You are Here:

มีที่ไหนรับล้างห้องเครื่องด้วยวิธี dry ice blasting บ้างมั๊ยครับ?

ผู้เขียน (อ่าน 27314 ครั้ง)

SignifeR

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 51
    • IGGY BOOKS
พอดีได้อ่านๆ ศึกษาเรื่องการใช้น้ำแข็งแห้งในการทำความสะอาด หรือ

"dry ice blasting"

เห็นที่เมืองนอกล้าง เจ๋งดี ไม่ต้องกลัวระบบไฟมีปัญหาด้วย เลยอยากรู้ว่ามีที่ไหน
ใช้เทคโนโลยีนี้ สำหรับล้างห้องเครื่องยนต์รถยนต์บ้างหรือไม่ ?

https://www.youtube.com/watch?v=o7FklFqeUsw

https://www.youtube.com/watch?v=oTUY5GSzPD0&list=PLBF46FA106005ECB7

https://www.youtube.com/watch?v=97XlpmVMrjM&list=PLBF46FA106005ECB7

เจ๋งสุดๆ อ่ะ

Angel2025

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 587
 :mon17: แจ่มมากเลย.

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,290
  • Line ID : tanathat55
บ้านเราเมืองร้อนชื้น อาจจะไม่เหมาะ  :mon01:
ผม (คาดเอาเองนะครับ) คิดว่า ไอที่พ่นออกมาน่าจะมีความเย็นมาก เมื่อมันเย็นเดี๋ยวมันก็จะมีไอน้ำมาเกาะที่ชิ้นงาน ไม่เหมือนเมืองนอกที่ความชื้นต่ำกว่า (หมายถึงความชื้นสัมพัทธ์นะครับ)  :boy05:

Chalongs

• *
  • 50
น่าจะเหมือนเครื่องพ่นทราย แต่เปลี่ยนจากทรายมาเป็นสะเก็ดน้ำเเข็งแห้งครับ

kohkoh

• - = เด็กรับรถ = -

• 46
ล้างห้องเครื่องไม่นะนำครับเพราะเวลาทำจะใช้วิธียิง(หัวประมาณเครื่องดูดฝุ่น)ซึ่งทำให้ควบคุมยากกับพื้นที่เล็กๆ และเวลายิงเม็ดน้ำแข็งมันจะมีเบอร์(เม็ดเล็กหรือเม็ดใหญ่)ส่งผลให้สายไฟ ท่อยาง พลาสติกเสียหายได้ โดยปกติเขาไว้ใช้เพื่อเตรียมผิวก่อนทำการcoating ในพื้นที่ใหญ่ๆ ซึ่งผิวที่ได้จะมีการวัดผิวด้วยว่าได้ค่าที่ต้องการหรือไม่ก่อนcoating ส่วนเรื่องน้ำแข็งมีไว้เพื่อป้องกันไม่ให้สิ่งที่จะยิงปนหรือหลงเหลืออยู่ในอุปกรณ์ ส่งที่นำมายิงอาจมีทั้งทราย ทองแดง เหล็ก และพวกเม็ดพลาสติก คือผมเคยจับงานพวกนี้บ้างอยากถ่ายทอดบ้าง แอบอ่านอย่างเดียว ฮะๆ หวังว่าพอเห็นภาพนะครับ

Mrclock25

• 15
เคยศึกษาอยู่ช่วงนึงอะครับ
เงินลงทุนสูงปรี้ดหลักหลายแสนเลยครับ
ท่าจำไม่ผิด 3-8แสน

Mrclock25

• 15
อีกอย่างนึง ตอนคุยกะพนงขาย
เขาบอกว่าถ้าโดนสีรถคือเรียบร้อยครับ สีหลุดแน่นอน

คนแก่รับล้างรถ

• *
  • 75
เราคาดว่าจะสามารถเปิดเป็นแห่งแรกที่เชียงใหม่
ตามที่ได้มีผู้ให้ความเห็นก่อนหน้านี้ อาจจะมีความคาดเคลื่อนนิดหน่อย
ขอให้รายละเอียดเพิ่มเติม คือ ที่กล่าวมาอาจจะเป็นข้อมูลเก่ากับเครื่องรุ่นที่ใช้ในอุตสาหกรรมหนัก
แต่ปัจจบันได้มีการพัฒนาเป็นรุ่นที่ใช้ในคาร์แคร์ที่มีขนาดเล็กลง หัวพ่นไม่ได้เท่าหัวดูดฝุ่นจะเหลือใหญ่กว่าหัวเป่าลมนิดหน่อย

เป็นการทำความสะอาดแบบใหม่ที่แก้ปัญหาการทำความสะอาดด้วยวิธีเดิมๆ ได้อย่างหมดจด รวดเร็วและปลอดภัย  โดยใช้ความเย็นของน้ำแข็งแห้งที่อุณหภูมิ -79 องศา C ทำให้สิ่งสกปรกและพื้นผิวงานเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิอย่างรวดเร็ว เกิดการหดตัวและแตกหลุดออกจากกัน อนุภาคของเม็ดน้ำแข็งขนาดเล็ก (มีความแข็งเพียง 1.5) จะขัดเจาะสิ่งสกปรกให้หลุดออก ประกอบกับการพุ่งชนของเม็ดน้ำแข็งด้วยแรงดันและความเร็วทำให้เกิดการถ่ายเทความร้อนระหว่างพื้นผิวกับน้ำแข็งแห้งเกิดการขยายตัว (ระเบิด) เป็นก๊าซเกือบ 500 เท่า ทำให้สิ่งสกปรกเพิ่มการแยกตัว แตกตัวกลายเป็นผงเล็กๆ และถูกเป่ากระจายออกไปจากชิ้นงานอย่างรวดเร็ว
https://www.youtube.com/watch?v=Q4b1VJ82384

• *
  • 75
ภาพก่อน และหลังการล้างด้วย Dry ice

• *
  • 75
ภาพก่อนล้าง และหลังล้าง

• *
  • 75
ความเห็นของผู้ที่ได้ลงก่อนหน้านั้นเป็นความเห็นเก่ากับเครื่องรุ่นที่ใช้กับงานอุตสาหกรรมหนัก แต่ปัจจุบันได้มีการออกแบบเพื่อให้ใช้กับรถยนต์ในศูนย์บริการคาร์แคร์โดยเฉพาะ
ที่จะได้รับในการบริการคือ ความสะอาดหมดจด รวดเร็วไม่เกิน 20นาที ปลอดภัยต่อระบบไฟฟ้า-อีเลคโทรนิค เพราะไม่มีการใช้น้ำ ไม่มีการใช้เคมี ไม่มีความชื้นตกค้าง ไม่มีการถอดอุปกรณ์ใดๆออกทั้งสิ้น

หลังจากใช้เวลาล้างเพียงไม่เกิน 20 นาที

fredy1971

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 151
ถ้าเทียบกับการใช้ steam ไอน้ำละครับ

• *
  • 75
พอดีที่ร้านมีทั้ง 2 แบบ คือทั้ง Steam(Wet&Dry Steam) และ Dry ice blasting เราสั่งนำเข้ามาพร้อมกันเพราะเชื่อว่าแต่ละตัวมีจุดเด่นจุดด้อยคนละอย่าง
Dry ice ดีทุกอย่าง แต่มีต้นทุนสูง ในกทม. กก.เกือบ 30 บาท ต่างจังหวัดต้องกว่านั้น อีกทั้งเก็บทิ้งไว้หาย(ระเหิด)เกือบครึ่ง
แต่ Steam มีต้นทุนถูกกว่า ของผมใช้ไฟฟ้า 12,000w ใช้เวลาสัก 10 นาทีก็ยังไม่เท่าไหร่(เท่าเตารีด 3ตัวทำงานพร้อมกัน)

Steam มี 2แบบ แบบ High pressure 100-150บาร์  อันนี้น้ำจะแรงเท่าที่ใช้พ่นใต้ท้อง(น้ำเยอะอันตราย) อีกแบบเป็น Low pressure แรงดันน้อยประมาณ 8บาร์ ผมใช้แบบหลังนี้อยู่เป็นไปอย่างที่คิดไว้ ช่วยได้เยอะ
โดยคุณสมบัติแล้ว Steam สู้ Dry ice ไม่ได้เพราะ
1.สะอาดกว่า เข้าซอกมุมได้ดีกว่า(เท่าทีตาเห็น)
2.เร็วกว่า เอาว่าหนักๆ ไม่เกิน 20 นาทีเสร็จ
3.ไม่มีความชื้น ไม่มีน้ำ มีการรับรองจากสถาบันมาตรฐาน

Steam มีข้อดีคือมีต้นทุนที่ถูกกว่า ไม่ต้องสต๊อคของเหมือนน้ำแข็งแห้ง  ข้อเสียมีดังนี้
1.ไอน้ำทำให้มองสิ่งสกปรกไม่ถนัด
2.ต้องระวังเพราะร้อน 100-120 องศา
3.ต้องใช้เวลาใกล้เคียงแบบใช้น้ำล้าง บางทีต้องถอดอุปกรณ์ที่กีดขวางออกก่อน
4.ความร้อนและแรงดันไอน้ำทำให้สิ่งสกปรกหลุดออกแต่ยังคงตกอยู่บนชิ้นงาน "ต้องอาศัยการเช็ดควบคู่ด้วย"

ถ้าถามว่า Steam จำเป็นไหม?
ผมตอบได้เลยว่าจำเป็น เพราะหากใช้ควบคู่กับ Dry ice จำทำให้ค่าบริการอยู่ในอัตราที่ผู้เข้ารับบริการยอมรับได้ง่าย
โดยใช้ในจุดที่ไม่มีระบบไฟฟ้า เช่น ฝากระโปรง ตัวถัง เสื้อสูบ ฯลฯ
แต่ถ้าค่าบริการไม่ใช้อุปสรรคแล้ว ยังไงก็สู้ Dry ice ไม่ได้

Tongsom

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 917
ตกลงว่า. ราคาเท่าไหร่ครับ.

มาซื้อ

• **
  • 143
ตกลงว่า. ราคาเท่าไหร่ครับ.
รอดูราคาครับ

• *
  • 75
คงหมายถึงราคาเครื่องนะครับ ผมว่า Inbox คุยกันหลังไมค์ดีกว่านะครับ ยินดีให้คำแนะนำไม่ปิดบัง

มาซื้อ

• **
  • 143
คงหมายถึงราคาเครื่องนะครับ ผมว่า Inbox คุยกันหลังไมค์ดีกว่านะครับ ยินดีให้คำแนะนำไม่ปิดบัง
หลังไมค์ ไปถามไม่เห็นแจ้งราคาเลยครับ อยาากรู้ราคาครับ ว่าใช้เงินลงทุนเท่าไหร่ ปัมพ์ลม มีแล้วครับ

• *
  • 75
หลังไมค์ ไปถามไม่เห็นแจ้งราคาเลยครับ อยาากรู้ราคาครับ ว่าใช้เงินลงทุนเท่าไหร่ ปัมพ์ลม มีแล้วครับ
ตอบไปแล้วนะครับ ส่งไป2ครั้ง เลยส่งไปให้อีกที

Tongsom

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 917
เห็นราคาแล้วครับ แต่คงต้องเลือก สถานที่หน่อย ราคาแรงเอาเรื่องเลย

อยากรู้ว่า ที่ปลายปืน ความแรงลมกี่ Bar ครับ

• *
  • 75
เห็นราคาแล้วครับ แต่คงต้องเลือก สถานที่หน่อย ราคาแรงเอาเรื่องเลย

อยากรู้ว่า ที่ปลายปืน ความแรงลมกี่ Bar ครับ
ลมที่ปลายปืนไม่มีผลเท่าไหร่ ขึ้นอยู่กับลมที่เข้า(ใช้)มากกว่า
ใช้ลมที่ 5-10บาร์ แต่ปริมาณลมต้อง 50cfm หรือปั๊ม 5 แรงไว้ก่อน