You are Here:

ห้องเครื่องแบบนี้ ทำอย่างไรให้กลับมาดูใหม่โดยที่ปลอดภัยต่อระบบเครื่องยนต์ครับ

ผู้เขียน (อ่าน 8629 ครั้ง)

benzzy_ku

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 226
เป็นเครื่อง M43 ของ BMW e36

ทำความสะอาดอย่างไร ใช้น้ำยาตัวไหน ขั้นตอนอย่างไร

ให้กลับมาดูเหมือนใหม่โดยที่ปลอดภัยต่อระบบเครื่องยนต์ครับ

รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Khunkuad

• - = เด็กรับรถ = -

• 3
ผมใช้Muc-Off ขวดชมพูครับNanotech Cleaner เอามาล้างที่บ้านผมมั้ยครับมาลองดุเองได้เลยครับถ้าอยู่แถวนนท์นะครับ

คนแก่รับล้างรถ

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 75
0/soyqU0.png[/img][/url]

• *
  • 75

• *
  • 75
มีเจ้าของรถ กับ เจ้าของคาร์แคร์เท่านั้นที่อยากให้รถออกมาได้สะอาดไม่มีที่ติ
การที่จะหวังให้พนักงานล้างรถล้างออกมาให้ดั่งที่เราต้องการนั้นคงจะหาได้ยาก
แม้แต่การล้างแต่ละครั้งยังมีมาตรฐานไม่เหมือนกันเพราะอาจจะเป็นคนล้างคนละคนกัน

การล้างให้สะอาดอาจจะต้องถอดอุปกรณ์บางอย่างออกเพื่อให้ขัดเช็ดถูกสดวกขึ้น
ในส่วนที่ถอดอุปกรณ์ออกไม่ได้มีช่องแคบๆคงต้องใช้มือล้วงลงไปเช็ดต้องทำอย่างระมัดระวัง
เพราะมืออาจจะไปเกี่ยวกับอุปกรณ์ทำให้เกิดบาดแผลได้

Tongsom

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 917
ถ้าเป็นรถยุโรปเราไม่เสี่ยงที่จะล้างด้วยน้ำ แบบนี้ต้องล้างด้วยเครื่องพ่น Dry ice อย่างเดียวรับรองไม่เสี่ยง

คั้งละเท่าไหร่ครับ

peetoo

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,766
รู้สึกว่ากระทู้นี้จะเข้าทาง การล้างแบบ stream นะคับ

จขกท ลองหาร้านทำดู ราคาเท่าไหร่ งานดีหรือไม่ก็กลับมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคับ

ถ้าจะล้างเองมันเหนื่อย เลอะเทอะ ใช้เวลานาน เสี่ยงมีแผลด้วยคับ

nusubson

• Champ Detailing Addict
  • 950
Stream มีความเสี่ยงนิดนึง
แบบนี้ที่ล้างๆ กันโดยการเอาน้ำฉีด
มันไม่โคตรเสี่ยงเหรอครับ

วิธี Dry Ice นี่เซฟสุดๆ ความเสี่ยงไม่มี?

thunder

• - = ผู้จัดการ = -
  • 713
ทุกวันผมใช้เครื่อง steam ของ karcher ล้างมาซักพักแล้ว เรื่องความเสี่ยง ไม่มีแน่นอนครับ เพราะเป็นแค่ไอน้ำ และมีอุณภูมิพอดี ไม่ร้อนมาก ถามว่าเหมาะสมไหม กับเครื่องยนต์ ผมว่าน่าจะลงตัวและเหมาะสมมากแล้ว เครื่องไม่เปียกมากแรงดันกำลังดี ไม่เกิน4-7บาร์เอง และไม่ต้องใช้สารเคมี และถ้าพอมีทุน ก็สามารถจัดหา เครื่อง steam cleanning มาใช้ได้ แบบสบายใจ แถมเอาไปทำอย่างอื่นได้สาระพัด เช่น ซักเบาะ ซักพรม แถมๆ เอาไปทำความสะอาดในห้องครัว หน้าต่างมุ้งลวด ล้างแอร์บ้าน  steam air รถ ตอนแรกที่ยังไม่ได้ซื้อมาใช้ ยังคิดไม่ค่อยออกว่ามันจะมีข้อจำกัดในการใช้งานไหม ค่าตัวก็พอสมควร ณ ตอนนี้เลยนะครับ ผมเอามา ล้างรถได้ทั้งคันเลย สบายจุงเบย การใช้งานแต่ละอย่างต้องศึกษาก่อนนำไปใช้ครับ ถ้าเข้าใจ ก็เข้าถึง และสามารถทำได้ ทำให้ของที่ซื้อมาได้ใช้ประโยชน์อย่างคุ้มค่าครับ พอมานั่งๆ คิดดู คุ้มไหมกับค่าตัว ผมบอกตัวเองละพ่อเอ้ย  :mon17: เหมือนลิงดิดนิ้วเลย 555 อันนี้ ไม่ได้ สุ่มสี่สุ่มหกคิดเอง ทำเอง เอามาล้างนะครับ  ผมก็ศึกษาจากใน youtube เห็นจริง เลยอยากลองมั่ง พอลองจริง ชักติดใจ แล้วยังไงดีล่ะ แชมพูอีกตั้ง 40 ลิตร จะเอาไปทำอะไรดี แถม น้ำยาล้างห้องเครื่องอีกล่ะ กรรม ดีไม่ดี ปั้ม 3สูบ ที่อุตส่าห์ ประกอบขึ้นเอง อย่างภาคภูมิ  จะเอามันไปทำอะไร   (มันก็ต้องมีหน้าที่ของมันละน่า) ก็ต้องเก็บสำรองไว้ใช้ ถ้าอยากเปลี่ยนบรรยากาศจาก steam มา อัดฉีดด้วยแชมพูและน้ำ ถ้าถามว่า ความเสี่ยง ระหว่าง  steam กับ dry ice ความเสี่ยงกับรถผมว่าไม่น่าจะมีทั้งคู่ ส่วนความสะอาดสูสีกัน แต่มีความเสี่ยงอย่างมากและมหันต์เลย ถ้าโดนมือ แต่เนื่องจากว่า เครื่อง steam  ไอน้ำโดนมือก็อย่างมากแค่สะดุ้ง ถ้าเอามือไปอังใกล้ ก็เหมือนไอ้น้ำพุ่งจากพวยกาอย่างนั้นเลย อาจลวกมือได้ คือถ้าหมายถึงเอาไปจ่อที่มือแบบใกล้ๆนะ แต่ถ้าห่างซัก5เซน ก็แค่อุ่น ปลอดภัยแน่นอน แต่ dry ice นี่ซิ จะมีผลไหม ผมก็ยังไม่เคยลอง แต่เคยเห็นพวกกัน ทดลองฉีดกับใบไม้ หุๆๆ ไม่เสี่ยงทดลองแน่นอน ขนาดใบไม้ นะ ถ้าเป็นมือจะเป็นอย่างไร อันนี้ที่พูดมาไม่ได้ มาดิสเครดิตใครนะครับ แต่ผมกำลังให้เข้าประเด็นเรื่องความเสี่ยงที่ พูดๆกันน่ะครับ ผมลองมาแล้ว ทำมาแล้ว จึงเข้าใจครับ
  ส่วนน้าเจ้าของกระทู้ ผมอยากจะแนะนำถ้าเป็นไปได้ ถ้าพอจะจัดหาเครื่อง steam  cleanning มาใช้ได้สักตัว  ผมว่า ทั้งภายนอกภายใน รวมถึงห้องเครื่องรถน้าจะสะอาดเอี่ยมอ่องอรทัย เลยครับ เรื่องความเสี่ยงกับรถ ตอบได้เลยว่าไม่มีแน่นอนครับ
  อ๋อ ผมลืมบอกไป สำหรับเครื่อง พ่น dry ice เหมาะอย่างมากที่จะเอาไปใช้กับการล้างห้องเครื่องยนต์ประเภทที่ต้องใช้ระบบไฟฟ้าไฮบริด ในรถยนต์รุ่นปัจจุบัน ที่หลายๆค่ายมีออกมากันครับ แต่ถามว่าเสี่ยงไหม เสี่ยงครับ ไม่เชื่อก็ลองถามช่างจากศูนย์รถยี่ห้อนั้นดูครับ แต่ dry ice ก็น่าจะเหมาะกับเครื่องยนต์ไฮบริดแล้วครับ ถ้ารู้จักและเข้าใจในการใช้ ถ้าจะเอามาทำเองจริงๆ
  แต่สำหรับระบบเครื่องยนต์ ที่ใช้น้ำมัน ใช้แกส หรือก๊าซ ผมว่า  steam  cleanning ก็น่าจะพอครับ แต่ถ้ารับได้กับราคา ก็ลอง dry ice ดูครับ แล้วแต่ความเหมาะสม  :boy19: :boy19: :boy19:

ฝาก คลิ้ป ให้ชมครับ https://www.youtube.com/watch?v=ry7d19LlQcw

tommy5600

• ต้อม
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 492
น้าครับ ระบบสตีมจะทำให้ wax ที่ลงอยู่หลุดหายไปรึเปล่าครับ รถจะเป็นรอยรึเปล่าครับ พ่นไปเช็ดไป ตามในคลิป

https://www.youtube.com/watch?v=WCPs2LLXqlc

thunder

• 713
ถ้าจ่ออาจมีหลุดครับ ให้คงระยะห่างไว้ ตามที่บอก เพียงเพื่อเอาคราบและฝุ่นออกเท่านั้นครับ ถ้าอย่างในคลิป พ่นไปเช็ดไปไม่หลุดครับ ยกเว้นเสียแต่ อุณภูมิไอน้ำสูงเกินไป wax มีหลุดแน่นอนครับ ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าเอาไปทำความสะอาดห้องครัว พวกคราบมันถ้าจะออกจริงๆ ต้องจ่อ หรือไม่ก็ต้องต่อหัวแปรงขัดครับ คราบมันถึงจะออก เพราะต้องใช้ความร้อนสูงถึงจะละลายไขมันที่เกาะออกไปได้ครับ แต่ถ้าคงระยะห่างไว้ ให้เพียงละอองไอน้ำวิ่งไปชนคราบฝุ่น ออกไปอย่างเดียวครับ ส่วน wax ก็ยังยึดติดกับผิวรถครับ แต่หลักจากทำความสะอาดแล้วอยากให้ผิวรถลื่นขึ่้นอีก ก็ต้องลง wax ซ่อมอีกนิดหน่อยครับ  :boy19: :boy19: :boy19:

ส่วนเรื่องรอยที่จะเกิด ก็ขึ้นอยู่ที่การลงน้ำหนักมือครับ ตอนผมทำ ผมจะลูบเอาครับ แล้วพ่นไล่เก็บอีกที ผมจะทำทีละ1ตารางฟุตแล้วค่อยลูบครับ ถ้าผ้าสกปรกก็เปลี่ยนผืนหรือกลับด้านเอาครับ ไม่ได้ลงน้ำหนักมือแบบเข้นเช็ดอย่างนั้นไม่ใช่ครับ

เสียอย่างเดียวเครื่องที่ผมใช้มันเป็นไซด์เล็กๆ แค่1.2 ลิตรเอง ขนาดหม้อต้ม แต่ถ้าได้เครื่องใหญ่ขนาดในคลิป รับรองผมจัดให้รถผมทุกวันแน่นอน ประหยัดเวลามากครับ

https://www.youtube.com/watch?v=2OUeJVSqyL0

aum.chatchawank

• 929
ขอจดๆๆๆก่อนนะครับ

tommy5600

• ต้อม
  • 492
ขอบคุณครับน้า Thunder ส่วนคราบยางมะตอยสามารถสตีมออกได้รึเปล่าครับเคยลองรึยัง

thunder

• 713
ได้ครับ แต่ต้องระวังเรื่องอุณภูมินิดหนึ่งอย่าจ่อนาน แต่ถ้าจะให้ ดี ผมแนะนำ ให้ใช้ร่วมกับ น้ำยาขจัดยางมะตอย แล้วใช้ steam พ่น ออกแบบง่ายๆ เลยครับ ที่บอกว่าให้ใช้ร่วมกับน้ำยาก็เพราะ ไม่ต้องการให้ผิวรถรถสะสมอุณภูมิสูงๆ ไว้นานอาจทำให้สีรถพองได้ครับ พอพ่นเสร็จคราบยางมะตอยออกหมดแล้ว ก็ลูบด้วยผ้าเท่านั้นครับ  :boy19: :boy19: :boy19:

thunder

• 713
เอาคลิ๊ปมาให้ดูกันครับ หุๆ https://www.youtube.com/watch?v=SE3urBo-GKA

ถ้าดูคลิปนี้แล้ว ลองนึกถึงพ่น dry ice ดูครับ รับรองได้ว่า ไปทั้งสีรถเขา ที่มาป้ายไว้ รวมถึง สีของรถเราด้วยครับ กระจุย  :boy18: :boy18: :boy18:

tommy5600

• ต้อม
  • 492
 :mon18: :mon18: :mon18:

thunder

• 713
รูปล่าสุดครับ ไม่ได้โค้ท wax นะครับ ล้างแล้วเช็ดอย่างเดียว ถ้าจะเอาให้ง่าย ใช้ร่วมกับ น้ำยาล้างห้องเครื่อง จะล้างง่าย ไม่มีคราบด่างจับติด ผมลืมถ่ายก่อนล้าง น่าเสียดาย ไม่งั้นจะเห็นความเครอะเอาการ เพราะน่าจะเกิน6เดือนได้  ก่อนนั้นเคยใช้วิธีน้ำยาล้างห้องเครื่อง กับน้ำ และแปรงล้างขวด กับ แปรงทาสี อุปกรณ์หลากหลาย ตอนนี้ ที่ใช้ก็มีน้ำยาล้างห้องเครื่อง (เอาไว้ฉีดเฉพาะที่มือเราเอื้อมไปไม่ถึง) แปรงทาสี2นิ้ว1อัน พ่นไปปัดไป ผ้าไม่โคร1-2ผืน เจ้าเครื่อง steam cleanning ตัวที่เห็นในรูป เท่านี้แหละครับห้องเครื่อง   ได้งานออกมาดีกว่า และดีกว่ามากๆ  กว่าการล้างด้วยน้ำครับ เครื่องไม่เปียกมาก แถมได้ steam ด้วยน้ำอุ่นๆ เผลอๆมีร้อน เรื่องร้อนหายห่วง เพราะอุปกรณ์ทุกอย่าง ในห้องเครื่องต้องทนร้อนได้อยู่แล้ว สังเกตุจากที่ใช้งานรถแล้วจอด เอามือจับที่กระโปรงหน้ารถ ร้อนผะผ่าว เจอแค่ไอน้ำอุ่น ชิวๆ ครับ สำคัญว่า อย่าจ่อใกล้มือเด็ดขาดไม่งั้นสะดุ้งแน่ๆ 555   จุดประสงค์ที่ต้องเอาน้ำยาล้างห้องเครื่องมาใช้ด้วยเพราะ ต้องการให้คราบเขม่าที่เกาะตัวถึงรถ ออกง่ายขึ้น เพราะคราบเขม่าดำ เริ่มฝังแน่น และอยู่กับความร้อนนานๆ(เวลาเราใช้รถทำให้เกิดความร้อน) คราบที่ว่าเริ่มฝังแน่นกลืนเข้าไปในสีแล้ว ต้องใช้น้ำยาช่วย ลำพังไอน้ำเอาไม่ออกง่ายๆครับ  แต่เคยเห็นพวกกัน ใช้ dry ice พ่น บางจุดสีมีหลุดครับ ส่วนการ steam ด้วยไอน้ำ สบายใจหายห่วง สียังอยู่เหมือนเดิม  :boy19: :boy19: :boy19:

tommy5600

• ต้อม
  • 492

nusubson

• Champ Detailing Addict
  • 950
น้าต้อมอย่านะครับ ล้างแบบฉีดน้ำที่น้าๆ หลายๆ ท่านทำกัน
กับใช้เครื่องไอน้ำ มันเสี่ยงงงง ครับ
ต้อง Dry Ice เท่านั้นครับ

tommy5600

• ต้อม
  • 492
น้าแชมป์เอา ELVIRA มาขายผมต่อเลย น้าแชมป์จะได้ไม่เสี่ยงงงง