You are Here:

UPDATE ... 21/05/14  ... POLISHANGEL ESOTERIC SIGNATURE SERIES WAX V2 .. P. 197

ผู้เขียน (อ่าน 737807 ครั้ง)

UPDATE ... 21/05/14  ... POLISHANGEL ESOTERIC SIGNATURE SERIES WAX V2 .. P. 197
« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 10:48:12 »

AP3615

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 3,206
เนื่องจากสัปดาห์ก่อนไปเติมน้ำมันที่ปั๊มแถวรามอินทราคุณป้าเจ้าของปั๊มแกหูไม่ค่อยดี ผมบอกว่าไม่ต้องวางป้ายเติมน้ำมันแกก็ไม่ได้ยิน ผลคือเกิดรอยขีดที่ฝากระโปรง ก็เลยจำเป็นจะต้องจัดการอะไรบางอย่างรวมกับของเดิมที่แมวพเนจรมาปีนขึ้นรถเลยเกิดรอยเล็บแมวที่ค่อนข้างลึกเอาไม่ออกเช่นกัน ก็เลยปรึกษากับคุณ X (www.Nutrivision.co.th) โดยคุณ X ใจดีให้ผลิตภัณฑ์ใหม่มาลองสองตัวขนาดทดลองในขวดแบ่งคือ Optimum Hyper Polish Spray กับ HD UNO โดยทั้งสองตัวเป็นตัวขัดลบรอยครับ โดยผมได้นัดกับคุณยศไปลองกันที่ Wash United
1. เริ่มจากนำรถเข้าล้างตามปรกติ
2. ผมตั้งใจจะลองโดยใช้ Optimum Hyper Polish กับเครื่อง Rotary โดยลองขัดเฉพาะฝากระโปรงเท่านั้น
3. HD UNO ผมจะลองขัดทั้งคันที่เหลือด้วยเครื่อง DA
4. จากนั้นค่อยหา Sealant มาลงต่อ

เริ่มจาก Optimum Hyper Polish ขวดจริงเป็นขวด spray ข้างในเป็นของเหลวข้นลักษณะเช่นเดียวกับ sealant ทั่วไปมีกลิ่นฉุนนิดหน่อยออกไปทางกลิ่นน้ำยาทาเล็บประมาณนั้นครับ การใช้งานใช้น้ำยาในปริมาณที่ไม่ต้องมากแต่ตอนเริ่มแรกควรให้ชุ่มสักหน่อย ฟองน้ำเป็นฟองน้ำของเครื่อง Roraty สีขาวของทางร้าน ตอนแรกที่ลงเข้าใจว่ารอบเครื่องอาจจะแรงไปนิดเนื่องจากเกิดความร้อนบริเวณพื้นผิวที่ขัดมาก ก็เลยปรับลงมาประมาณ 1600 รอบ และใช้ Optimum Instant Detailer เช็ดตัวน้ำยาที่เปรอะเนื่องจากยังไม่ชิน หลังจากที่เข้าที่แล้วก็ไม่มีน้ำยาหลงเหลือให้เห็น ขัดแล้วไม่ทิ้งคราบหลงเหลือ ผงจากการขัดมีแต่น้อยมากครับ รอยต่าง ๆที่มีอยู่หายไปเกือบหมดแต่ไม่ถึงกับ 100% ยังมีหลงเหลือนิดหน่อย ควรใช้ผ้าไมโครเก็บงานทันที

Re: ...Optimum Hyper Polish VS HD UNO...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 11:04:25 »

• Moderator
  • *
  • 3,503
  • I ❤ CarDetailing
    • www.at-siam.com
พี่โต้งขัดกี่รอบครับ ตัว Optimum Hyper Polish  นี่ต้องมีตัวอะไรมาเก็บงานมันอีกไหมครับ
หรือพี่ใช้ตัวเดียวจบเลย

Re: ...Optimum Hyper Polish VS HD UNO...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 11:13:15 »

AP3615

• 3,206
เสร็จจากฝากระโปรงก็ถึงคิวของ HD UNO บ้างครับ
ใช้เครื่อง DA ของร้าน WU ปริมาณน้ำยาขอย้ำว่าใช้น้อยมากครับ ลงทั้งคันใช้ไปนิดเดียวจริง ๆ ตัวน้ำยาขัดของ HD UNO มีลักษณะข้นเหมือน sealant ทั่วไปกลิ่นออกไปทางน้ำยาของ Pinnacle การลงถ้าจะให้ได้ผลต้องออกแรงกดบ้างครับ หลังจากลงไม่ทิ้งร่องรอยใดๆเหลือไว้ให้ดูเลย เป็นน้ำยาขัดสมัยใหม่ที่ใช้แล้วสีเข้มขึ้นและสร้างชีวิตชีวาด้วยความสดใสในทันที ตัวน้ำยาออกแบบมาให้ใช้กับเครื่อง DA หรือใช้มือขัดก็ได้แต่ควรใช้ร่วมกับฟองน้ำขัดของ HD เพราะตัวฟองน้ำจะมี 3 ชั้น ด้านหนึ่งไว้สำหรับขัดอีกด้านสำหรับลง wax ส่วนตรงกลางเป็นตัวกันไม่ให้ wax ไปรวมอยู่บริเวณกึ่งกลางฟองน้ำนั่นเองครับ ผลจากการขัดได้ผลไม่น้อยไปกว่าตัวแรกเลยครับ

ปล.ในภาพสุดท้ายเป็นเงาสะท้อนของหนุ่มใหญ่ที่มากับ Camry สีขาวมุกคันงามครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 11:19:25 »

AP3615

• 3,206
พี่โต้งขัดกี่รอบครับ ตัว Optimum Hyper Polish  นี่ต้องมีตัวอะไรมาเก็บงานมันอีกไหมครับ

คุณเอสครับ ... ทั้งสองตัวสามารถจบงานได้เลย ถ้าจะต่อก็แค่หา Sealant ที่เราชอบมาลงก็สวยแล้วครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 11:36:10 »

• Moderator
  • *
  • 3,503
  • I ❤ CarDetailing
    • www.at-siam.com

คุณเอสครับ ... ทั้งสองตัวสามารถจบงานได้เลย ถ้าจะต่อก็แค่หา Sealant ที่เราชอบมาลงก็สวยแล้วครับ

ขอบคุณมากครับพี่โต้ง  งานออกมาสวยมากเลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 11:38:11 »

Benzze

• 081-807-6467
  • TWCC Certified Trader
  • 8,835

มาช่วยยืนยันอีกคนครับ  คุณเอส    :mon17:

ผลงานของน้ำยา 2 ตัวนี้   เกินความคาดหมายจริงๆ  อยางที่พี่โต้งบอก  สามารถจบงานได้เลยครับ   :mon18:

แต่ถ้าลง Wolfgang ปิดท้ายอีกที   มันเกินคำบรรยายจริงๆ  (ขอโม้หน่อย)   :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 11:42:08 »

n@r2000

• - = ผู้จัดการ = -
  • 593
งานออกมา เงา ฉ่ำ สวยมากๆเลยครับ :mon17: :mon17: :mon17:
แต่รูปตอนเสร็จแล้ว ลงแวกซ์ของอะไรครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 11:56:07 »

AP3615

• 3,206
งานออกมา เงา ฉ่ำ สวยมากๆเลยครับ :mon17: :mon17: :mon17:
แต่รูปตอนเสร็จแล้ว ลงแวกซ์ของอะไรครับ

จากภาพข้างบนเป็นการลงเสร็จเฉพาะ Optimum Hyper Polish กับ HD UNO เท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:03:54 »

AP3615

• 3,206
สรุป จากการได้ลองย้ำขัดลบรอยของ Optimum Hyper Polish กับ HD UNO
1. ด้วยเทดโนโลยีสมัยใหม่ทำให้ประหยัดเวลา เพราะไม่ต้องเสียเวลามาเก็บงานมากนัก
2. ราคาของทั้งสองยี่ห้อไม่แรงนัก
3. ผลงานที่ได้สีสดใส ฉ่ำเข้มขึ้นทันที
4. ความสามารถในการลบรอยขึ้นอยู่กับสีของฟองน้ำที่ใช้
5. สามารถใช้งานง่ายด้วยตนเอง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:06:04 »

wongwarut

• 089-0044-500
  • Librarian
  • 4,484

จากภาพข้างบนเป็นการลงเสร็จเฉพาะ Optimum Hyper Polish กับ HD UNO เท่านั้นครับ
รถพี่โต้งต้องลงwaxต่ออีกหรอครับแค่นี้ก็เงามากแล้ว555

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:07:56 »

teetee

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 369

ของเค้าดีจริงๆ :mon17: :mon11:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:21:18 »

AP3615

• 3,206

มาช่วยยืนยันอีกคนครับ  คุณเอส    :mon17:

ผลงานของน้ำยา 2 ตัวนี้   เกินความคาดหมายจริงๆ  อยางที่พี่โต้งบอก  สามารถจบงานได้ลยครับ   :mon18:

แต่ถ้าลง Wolfgang ปิดท้ายอีกที   มันเกินคำบรรยายจริงๆ  (ขอโม้หน่อย)   :mon17: :mon17: :mon17:

เนื่องจากคุณยศได้นำรถ Camry สีขาวคันงามมาพร้อมกับโชว์ให้ดูถึงความสามารถของ WG DGPS ทั้งในเรื่องความลื่น ความใสได้ใจ และความคงทนที่เหนือระดับผมก็เลยเอ่ยปากขอลองกับคุณยศดูบ้าง ก็เลยเป็นที่มาของน้ำยาตัวปิดท้ายครับ ส่วนผลงานก็คงไม่ต้องบรรยาย ปล่อยให้ภาพทำหน้าที่แทนแล้วกันครับ

คุณยศได้ย้ำว่าให้รอ 12 ชั่วโมงเมื่อน้ำยาออกฤทธิ์เต็มที่ก็จะพบกับความฉ่ำใสและลื่นที่หาไม่ได้จากน้ำยาตัวอื่น
ท้ายนี้ต้องขอขอบคุณคุณ X คุณยศและคุณโอ๊คแห่ง Wash United สำหรับความเอื้อเฟื้อในการลงน้ำยาครั้งนี้ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:27:10 »

n@r2000

• - = ผู้จัดการ = -
  • 593
นั่นมันรถเทพแล้วครับพี่น้องคร้าบบบบ :mon17:
ไม่ต้องบรรยายจริงๆด้วย :boy18:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:42:01 »

nickvicpark

• Moderator
  • *
  • 3,293
  • คุณมีน้ำยาของคุณ ผมมีเครื่องขัดของผม ก็พอแล้ว
คันนี้เงาเกินคำบรรยายจริง ๆ  :mon18: :mon18: :mon18:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 13:06:59 »

anonymous

• 320 e90
  • 1,265
เหมือนจะเห็นคันนี้ตอนเช้าบนทางด่วนที่มาจากมอเตอร์เวย์

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 13:39:13 »

AP3615

• 3,206
ขอบคุณทุกท่านครับ ที่เข้ามาทักทายและติชม :mon18:

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 13:51:10 »

AP3615

• 3,206
อันนี้แถมนะครับ
ไม่รู้พี่ยศของเรากำลังทดลองอะไรอยู่กับ skirt ด้านหน้ารถ
เดี๋ยวเข้าไปดูใกล้ ๆกันครับ

ไว้รอคุณยศมาเฉลยให้ฟังดีไหมครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 13:56:26 »

winner

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 445
กระจกเงาชัด ๆ  ของดีราคาไม่แรง  น่าสอย ๆ ๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 14:05:08 »

AP3615

• 3,206
อันนี้ภาพสุดท้ายจริง ๆ
ในขณะที่ผมทดลอง Optimum & HD ช่องข้าง ๆก็มีการทดลองน้ำยาเช่นกันแต่เป็นการทดลองผลิตภัณฑ์ขัดลบรอยของ 4 Stars และ Ultima มาทดลอง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 18:00:36 »

sblove

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 83