You are Here:

Review : Dodo Juice Purple Haze (Updateเรื่อง ฝุ่น กับ ความทนครับ)

ผู้เขียน (อ่าน 4561 ครั้ง)

zapdos191

• - = เด็กรับรถ = -

• 18
สวัสดีครับ หลังจากที่ผมฝังตัวในบอร์ดนี้มาเป็นระยะเวลานาน ศึกษาหาข้อมูลจำนวนมาก อ่าน Review ก็เยอะครับ จนได้มาล้างรถเป็นจริงเป็นจังนี่ล่ะครับ  :mon18: :mon18:

วันนี้ขอเสนอผลงานชิ้นแรกในบอร์ดแล้วกันนะครับ อาจจะไม่ครบสูตรทั้้งหมดเพราะเวลาที่มีน้อย ก็ขอเท่าที่เวลามีนะครับ รอบนี้เป็น Dodo Juice Purple Haze ครับ ซึ่งตัว Wax เองเป็นเนื้ออ่อนครับ สีม่วง กลิ่นลาเวนเดอร์ หอมดี ก่อนหน้านี้ผมอ่าน Review ของตัวนี้มาเยอะ บ่นกันอุบเลยว่า ล้างฟองน้ำยาก ผมเลยเอาฟองน้ำถูกๆเลยครับ ใช้รอบเดียวทิ้งขยะเลย จบ  :boy15: :boy15: ไม่เปลืองแรงซัก 5555+

มาดูขั้นตอนซักนิดครับ

1. ล้างด้วยแชมพู Triton เห็นใช้กันเยอะ เลยใช้บ้าง ผมกำลังคิดว่าแชมพูนี่อานุภาพแรงดีนะครับ สิ่งสกปรกออกเกลี้ยง สบายใจ แต่ที่ไม่สบายใจคือ Wax ที่เพิ่งลงไปอาทิตย์ที่แล้ว หายไปเกินครึ่งเช่นกัน  :boy12:
2. ปั่น Cleaner ด้วย Amigo + 3M Marine Paste Wax อันนี้เพิ่งลงไปสัปดาห์ก่อนครับ พอดีขับรถไปเที่ยวยาวววววเลย กลับมารถฝุ่นพอสมควร รอบนี้เลยล้างเช็ดเฉยๆ
3. ลง wax ด้วย Dodo Juice Purple Haze ครับ ลง Coat เดียว เพราะผมชอบเห็นงาน Coat เดียว
มาดูผลงานกันครับ

คือผมพยายามจะหามุมกล้องถ่ายที่เห็นเหมือนผมเห็นนะ แต่มันไม่ยักจะได้ดั่งใจ  :mon13: :mon13:

ของจริงค่อนข้างฉ่ำมากๆพอสมควรครับ กดสีมิดเลย สีน้ำเงินกลายเป็นเข้มปี๋ไปเลย ชอบมากๆ

หลังจากนี้ยาวไปเลยนะครับ เดี๋ยวจะไปสรุปรอบสุดท้าย

ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับ ใจร้อน อยากถ่ายรูป บ้านรกไปนิด  :boy07: :boy07:

หมดแล้วครับ มาดูสรุปกันดีกว่า

การลง : 4/5 - แวกซ์ค่อนข้างมุดเข้าไปในฟองน้ำพอสมควรครับ ป้ายหลายรอบเลยวันนี้ แต่เอาเข้าจริงๆก็ถือว่าประหยัดครับ กระปุก 30 ml เขียนว่าลงได้ 4-5 รอบ ก็น่าจะได้ตามนั้นจริงๆ
การเช็ด : 5/5 - เช็ดง่ายครับ ผมใช้ผ้า UW ของ MG สีขาวจั๊วะ ก็ไม่ยักจะเห็นสีม่วงแพลมมาซักนิดนะครับ
ความฉ่ำ : 10/5 - อันนี้เอาไปเลยครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่คนชอบนะครับ ผมชอบแวกซ์ที่กดสีเยอะๆ ดูเข้มลึกๆ ไม่เงาช่างมัน  :mon02:
ความลื่น : 3/5 - หากใครชอบลื่นๆ ผมบอกเลยว่าอาจจะผิดหวังซักนิด ถามว่ามันลื่นไหม มันไม่ได้ลื่นปรื๊ดไปเลยอ่ะครับ แต่มันหนืดๆนิดๆ ลูบๆแล้วเหมือนมีน้ำมันอะไรซักอย่างมาเกาะบนรถเรา
ฝุ่น : อันนี้รอการทดสอบต่อไปครับ แต่ดูจากท่าทางแล้ว ไม่น่าจะแพ้ 3M Marine เลย เพราะสัปดาห์ก่อน ล้างรถเสร็จ ขับรถยาวววววจากอุดรธานีไปอัมพวา ปรากฏว่า ฝุ่นหนาประมาณคืบนึงครับ  :boy16: แทบจะร้อง มันเครื่องดูดฝุ่นเลยชัดๆครับ
Update เรื่องฝุ่น : หลังจากลงแล้ว รอ Wax Cure เสร็จคลุมผ้า วันนี้วิ่งออกถนนครับ วิ่งไป 200 กิโลเมตร เข้าเมือง แล้วก็ออกบ้านนอก ฝุ่นระหว่างทางเยอะใช้ได้ครับ ผลปรากฏว่า ฝุ่นเกาะครับ แต่บางๆ คือต้องมองใกล้ๆแบบใกล้ๆมากๆจริงๆ ถึงจะเห็นฝุ่นบางๆครับ และบางกว่า 3M Marine Paste Wax แบบเด็กป.1 ก็มองออกครับ ผมถือว่าพอใจนะครับสำหรับฝุ่นประมาณนี้ สรุปฝุ่น : 3.5/5 ครับ
ความทนทาน : Update เรื่องความทน - พอดีวันนี้ได้วิ่งผ่านห่าฝนใหญ่มากกกกกกกกกกกกกกกกครับ (ขออนุญาตครับเพราะมันแบบ มืดฟ้ามัวดินจนต้องจอดรถลงข้างทางไปเลย) กลับถึงบ้าน Wax ยังอยู่ครับ ผมสังเกตุตอนขับรถพบว่า Wax รีดน้ำดีมากครับ พอหมดช่วงฝนแล้ว วิ่งไปอีกแปปเดียว ฝากระโปรงก็แห้งครับ โดยปกติก่อนหน้านี้ ถ้าโดนฝนหนักขนาดนี้ มักไม่ค่อยรอดครับ ขอให้คะแนน 4/5 ครับ

หมดแล้วครับ สำหรับการล้างรถวันนี้ ที่ไม่ได้ทำทุกขั้นตอน เพราะต้องล้างรถอีกคันด้วยครับ แบ่งปันเวลากันไป รอบหน้าถ้าได้ล้างแบบเต็มๆจะเอามาให้ดูกันอีกรอบครับผม

ปล. 1ขอถามบ้างครับ รถผมสีแบบนี้ น้ำเงินประมาณนี้ไม่รู้จะเรียกอะไร ผมชอบ Wax แบบฉ่ำๆ กดสีเยอะๆ เข้มจัดๆ ถ้าเป็น Wax เหลวได้จะดีมากครับ เพราะที่บ้านมี DA อยู่ เวลาน้อย ย่นระยะเวลาได้ก็จะดีมากครับ เสนอมาได้ทุกตัวเลยครับ ผมจะไปไล่หาดูเองอีกทีนึง
ขอเพิ่มเติมครับไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ 2. Dodo Juice Blue Velvet มีใครเคยใช้บ้างครับ มันเป็นยังไงบ้าง ต่างกับตัวนี้ยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

Re: Review : Dodo Juice Purple Haze วันวาเลนไทน์กับ Wax สีชมพู(เข้มๆ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015, 17:58:53 »

BlaZter

• มาทำให้รถเงากันเถอะ.. ^_^
  • สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,502
 แจ่ม สวยมากครับ..  :mon17:

ไม่แน่ใจว่าตัวนี้เป็น GV หรือเปล่าครับ ผมก็ห่างหายไปนานตั้งแต่ GC8 นู้นแน่ะ

โดโด้ งานสวยครับรับรองใช้แล้วไม่ผิดหวังแถมทนอีกต่างหาก paste wax มันดูดฝุ่นเป็นธรรมดาครับพอมัน cured เต็มที่แล้วฝุ่นจะน้อยลงครับ แนะนำว่าน่าจะลงคลีนเนอร์ก่อนลงแว๊กซ์ถึงแม้ว่ารถใหม่ๆแบบนี้พวกคราบต่างๆที่มันฝั่งตัวอยู่มันก็ไม่น้อยนะครับ ถ้าชอบฉ่ำๆลอง pin ดูนะครับ ทั้ง sealant ทั้ง paste ถ้าชอบฉ่ำๆต้องทำใจเรื่องฝุ่นครับอีกตัว PWL ก็ฉ่ำนะครับยิ่งรถสีเข้มๆด้วยแล้วมันจะเห็นเป็นชั้นฟิล์มเลยครับ

Re: Review : Dodo Juice Purple Haze วันวาเลนไทน์กับ Wax สีชมพู(เข้มๆ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015, 18:28:24 »

Mr.Shadow

• 28

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015, 19:03:41 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • *
  • 2,270
  • Line ID : tanathat55
งานแหล่มมาก  :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015, 19:24:21 »

kook_kai_3746

• 1,467
  • คนจริงใจมาก็จริงใจกลับ คนสันดานดับอย่าไปยุ่งให้เสียเวลา
รถในฝันของผมเลยครับ งานสวยมากมาก ออกใสๆ+ เยิ้มนิดๆ :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015, 19:31:39 »

koh kae

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 314
  • ความรู้ ไม่มีวันหมด
งานแจ่มมาก รถก็สวย :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015, 20:26:29 »

maipoo

• TWCC Certified Trader
  • 2,153
  • รถสีบรอนซ์เงิน ให้สวยอย่างรถสีดำเป็นไปได้ยาก
รถสวยมากครับ
งานดี รูปสวย

การให้คะแนนทำให้รีวิวน่าสนใจมากครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015, 21:09:52 »

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • *
  • 1,171
สวยเลยครับ :mon17:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015, 21:47:21 »

endsuicide

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 159
 :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2015, 01:03:42 »

btronsure

• **
  • 136
สวยงาม เพิ่งไปอ่าน รีวิว น้าใน HLM มาฮ่าๆ มันน่าจริงๆคันนี้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2015, 08:53:07 »

tommy5600

• ต้อม
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 492
รถทั้งสวย ทั้งแรง STI ตัวนี้กี่แรงม้าครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2015, 10:02:59 »

zapdos191

• 18
แจ่ม สวยมากครับ..  :mon17:

ไม่แน่ใจว่าตัวนี้เป็น GV หรือเปล่าครับ ผมก็ห่างหายไปนานตั้งแต่ GC8 นู้นแน่ะ

โดโด้ งานสวยครับรับรองใช้แล้วไม่ผิดหวังแถมทนอีกต่างหาก paste wax มันดูดฝุ่นเป็นธรรมดาครับพอมัน cured เต็มที่แล้วฝุ่นจะน้อยลงครับ แนะนำว่าน่าจะลงคลีนเนอร์ก่อนลงแว๊กซ์ถึงแม้ว่ารถใหม่ๆแบบนี้พวกคราบต่างๆที่มันฝั่งตัวอยู่มันก็ไม่น้อยนะครับ ถ้าชอบฉ่ำๆลอง pin ดูนะครับ ทั้ง sealant ทั้ง paste ถ้าชอบฉ่ำๆต้องทำใจเรื่องฝุ่นครับอีกตัว PWL ก็ฉ่ำนะครับยิ่งรถสีเข้มๆด้วยแล้วมันจะเห็นเป็นชั้นฟิล์มเลยครับ

เดี๋ยวขอใช้ของเดิมให้หมดก่อนครับ Dodo เพิ่งซื้อมายังเหลือของอีกเยอะพอสมควร เดี๋ยวเอาไปลงรถพ่อช่วยด้วย จะได้หมดเร็วๆ ซื้อของใหม่ไวๆ  :mon02: :mon02: ไม่งั้นซื้่อซ้ำซ้อนเมียได้แพ่นกระบาลเอาแน่ๆครับ

รถทั้งสวย ทั้งแรง STI ตัวนี้กี่แรงม้าครับ

300 ถ้วนครับผม

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม เดี๋ยวรอบหน้าได้ลองของอะไรอีกจะเอามาให้ดูอีกนะครับ  :mon18:

Re: Review : Dodo Juice Purple Haze (Updateเรื่อง ฝุ่น กับ ความทนครับ)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2015, 22:53:14 »

zapdos191

• 18
วันนี้มา Update เรื่องฝุ่น กับ ความทนทานให้แล้วนะครับ  :mon18: :mon18:

Re: Review : Dodo Juice Purple Haze (Updateเรื่อง ฝุ่น กับ ความทนครับ)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2015, 23:07:59 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • *
  • 2,270
  • Line ID : tanathat55
ขอตอบข้อ 2. ครับ

Purple Haze กะ Blue Velvet ต่างกันที่เป็น Soft Wax กะ Hard Wax เท่านั้นเองครับ

ผลน่ะเหรอ ??  Soft Wax ใช้งานง่ายกว่า แต่เปลืองกว่า ผลงานเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 มีนาคม 2015, 14:14:55 »

alices

• samiecardetil
  • **
  • 202
    • https://www.facebook.com/Samiecardetail
สวยงามมากๆๆครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2016, 13:19:09 »

Tussawech

• 34
รถสวยมากๆครับ งานเนี้ยบเชียว

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2016, 13:17:13 »

jadcee

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 822
 :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2016, 15:34:24 »

narakva

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 59
งามมากคร้บ ผมแนะนำ blackfire wet diamond

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2017, 08:27:11 »

poos9835

• 2