้ออกได้ยังไวบ้างคะ
หรือปล่อยมันทิ้งไป เดี๋ยวก็หายไปเอง

แล้วถ้าจะลงน้ำยาเคลือบกระจกซ้ำไปเลย จะหายมั้ยคะ
แต่ก็กลัวจะเช็ดไม่เกลี้ยงอีก แง่วๆ

รบกวนขอทราบวิธีการลงน้ำยาเคลือบกระจกที่ถูกต้องหน่อยค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ

จริงๆมันไม่น่าติดทนนานขนาดนี้นะครับ  ถ้าเช็ดด้วยน้ำยาเช็ดกระจกหรือน้ำยา APC ต่างๆแล้วนะครับ ลองเอา IPA เช็ดก่อนน่าจะหมด ถ้าไม่มีก็แอลกอฮอล์ล้างแผลอ่ะครับใส่ฟ๊อกกี้ฉีดๆรอสัก 10 วิ. แล้วเช็ดให้หมดอย่าให้เหลือคราบครับระวังอย่าให้โดน trim นะครับมันจะด่าง

วิธีลงน้ำยาเคลือบกระจกควรจะเช็ดกระจกให้สะอาดอย่าให้มีคราบน้ำแล้วก็ลงน้ำยาเคลือบกระจกแล้วเช็ดออกให้หมดครับง่ายมากๆ

wipharat.phum

• 12
ลองทำความสะอาดยางปัดนำ้ฝนดูครับ(ยางปาดนำ้อาจจะสกปรก)