You are Here:

ขอปรึกษา หน่อยคับ

ผู้เขียน (อ่าน 1182 ครั้ง)

ขอปรึกษา หน่อยคับ
« เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 07:27:42 »

micmod

• - = เด็กรับรถ = -

• 25
มือใหม่จิง ๆคับ

Re: ขอปรึกษา หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 07:45:15 »

TH!NK

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 656
อ่านเยอะๆ ก่อนโดยเริ่มจาก
ทำเข้าใจFlow chart  :mon09: :mon09:
DETAILING GUIDE

Washing and Drying
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=7489.0 Credit Brother Toy 6677
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=12899.0 Credit Pro Eiat

Claying
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=12900.0 Credit Pro Eiat

Prewaxing and/or Cleansing
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=12917.0 Credit Pro Eiat

Paint sealant or Waxing
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=12924.0 Credit Pro Eiat

และคู่มือการทำดีเทลลิ่ง (The Detailing Handbook) โดย ไมเคิล โคเฮน เริ่มโดย Iczy
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=6868.0

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 08:44:15 »

maipoo

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,153
  • รถสีบรอนซ์เงิน ให้สวยอย่างรถสีดำเป็นไปได้ยาก
ข้อมูลตามคุณโต้ง แนะนำเลยครับ
ค่อยๆอ่าน ค่อยๆศึกษา แล้วมาถามอีกทีครับ
จะเข้าใจง่ายขึ้น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 08:47:41 »

MaiWeerachai

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 52
ได้ข้อมูลนี้จากน้าTH!NK เช่นกัน ขอบคุณมากครับ :mon17: (แต่ผมต้องกินขนมปังแปลภาษาก่อน555+)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 08:49:29 »

maipoo

• 2,153
  • รถสีบรอนซ์เงิน ให้สวยอย่างรถสีดำเป็นไปได้ยาก
ได้ข้อมูลนี้จากน้าTH!NK เช่นกัน ขอบคุณมากครับ :mon17: (แต่ผมต้องกินขนมปังแปลภาษาก่อน555+)

ดูข้างล่าง ที่คุณ โต้ง แนะนำก้ได้ครับ คู่มีที่ลงโดยคุณ Iczy มี link ไว้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 09:47:29 »

peetoo

• 1,767

ขอยืมประตูไปไหนก็ได้ หน่อยดิคับ ไว้เที่ยว ตปท ไม่ต้องจ่ายค่าเครื่องบิน  :mon17:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 10:44:02 »

theea

• 31
ขอบคุณครับ :mon18:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 13:19:58 »

micmod

• 25
ขอบคุณ ครับ ซื้อ น้ำยามาก่อน แล้วครับ แต่ซื้อ มั่วๆแบบไม่ได้ศึกษามาก มี น้ำยาล้าง สีชมพู mg แว๊ค สีม่วงของ mg กับเช็ด พลาสติค ตราเต่า อีกขวดเช็ดหนัง mg นอกนั้นผ้าครับ ลงทุนไปประมาน สี่พันก่าๆ แล้ว ยังไม่เคยเปิดใช้เลย รถ 1เดือนครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 13:27:47 »

maipoo

• 2,153
ขอบคุณ ครับ ซื้อ น้ำยามาก่อน แล้วครับ แต่ซื้อ มั่วๆแบบไม่ได้ศึกษามาก มี น้ำยาล้าง สีชมพู mg แว๊ค สีม่วงของ mg กับเช็ด พลาสติค ตราเต่า อีกขวดเช็ดหนัง mg นอกนั้นผ้าครับ ลงทุนไปประมาน สี่พันก่าๆ แล้ว ยังไม่เคยเปิดใช้เลย รถ 1เดือนครับ

ซื้อมาแล้วก็ใช้ไปเลยครับ
ลงรอบแรกเยอะเหมือนกัน

ครั้งแรกผมสั่งทั้งแชมพูและแว๊กซ์รวมผ้าประมาณ พันเศษๆ
แต่เป็นแบบแบ่งทั้งหมด ผ่านไปเกือบครึ่งปีแล้วชุดแรกที่ซื้อยังเหลือเลย

ที่พลาดแน่ๆคือไม่ได้ศึกษาวิธีล้างรถดูแลรถใน TWCC มาก่อนไม่อย่างนั้นคงออกรถสีเข้มหรือดำ 5555555555555
(อันนี้พูดเล่นน่ะครับ เพราะส่วนตัวผมชอบรถสีอ่อน และไม่ได้คาดหวังว่าล้างรถลงแว๊กซ์มันเหมือนงานอดิเรกอย่างหนึ่ง ... ที่รู้จักแล้วติด 555)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 13:37:52 »

MaiWeerachai

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 52

ดูข้างล่าง ที่คุณ โต้ง แนะนำก้ได้ครับ คู่มีที่ลงโดยคุณ Iczy มี link ไว้
ขอบคุณครับน้า วิธีต่างๆได้อ่านบ้างแล้วครับ แต่คงต้องอ่านบ่อยๆให้ซึมเข้าในร่างกายเลย เวลาปฏิบัติจะได้เป็นธรรมชาติ :mon17:... อยากปริ๊นท์ผังขั้นตอนไปใส่กรอบเลย555

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 15:06:26 »

TH!NK

• - = ผู้จัดการ = -
  • 656
ขอแนะนำเพิ่มนิดส์ ... ใช้ประโยชน์จากจุดเด่นของ เว็ปคลับเราให้เป็นครับ จากส่วนตัวนะครับ

1. คุณ หาซื้อไปเถอะ ของในนี้ ถุกกว่าช็อปนอกเห็นๆ ชัดเจนมากครับ โดยเฉพาะ MG 555
(ประสบการณ์ตรง ตามห้าง #21 16Oz. ลด 30% แล้วเหลือ 1,200 ในนี้หาได้ 8-900 บาทครับ)

2. ที่่นี่คุณไม่ต้องลงทุนซื้อตัวจริง ขวดเต็ม ขวดใหญ่ ทั้งๆที่คุณไม่รู้ว่าคุณจะชอบและถูกใจคุณไหม
เพราะเรามีแบบแบ่งจากแกลอนขาย ในห้องมือหนึ่ง หรือ ที่น้าๆ ผู้ใจดี นำทีมโดยน้าโอ๋ soloshort เอาของดี ใหม่ๆ ราคาพอสู้ได้ มาแบ่งขายให้เราในห้องแบ่ง อยากลองหลายๆอย่าง นี่คือคำตอบครับ

3. หรือถ้ามันไม่มี แบบแบ่งจริงๆ คุณก็ซื้อขวดจริงนั่นหล่ะ ใช้แล้วไม่ชอบมาปล่อยขายได้ในห้องมือสอง ราคาสมน้ำสมเนื้อหน่อย (ขวดแท้เท่านั้น ขวดแบ่งไม่ได้นะ)

4. แท้ไม่แท้ ได้แบบน้ำหนักไม่ถึง มีแอบผสมอ่ะเปล่า อันนี้เป็นประเด็น ให้ลองคุยกับพ่อค้าหรือคนส่งมาหลังไมค์ก่อนอย่าเพิ่งออกสื่อ ถ้ายังไม่เคลียร์ค่อยเปิดกระทู้ถาม ผู้ค้าในนี้ทุกคนจะต้องทำตามกฎของเว็บคลับ และโดนกรองระดับหนึ่งจาก Mod อยู่แล้วครับ ไม่น่าทำกันอยู่แล้ว อยู่กินกันนานๆดีกว่า

5. รถผมสี...ใช้อะไรดี อันนี้ต้องออกตัวก่อนว่าทุกคนมีความชอบต่างกัน 100% ใช้ตัวเองตัดสินดีที่สุดครับ ดังนั้น มันต้องลอง :mon08: แล้วติดลมบนเป็นแถบๆ แบบแบ่งช่วยคุณได้ อิอิ และอย่าลืมเข้าไปดูห้อง show car นะครับ ดูไปดูมาอาจจะเป็นอย่างน้ายูรและหลายๆคนก็ได้ ทำไมเราไม่เอาสีดำฟะ ^_^ 555

6. search Engine ใช้ก่อนตั้งกระทู้ถามครับ มันมีคำตอบหลากหลาย ผ่านการวิจารณ์ รีวิว กันมาแล้ว ไม่ต้องเสียเวลารอคำตอบที่ไม่รู้น้าๆ จะเข้ามาตอบเมื่อไหร่ โดยเฉพาะคำถามเดิมๆ

7. ในนี้เราอยู่กันเป็นพี่เป็นน้องครับ มีอะไรค่อยๆ คุยกันครับ หัวใจหลงไหล (บ้า) ความเงางามกันทั้งนั้นครับ :mon08:

สนุก สุขสันต์ กับการล้างรถครับ
[/color]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 21:33:16 »

micmod

• 25
ขอบคุน ทุก คนมาก คงต้องศึกษาไปพักหนึ่ง แล้ว ค่อยเปิดขวด