You are Here:

สมาชิกใหม่ ร้อนๆ จ้า

ผู้เขียน (อ่าน 2474 ครั้ง)

สมาชิกใหม่ ร้อนๆ จ้า
« เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 10:33:20 »

pebble

• - = เด็กรับรถ = -

• 7
เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่   ยินดีได้รู้จักเพื่อนๆ จ้า

อ่านหลายๆ อันแล้ว งง มาก   รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะรถสีขาวอยากเงาแบบง่ายๆ ไม่ยุ่งยากเพราะคนล้างตัวเล็ก ไม่ค่อยมีแรง ทำไม่ค่อยเป็นแต่อยากให้รถดูเงาๆ

สังเกตรถสีขาวหลายๆ คันเวลาฝนตกเค้าขับไปแต่ไม่เห็นมีโคลน ฝุ่นกระเด็นมาถูกรถเลย เค้าใช้อะไรคะอยากได้แบบนั้น  ไม่ชอบคราบเลอะๆ ดำๆ  รถขาวดูไม่จืดเลย

ขอบคุณค่ะ

ปล. ใส่รูป avatarไม่ได้ค่ะ ลองหลายๆ ครั้งแล้วก็ไม่อัพโหลดให้

Re: สมาชิกใหม่ ร้อนๆ จ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 10:37:40 »

pssp2012

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 58
ยินดีต้อนรับครับ  :mon03: :mon03: :mon03: :mon03: :mon03:

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 10:42:29 »

ttpp

• สมาชิกถาวร
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 217
Welcome to TWCC. เข้ามาแล้วได้สิ่งที่ต้องการ แนะนำให้ออกไวไวนะครับ เดี๋ยวจะอดใจไม่ไหวหมดเยอะ ลองดูกระทู้นี้ครับ...ถ้าขี้เกียจทำเอง ขับมาที่นี่แล้วทิ้งไว้สองวันค่อยมาพากลับบ้าน เอาแต่รถมาน้ำยาไม่ต้อง

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=34102.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 10:53:59 »

pebble

• 7
ขอบคุณค่ะ   อยากลองทำเองค่ะรบกวนแนะนำน้ำยาที่เช็ดแค่ขวดเดียวแล้วเงาๆ  ได้มั๊ยคะ  ดูลิงค์ที่ส่งมาให้เยอะมาก งง ทำไม่เป็น   ปกติล้างรถก็ไม่เคยใช้แชมพูด้วยคะ เอาแค่ผ้าชามัวร์ชุบน้ำเปียกๆ ลูบๆๆๆ  ให้สกปรกออกแล้วก็ชามัวร์หมาดๆ เช็ดตามอีกทีแล้วเอาน้ำยาแอมเวย์ ไม่รู้ชื่ออะไรขวดสีขาวๆ มาขัดแค่นี้เอง   

พอจะแนะนำน้ำยาดีดีเอาแบบขวดเดียวจบ เช็ดได้ทั้งรถ ยาง แม็กซ์ ไฟ แล้วเงาๆ มีมั๊ยคะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 11:07:35 »

maipoo

• - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,153
  • รถสีบรอนซ์เงิน ให้สวยอย่างรถสีดำเป็นไปได้ยาก
สวัสดีครับ

การล้างรถเป็นศิลปะอย่างหนึ่ง แต่มันใช้แรงงาน 55555555555555

ใช้น้ำยาขวดเดียวสวยครบถ้วยยากครับ

ที่สงสัยน่าจะเป็นแบบนี้ :
ปกติรถที่ล้างและลงแว๊กซ์สม่ำเสมอ เวลาโดนฝนคราบน้ำจะติดน้อยกว่ารถที่ไม่ได้ดูแล
คราบสกปรกพวกโคลนเศษดินก็ติดปกติแต่จะน้อยกว่าเช่นกันครับ

เดี๋ยวคงมีหลายๆท่านมาแนะนำ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 11:26:56 »

pebble

• 7
รถเพิ่งสอยมาเมื่อ มิ.ย. ที่ผ่านมาเองจ้า    คือไม่ค่อยอยากเอาแชมพูล้างกลัวหมอง  (ไม่รู้คิดถูกรึเปล่า) เอาแต่น้ำชุ่มๆ เช็ดฝุ่นคราบสกปรกออกก่อนค่ะ  ใช้น้ำยาเยอะแยะเปลืองตังแย่เลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 11:38:17 »

NongNamo

• 1,021
รถเพิ่งสอยมาเมื่อ มิ.ย. ที่ผ่านมาเองจ้า    คือไม่ค่อยอยากเอาแชมพูล้างกลัวหมอง  (ไม่รู้คิดถูกรึเปล่า) เอาแต่น้ำชุ่มๆ เช็ดฝุ่นคราบสกปรกออกก่อนค่ะ  ใช้น้ำยาเยอะแยะเปลืองตังแย่เลย

แนะนำให้อ่านข้อมูลก่อนครับ เมื่อสงสัยสอบถามน้าๆทุกท่านได้ครับ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=6868.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 12:00:21 »

maipoo

• 2,153
  • รถสีบรอนซ์เงิน ให้สวยอย่างรถสีดำเป็นไปได้ยาก

ถ้าจะเอาผ้าชุมน้ำเช็ดวิธีการผิด เพราะเศษฝุ่นจะติดเนื้อผ้าแล้วลากไปกับตัวรถทำให้เป็นรอย
ใช้น้ำฉีดเลี้ยงทั้งคันแล้วใช้มือลูบดีกว่าคือวิธีล้างน้ำเปล่า

ราคาแว๊กซ์ หรือแชมพูดีๆ แพงก็จริง แต่ใช้ได้นานมาก
คิดง่ายๆเทียบกับราคารถมันนิดเดียวครับ
เราไม่จำเป็นต้องใช้แว๊กซ์พรีเมี่ยมก็ได้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 12:03:45 »

peetoo

• 1,766
ขวดเดียวจบ สำหรับคนง่าย ๆ  มีคับลอง Autoglym SRP ลบรอยได้น้อยมาก แต่กลบรอยได้ เป็น wax ด้วย จบเบย
ดังนี้..
1.AG SRP วิธีใช้อ่านข้างขวด ความถี่ลง week เว้น week ก็ได้
2.หาฟองน้ำ+แป้นจับ เพื่อให้จับได้ถนัดมือ และงานจะเร็วขึ้น ซื้อในเว็บ ฟองน้ำสีดำ สงสัยก็ถามคนขาย
3.ผ้าไมโครไฟเบอร์ หลาย ๆ ผืนหน่อย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 13:34:59 »

pebble

• 7
ขอบคุณทุกคนมากนะคะ สำหรับคำแนะนำสงสัยจะเหนื่อยมากกว่าจะเสร็จปกติแค่เอาน้ำชุ่มๆ เช็ดยังเหนื่อยแทบแย่เลยค่ะ 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 13:35:53 »

pebble

• 7
ขวดเดียวจบ สำหรับคนง่าย ๆ  มีคับลอง Autoglym SRP ลบรอยได้น้อยมาก แต่กลบรอยได้ เป็น wax ด้วย จบเบย
ดังนี้..
1.AG SRP วิธีใช้อ่านข้างขวด ความถี่ลง week เว้น week ก็ได้
2.หาฟองน้ำ+แป้นจับ เพื่อให้จับได้ถนัดมือ และงานจะเร็วขึ้น ซื้อในเว็บ ฟองน้ำสีดำ สงสัยก็ถามคนขาย
3.ผ้าไมโครไฟเบอร์ หลาย ๆ ผืนหน่อย

AG SRP  คืออะไรคะ ยี่ห้ออะไร

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 13:42:59 »

NongNamo

• 1,021
 - AG. SRP. คือ Auto Glym  Super Resin Polish เป็นน้ำยา All In One หรือส่วนมากน้าๆจะเรียกว่า AIO คุณสมบัติตามชื่อครับ ทั้งคลีน ขัดนิดๆ เคลือบหน่อยๆ
 - หากล้างด้วยระบบถังเหนื่อย และคิดว่าอยากจะล้างรถเองอย่างสม่ำเสมอขอแนะนำให้ลองมองดูเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง มาเป็นผู้ช่วยครับ ซึ่งสามารถดูข้อมูลและราคาได้ที่ห้องขายของมือหนึ่งครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 16:54:36 »

BlaZter

• มาทำให้รถเงากันเถอะ.. ^_^
  • 2,502
 ใส่รูปด้วยครับเดี๋ยวกระทู้จะร้อนกว่านี้อีก  มี twitter มั้ยครับถ้ามีก็ใส่รูปได้เลย..  :mon08:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2013, 14:30:57 »

pebble

• 7
ใส่ไม่ได้เลยค่ะ  พยายามหลายครั้งแล้ว

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:18:05 »

NongNamo

• 1,021
ใส่ไม่ได้เลยค่ะ  พยายามหลายครั้งแล้ว

การใส่รูปประจำตัวลองดูกระทู้นี้ครับ ทำได้แน่นอนครับ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=32609.0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:23:26 »

tim

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 346
ลองอ่านวิธีใส่รูปภาพประจำตัว ในห้องBoard Support หัวข้อการใส่รูปภาพประจำตัวโดยwongwarut เปิดอ่านวิธีของน้าเทียนหอมซึ่งเขียนไว้ในข้อถัดไปเป็นอีกวิธีซึ่งจะซับซ้อนกว่าวิธีแรก แต่ทำแล้วได้ผลครับ ลองทำดู

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:34:04 »

manidapu

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 217
ฝากรูปไว้เวปฝากรูปค่ะ แล้วค่อยอัพลิงค์มา ถ้าใส่ภาพโดยตรงภาพจะไม่ขึ้นค่ะ

ยินดีต้อนรับค่ะ  :mon12: