You are Here:

ขอคำแนะนำการทำความสะอาดห้องเครื่อง Accord G9 หน่อยคับ

ผู้เขียน (อ่าน 2845 ครั้ง)

Poko1004

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กรับรถ = -

• 30
เช่นว่ามีขั้นตอนอย่างไร ใช้น้ำยาอะไร ต้องระวังชิ้นส่วน หรืออุปกรณ์อะไรบ้าง
ตอนนี้ผมมีสเปรย์ cleanner อยู่ ข้างกระป๋องเค้าบอกว่าใช้ทำความสะอาดห้องเครื่องได้ น้าๆ มีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับกับผลิตภัณฑ์ตัวนี้
แล้วก็มี CG G6 กับ Silk Shine อยู่  2 ตัวนี้ใช้เคลือบห้องเครื่องได้มั้ยคับ ถ้าใช้ได้ ตัวไหนดีกว่า
เคยคิดว่าจะล้างขัดเคลือบอย่างเดียว ไม่ทำความสะอาดห้องเครื่องเอง นานๆทีค่อยเอาไปร้านทำให้ แต่ตอนนี้โดนหนูบุก
เลยคิดว่าจะต้องทำห้องเครื่องให้สะอาดไว้ก่อน แล้วค่อยหาวิธีไล่หนูต่อไป
ปล.ถ้าน้าๆ มีวิธีกำจัดหนูที่ได้ผล ช่วยชี้ทางสว่างด้วยนะคับ เพราะจากที่อ่านดู ยังไม่มีวิธีไหนได้ผล 100% เลย  :boy05:

Poko1004

• 30
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?board=8.0

ห้องเครื่องศึกษาในนี้ก่อนครับ

ส่วนหนู ถ้าจอดในบ้าน เปิดฝากระโปรงเลยครับ ได้ยินจากหลายคลับ
ขอบคุณคับน้า singhamaya
แต่ผมหากระทู้ที่ตรงรุ่นรถไม่เจออ่ะคับ ว่าต้องปิดครอบอุปกรณ์อะไรบ้าง
กลัวว่าถ้าใช้น้ำแล้วจะโดนอุปกรณ์ที่ทำให้ไฟช๊อต หรือเป็นสนิม  :boy12:

aumphuket

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 406
เรื่องหนู่ผมใช้ Sonax กระป๋องส้มคครับ สำหรับผมมันได้ผลครับ ลองมาหลายวิธีละครับ
ฉีดบริเวณสายไฟ ท่อต่างๆ ใต้ฝากระโปรง ใต้พื้นห้องเครื่อง ฝาเครื่องยนต์ และบริเวณที่เจอขี้หนู ครั้งแรกฉีดเยอะหน่อย ปิดฝากระโปรง แล้วเร่งเครื่องไว้สักพัก ให้เครื่องร้อน กลิ่นน้ำมันจะเหม็นขึ้นมาหน่อยก็พอ แรกๆฉีดวันเว้นวันสักอาทิตย์ หลังจากนั้นกฉีดอาทิตย์ละครั้งก็พอคับ ฉีดฝอยๆแค่พอมีกลิ่น
ยกเว้น สายพาน ข้อต่สายไฟ รังผึ้ง  และช่วงแอร์

ตามนี้ครับน้า ตอนนี้ก็ 3 เดือนละ ยังไม่มีหนู มีแต่อีหนูมาแทน คิคิ  :mon10:

Poko1004

• 30
เรื่องหนู่ผมใช้ Sonax กระป๋องส้มคครับ สำหรับผมมันได้ผลครับ ลองมาหลายวิธีละครับ
ฉีดบริเวณสายไฟ ท่อต่างๆ ใต้ฝากระโปรง ใต้พื้นห้องเครื่อง ฝาเครื่องยนต์ และบริเวณที่เจอขี้หนู ครั้งแรกฉีดเยอะหน่อย ปิดฝากระโปรง แล้วเร่งเครื่องไว้สักพัก ให้เครื่องร้อน กลิ่นน้ำมันจะเหม็นขึ้นมาหน่อยก็พอ แรกๆฉีดวันเว้นวันสักอาทิตย์ หลังจากนั้นกฉีดอาทิตย์ละครั้งก็พอคับ ฉีดฝอยๆแค่พอมีกลิ่น
ยกเว้น สายพาน ข้อต่สายไฟ รังผึ้ง  และช่วงแอร์

ตามนี้ครับน้า ตอนนี้ก็ 3 เดือนละ ยังไม่มีหนู มีแต่อีหนูมาแทน คิคิ  :mon10:
ขอบคุณมากคับน้า aumphuket เด๋วต้องลองซะละ ว่าแต่เห็นบางคนใช้กระป๋องเขียว มันต่างกันยังไงหรอคับ
ปล.แล้วทำยังไง ให้อีหนูมาบ้างหรอคับ  :mon08:
เพิ่มเติม ล้างห้องเครื่อง ผมใช้รถมา 4คัน aVanza ford city vios
ล้างห้องเครื่องเองตลอด ใช้สายยางฉีด แต่อย่างฉีดเน้น ตามขั้ว ต่างๆ ผ่านๆได้ ไม่ฉีดโดนจานจ่าย แถวที่เป็นทองแดง ผ่านๆได้

ไม่เคยพบปัญหา

(ความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัว)

ล้างอัดฉีดตาม ภูธร ล้างห้องเครื่อเกือบทุกร้าน ตั้งแต่รถเก่า ยันใหม่ กิ๊ก ขอบอก :mon01:

ขอบคุณอีกครั้งคับน้า singhamaya เด๋วจะค่อยๆ ลองทำดู  :mon11:

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,290
  • Line ID : tanathat55
กำจัดหนูขึ้นรถ ใช้พริกไทผงครับ โรยบริเวณที่เห็นรอยเท้ามันไต่ๆ นั่นแหละครับ ทิ้งไว้สัก 2-3 วัน (ช่วงนี้ก็ใช้รถตามปกตินะครับ) แล้วค่อยปัดออก หนูกระเจิง  :mon08:

aum.chatchawank

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 937
ผมมีแต่ อิหนู ขึ้นรถครับ อิอิ :mon08:

aumphuket

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 406
กำจัดหนูขึ้นรถ ใช้พริกไทผงครับ โรยบริเวณที่เห็นรอยเท้ามันไต่ๆ นั่นแหละครับ ทิ้งไว้สัก 2-3 วัน (ช่วงนี้ก็ใช้รถตามปกตินะครับ) แล้วค่อยปัดออก หนูกระเจิง  :mon08:
หนู หรือ อีหนูครับที่กระเจิง  :mon08:

ขอบคุณมากคับน้า aumphuket เด๋วต้องลองซะละ ว่าแต่เห็นบางคนใช้กระป๋องเขียว มันต่างกันยังไงหรอคับ
ปล.แล้วทำยังไง ให้อีหนูมาบ้างหรอคับ  :mon08:

ป๋องเขียวไม่เคยครับ  ส่วนทำไงให้อีหนูขึ้นรถ ต้องถามน้าโด่งครับ คริคริ :mon08: