You are Here:

รอยประเภทนี้สามารถแก้ไขได้โดยวิธีไหนบ้าง

ผู้เขียน (อ่าน 1713 ครั้ง)

ekk_yim

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 71
จากรูปเห็นเป็นเม็ดขนาดเล็กมันไม่ใช่ฝุ่นหรือการลง wax ทับคราบใดๆ  เมื่อมองมุมสะท้อนแสงแล้วจะเห็นเป็นผิวสากๆดูด้านๆ ไม่นูน เป็นบนผิวแลคเกอร์ ดูเป็นหลุมๆจุดๆ  ซึ่งสีรถบริเวณนี้เป็นสีที่ซ่อมมาใหม่ไม่ใช่สีเดิมโรงงาน ทำมา3ปีพึ่งจะเริ่มเกิดรอยที่ว่านี้เมื่อตอนเข้าปีที่2  ถ้ายืนดูห่างๆจากตัวรถจะเห็นว่าผิวสะท้อนไม่คมต่างกับสีเดิมโรงงานแบบสังเกตเห็นได้ ดูด้วยตายังเห็นว่ายังมีชั้นแลคเกอร์อยู่แต่ไม่หนาเท่าไหร่ อาการนี้สามารถแก้ไขให้เรียบเงาได้หรือเปล่า ละใช้วิธีและอุปกรณ์อะไรบ้าง และต้องใช้น้ำยาประเภทไหนครับ

รบกวนด้วยครับ

Re: รอยประเภทนี้สามารถแก้ไขได้โดยวิธีไหนบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2014, 17:08:21 »

BlaZter

• มาทำให้รถเงากันเถอะ.. ^_^
  • สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,521
 ผิวสากมั้ยครับ ลองเอาดินน้ำมันลูบดูก่อนน่าจะดีขึ้นหายหรือไม่หายเดี๋ยวค่อยว่ากันอีกทีอย่างเพิ่งไปมองเรื่องน้ำยาขัดเลยครับเก็บไว้ก่อน..

Re: รอยประเภทนี้สามารถแก้ไขได้โดยวิธีไหนบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2014, 22:36:42 »

westbang

• TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 883
ขัดปรับผิวหน้าใหม่ เม็ดๆอาจจะหายแต่อาจจะไม่หมดนะคับ แต่การทำต้องระวังนิดนึง เพราะแลคเกอร์ที่พ่นมาอาจจะไม่หนามากมาย ไปลองผิดลองถูกอาจจะเสียหายได้เช่นกัน

ถ้าเป็นผมก็กระดาษทรายคับ  :mon08:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2014, 13:49:06 »

amako

• - = เด็กรับรถ = -

• 21
ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ตอนพ่นสีหรือเปล่า ช่างเคยบอกว่า ตอนพ่นมีละอองน้ำ(อาจจะปนมาจากปั้มลม)ปนมาในสี พอแห้งแล้วน้ำมันก็ระเหยออก กลายเป็นจุดๆ บุ๋มลงไป

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 08:40:11 »

ekk_yim

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 71
ไม่รู้จะขัดออกหรือเปล่า  เลยเปลี่ยนวิธีเป็นกลบรอยซะเลย

ใช้ Prima amigo เครื่อง B&D แปลงหัวฟองน้ำแดง LC ( ใช้สีแดงเพราะมีอันเดียวครับ ) ปั่นจนน้ำยาแห้ง
รอบ 1 ดีขึ้นแล้ว
รอบ 2 เฮ้ย......เกือบๆมิด
รอบ 3 ว้าว...............เงาวิ้ง กลบรอยมิดเฉยเลย......

ตามด้วย MG#21 ทิ้งไว้ 1 คืน แล้ว MG#135 ต่อ  จบงานอย่างราบรื่น

หลังจากนี้คงต้องดูแลจุดนี้เป็นพิเศษเพราะแก้ปัญหาโดยการกลบรอยครับ มันไม่ถาวรแต่ก็คงทนพอสมควรล่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :boy09:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 10:26:56 »

chokun405

• - = เด็กรับรถ = -

• 6
เยี่ยมเลยค่ะ กำลังหาข้อมูล
เจอแล้ว เดี๋ยวจัดตาม  :mon18: