You are Here:

P21S 100% Carnauba Wax by Carcoza

ผู้เขียน (อ่าน 8623 ครั้ง)

P21S 100% Carnauba Wax by Carcoza
« เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 17:23:29 »

siamwax

• Administrator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
สวัดดีครับ

บังเอิญว่าทาง Carcoza  ลาดพร้าว 71 ได้รับแว๊กซ์มาใหม่ๆ เป็นแว๊กซ์ P21s ที่มีชื่อเสียงมานาน
หลายท่านรู้จักกันดีอยู่แล้วครับ เพราะค่ายนี้ผลิตแว๊กซ์ระดับพรีเมี่ยมคุณภาพสูงเป็นที่ยอมรับ
ในตลาดวงกว้าง  เกริ่นนิดนึง สำหรับท่านที่ยังไม่คุ้นเคยกับ P21s นะครับ บริษัทนี้เป็นบริษัท
เยอรมันที่ไปทำตลาดอยู่ในอเมริกาจนมีชื่อเสียง โดยเฉพาะในส่วนของน้ำยาล้างล้อและตัวคาร์นัวบาแว๊กซ์เอง
พอมาปีนี้ ทางบริษัทเค้าคงจะมีนโยบายใหม่หลังจากไม่ได้ปรับปรุงอะไรเสียนานครับ เราเลยเริ่มเห็น
ผลิตภัณฑ์แปลกๆเริ่มออกสู่ตลาดมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นแว๊กซ์ P222 (พีทริปเปิ้ลทู) ที่เอาแว็กซ์ตัวเดิม
มาเน้นทำตลาดในยุโรป แล้วเปลี่ยนชื่อใหม่ หรือกระทั่งแว็กซ์ตัวที่เราจะทำการทดสอบในวันนี้ก็ดี

วันนี้เราจะมาทดสอบแว็กซ์ตัวใหม่จากค่ายนี้ครับ P21s Carnauba Wax 100 % แว๊กซ์คาร์นัวบาตัวใหม่
ที่เค้าคุยว่ามีส่วนผสมของ เพียว คาร์นัวบาสูงถึง 100% ครับ ส่วนที่ปรับปรุงเพิ่มขึ้นมาอีกก็คงจะเป็น
การรีดน้ำออกจากผิวรถยนต์ได้ดีขึ้น และการยึดเกาะบนผิวรถที่สามารถอยู่ได้นานขึ้น

เริ่มจากการลง Paintwork Cleanser ซึ่งโดยปกติทั่วๆไปคงไม่ได้นำมาใช้กัน อันนี้พูดจากเท่าที่เห็นโดยทั่วๆไป
ตามคาร์แคร์อื่นๆนะครับ แต่ทางร้านเราไม่ได้ละเลย instruction สำคัญจากผู้ผลิตในส่วนนี้ และได้นำมาใช้
ตามคำแนะนำของ P21s อย่างเคร่งครัด เพื่อให้ได้ผลที่ดีที่สุด
ปล.  การทำงานกับแว็กซ์ยี่ห้อนี้ ใช้มือลงอย่างเดียวจะได้ผลดีที่สุดครับ ไม่แนะนำเครื่อง DA หรือ Orbital

ต่อมาก็ลงด้วยตัวเอกของเรื่อง เจ้า Pure Carnauba Wax 100%  ลงด้วยมือเช่นกันครับ

ผลจากการลงครบตามขั้นตอนของ P21s เงาสมใจเจ้าของรถจริงๆ

อีกมุมมองนึงครับ

สังเกตุความเงาบนฝากระโปรงหน้ารถนะครับ

แม้แต่ล้อยังเงา   แต่เอ๊ะเกี่ยวอะไรกะWaxเนี่ย

สังเกตุเห็นหนุ่มรูปหล่อคนนี้เลยไหมครับแต่ไม่ใช่ผมนะ

ในอีกหลายๆมุมมอง งานไฟเบอร์ที่เคลือบสีก็พลอยเงาไปด้วยนะครับ ไม่ใช่เงาเฉพาะส่วนเนื้อเหล็กผิวรถ

เพิ่มเติมนิดนึงครับ หลายท่านอาจแย้งว่า เอ..ก็มันเล่นเอารถป้ายแดงมาเคลือบนี่หว่า (คริคริ) จาม่ายเงาได้ยังไง
แต่จริงๆไม่เกี่ยวครับ เพราะรถป้ายแดงที่เราเจอหลายคัน สภาพผิวไม่สมบูรณ์มาจากโชว์รูมเลยก็ว่าได้
ระวังเซลล์ที่ชอบใช้ไม้ขนไก่ปัดฝุ่นให้ดีนะครับ แหะๆ นั่นล่ะ ตัวสร้างรอยขนแมว (swirl mark ) เลย
ลูกค้าที่มาที่ร้านใช้ป้ายแดงหลายท่าน ก็มักตกอกตกใจกัน ว่าทำไมรถเพิ่งถอยจากโชว์รูมมาแค่อาทิตย์สองอาทิตย์
ต้องแนะนำให้มาขัดสีกันแล้ว เลยต้องเปิดไฟให้ดูก็เข้าใจกันครับ

ถ้าสงสัยว่ารถที่เราใช้มีสภาพผิวสีสมบูรณ์หรือไม่ และต้องขัดรึยัง ยามว่างๆ ลองขับรถของท่าน
ไปจอดกลางแดด ดูนะครับ แล้วมองหาเงาสะท้อนดวงอาทิตย์ครับ ถ้ารอบๆดวงอาทิตย์เป็นรอยเส้นเป็นวงๆล่ะก้อ
ต้องเข้ารับบริการจากมืออาชีพแล้วล่ะครับ ไว้ว่างๆจะถ่ายภาพตัวอย่างมาให้ดูนะครับ

สังเกตุรายละเอียดของเงานะครับ แบบนี้ล่ะครับที่เรียกว่าเงาลึก เห็นรายละเอียดชัดเจน

อีกภาพ

แม้แต่ยางก็ยังเงา อิอิ ลองสังเกตุรายละเอียดเงาด้านข้างนะครับ

และเนี่ยละครับผลจากการลง P21s Carnauba Wax 100% แต่ต้องขอย้ำนะครับว่าต้องลง Paintwork Cleanser ก่อนด้วยทุกครั้ง
ซึ่งผลที่ออกมาขอบอกว่าเงามาก และคุณสมบัติที่เพิ่มขึ้นมาของตัว100%คือสามารถรีดน้ำได้ดีขึ้นกว่าเดิม แต่ต้องขอออกตัวก่อนเลยนะครับ
ว่าด้วยความที่เป็นWaxจากเยอรมัน เพราะฉะนั้นพอเอามาใช้กับทางบ้านเราผลที่ตามออกมาอีกอย่างก็คือฝุ่นนั่นเองครับ อาจจะเจอกับฝุ่น
ที่จับตัวเร็วมากขึ้นกว่าเดิมแต่ก็แลกมาด้วยกับความเงางามที่เรียกได้ว่าไม่ธรรมดา อันนี้ก็คงต้องแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลแล้วนะครับ

ทาง Carcoza หวังว่า บทความทดสอบครั้งนี้จะเป็นประโยชน์ กับเพื่อนสมาชิกในเว็บ ไม่มากก็น้อยครับ
ถ้าสนใจและเห็นว่าเป็นประโยชน์ คราวหน้าเราจะทำบททดสอบผลิตภัณฑ์อื่นๆที่น่าสนใจมาฝากเพื่อนๆกันอีกครับ

ขอบพระคุณคร๊าบบบ

Re:  P21S 100% Carnauba Wax by Carcoza
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 17:24:13 »

siamwax

• Administrator
  • *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา

Re:  P21S 100% Carnauba Wax by Carcoza
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 18:30:35 »

นายแว่น

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 114
 :mon17: :mon17:  เงาจนอิฉฉา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 13:18:16 »

FCUK99

• - = เด็กรับรถ = -

• 13
P21s ได้ยินชื่อนี้มานานล่ะ ต้องหามาลองแว้วว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 16:13:54 »

tee-teana

• 21
เวาจน หน้าขูดสีออกจัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 14:40:59 »

Jack

• สัตว์โลกมีกรรมเป็นของตัวเอง
  • 2,896
สวยงาม เงามาก ๆครับ P21s ตัวนี้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 21:52:25 »

silencer

• **
  • 272
  • อิสระ อีกขั้น จาก 1-2- call
น่าสอยอย่างมาก

:boy07: เงางาม แจ่มๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 08:26:47 »

PCI6951

• **
  • 154
เงางาม เยิ้มมากครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 08:28:51 »

• Moderator
  • *
  • 3,503
  • I ❤ CarDetailing
    • www.at-siam.com
นึกว่า review ใหม่... 2 เมษา 09   :mon01:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 22:21:25 »

lovealtis

• **
  • 240
เงาข้ามปีเลย.... :mon08: :mon08:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 20:25:02 »

silencer

• **
  • 272
  • อิสระ อีกขั้น จาก 1-2- call
แจ่มมากคับ
เงาดีจิงๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2015, 12:52:30 »

washwhat

• 9
 :mon18: :mon18: :mon18: เงามากก แต้งกิ้วทีไทม์ครัช

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 17:32:19 »

napolddej

• 5
กะลังจะหามาลองเลยครับ ตัวนี้