You are Here:

มือใหม่หัดล้าง....อ่านก่อนครับ

ผู้เขียน (อ่าน 142001 ครั้ง)

Re: มือใหม่หัดล้าง....อ่านก่อนครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 09:38:55 »

ETaJoe

• - = เด็กรับรถ = -

• 5
 :mon18: ขอบคุณคร๊าบบบบ  :mon17:

Re: มือใหม่หัดล้าง....อ่านก่อนครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 09:17:57 »

tec2000

• 39
มือใหม่มารับข้อมูลดีๆครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 15:54:40 »

hourglass

• 16
เอาอันนี้มาแปะด้วยท่าจาดี

สุดยอดมั่ก ๆ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=7590.0

แม้จะเน้นอุปกรณ์ไปหน่อย  :boy19:

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011, 12:59:07 »

GuyverS

• 7
คงต้องอ่านอีกเยอะ อิอิ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 04:20:50 »

kiekorat

• 1
 :mon18:ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 16:25:48 »

aof_mace

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 184
เป็นความรู้มากเลยครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 07:20:52 »

PomJerSey

• 1
ขอบคุณข้อมูลจากคุณ1O Ś3C. ツ ค่ะ กำลังอยากได้อยู่พอดี แต่รู้สึกว่าจะมีหลายตัวพอสมควร คงต้องศึกษาดูก่อน

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 17:08:00 »

1O Ś3C. ツ

• ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡
  • TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,808
  • Car Detailing ™
ผมขออนุญาติลงวิธีดูแลรถ สีดำ  สีอื่นๆที่ทำสีมาก็เอาไปดูแลได้ครับ

อุปกรณ์ในการล้างรถ

รถยนต์ไม่ว่าจะเป็นสีอะไร จะต้องทำการล้างเท่านั้น ไม่มีการนำผ้ามาชุบน้ำแล้วเช็ดรถโดยเด็ดขาดครับ

1. ผ้าชามัวร์ (เลือกที่มีคุณภาพดีๆ ซับน้ำได้ดี)

2. ฟองน้ำล้างรถ

3. แชมพู (ที่เป็นมิตรกับ wax หมายถึงไม่ชะ wax ออก)

แนะนำ Meguiar's NXT Car Wash

4. ผ้าเช็ดรถที่เป็น Micro Fiber เพราะจะไม่ก่อให้เกิดรอยขีดข่วนจากการเช็ดรถ

หรือใช้เช็ด wax ที่เคลือบอยู่ได้อย่างมีประสิทธิภาพ

แนะนำ ผ้า Ultimate Microfiber ของ Meguiar's

วิธีการล้างรถ

1. ฉีดน้ำ ไล่ฝุ่นทรายออกจากตัวรถ โดยใช้มือช่วยลูบไปด้วย

(มือจะไม่เก็บฝุ่น ถ้าใช้ฟองน้ำ/ผ้า มันจะเก็บเอาฝุ่นทรายมาขูดสีรถ)

2. ผสมแชมพูลงในถัง โดยมีถังน้ำเปล่าอีก 1 ถัง เพื่อซักฟองน้ำทุกครั้งก่อนนำไปชุบแชมพู (ซักเอาทรายออก)

3. เช็ดแห้งด้วยผ้าชามัวร์ อย่างรวดเร็ว เพราะหากทิ้งไว้นาน หยดน้ำจะทิ้งคราบน้ำไว้ให้ดูต่างหน้า

4. เช็ดซ้ำอีกครั้งด้วยผ้า Micro Fiber

วิธีการดูแลรักษาสีรถยนต์

สีรถยนต์ต้องการการดูแล เหมือนผิวหนังคน การล้างรถเพียงอย่างเดียว ไม่สามารถกำจัดสิ่งสกปรกที่ติดแน่น

เช่น คราบขี้นก ยางมะตอย การออกซิเดชั่นต่างๆ ได้ เพราะฉะนั้นจึงจำเป็นต้องมีการเคลือบสีรถยนต์

ยาเคลือบสีรถยนต์ อาจแบ่งออกได้เป็น 2 ประเภทใหญ่ๆ ตามคุณสมบัติ ดังนี้

1. ยาขัด/เคลือบสี มักจะมีคำว่า Cleaner อยู่ที่ฉลาก นั่นหมายความว่า นอกจากจะเป็นยาเคลือบสีแล้ว

ยังสามารถขัดคราบสกปรก ขี้ไคลต่างๆ ออกจากสีรถได้ด้วย เพราะในตัวน้ำยาจะมีส่วนผสมของผงขัดอยู่ด้วย

(ข้อควรระวัง : ยาขัด/เคลือบทั่วไป จะมีส่วนผสมของน้ำมันก๊าดอยู่ ซึ่งมันจะกัดสีด่างได้ ใช้วิธีดมดูก็จะทราบ

ว่ามีกลิ่นฉุนหรือไม่) ในที่นี้แนะนำ Meguiar's Cleaner Wax

2. ยาเคลือบสีโดยเฉพาะ จะมีคุณสมบัติในการเคลือบเงาสีรถยนต์โดยเฉพาะ ทำความสะอาดคราบอื่นๆ

ได้เช่นกัน แต่ไม่เทียบเท่า Cleaner โดยตรง ระยะเวลาการยึดเกาะจะขึ้นอยู่กับชนิดของ wax

เช่น Meguiar's NXT Tech Wax จะยึดเกาะได้นาน เพราะเป็น Engineered Synthetic Polymers

(โพลีเมอร์สังเคราะห์ 100%) ส่วน Meguiar's Gold Class Wax จะมีส่วนผสมทั้งโพลีเมอร์ และ

Carnuba (ยางไม้) ยึดเกาะไม่เท่า แต่เงางามกว่า (อันนี้แล้วแต่ชอบนะครับ)

วีธีการเคลือบสี

1. หลังล้างทำความสะอาดรถเรียบร้อยแล้ว นำ wax มาวนบางๆ (ย้ำว่าบางๆ นะครับ

การเคลือบไม่จำเป็นต้องโปะน้ำยาเยอะๆ มันจะแห้งช้าและไม่เงา) โดยทำทีละส่วน เช่น

Wax ฝากระโปรง เช็ด Wax ด้วยผ้าไม่โครฯ แล้วค่อยไป wax ชิ้นส่วนอื่นต่อไป

ข้อควรระวัง : อย่าทำฟองน้ำ/ผ้า หล่นลงพื้น หากหล่น ต้องซักให้สะอาดโดยไม่มีฝุ่นทรายติด

แล้วค่อย wax ต่อ

2. ภายหลังลง wax แล้ว จะเกิดคราบไขมัน wax ที่เช็ดออกไม่หมด สังเกตุดูจะเป็นริ้วมันๆ

เยิ้มๆกว่าส่วนอื่น ใช้น้ำยา Quik Detailer ฉีดแล้วเช็ดซ้ำทั้งคัน ตัว Quik Detailer

จะทำหน้าที่ลบคราบไขมัน wax ออก และ เร่งประกายความเงาของ wax ให้เพิ่มขึ้นมาอีก

การขัดสีรถยนต์ด้วยเครื่องขัด

หากเป็นแต่ก่อนที่การขัดสีนั้นทำได้เฉพาะที่อู่ซ่อมสีรถยนต์ ผมไม่เถียงเลยครับว่าสีมันจะบางลง

(จริงๆแล้วมันบางที่แลกเกอร์) เพราะที่อู่สีจะใช้ใบขัดขนแกะ+ยาขัดหยาบ เท่านั้น

ในขณะที่ปัจจุบันคาร์แคร์ต่างๆ มีอุปกรณ์/น้ำยาที่หลากหลาย ทั้งฟองน้ำขัด และ

น้ำยาที่ไล่เรียงไปตามความหยาบ ความละเอียดของเม็ดขัด จึงเป็นมิตรกับสีรถยนต์มากกว่า

ดังนั้นหากต้องการการขัดเคลือบสี ควรเลือกทำที่คาร์แคร์คุณภาพเท่านั้นครับ

เครดิต :: OAt_CDC 

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 10:45:46 »

Jompon

• ท่านใดต้องการโปรแกรมร้านอาหารติดต่อได้นะครับ คิดถึงระบบร้านอาหาร คิดถึงPerfectsolution
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 485
ศึกษากันไปครับ

ผมเองคงต้องอีกเยอะเลยครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 19:46:17 »

san_live

• 30
สมาชิกใหม่สอบถามหน่อยครับ ผมมือใหม่อยากล้างเคลือบเองเป็น
ต้องล้างรถแล้วเช็ดให้แห้ง ตามด้วยคลีนเนอร์ แว็ก แล้วยังงัยต่ออะครับ ช่วยแนะนำยี่ห้อด้วยน่ะครับ
 รถสีเทาโพลิช เพิ่งซื้อมา ยังล้างไม่เป็นเลย  รบกวนตอบ PM อธิบายให้หน่อยครับ...ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 14:44:36 »

golging

• 35
มีเรื่องจะรบกวนถามเพื่อนๆพี่ๆ
1 การขัดหยาบ   มีวิธีทำอย่างไร จุดประสงค์เพื่ออะไรครับ เเล้วเราจะทำเมื่อไหร่
2 การขัดละเอียด "--------------------------------------------" เเล้วมันใช่อันเดียวกับ cleaner ที่พูดถึงกันรึเปล่าครับรึเปล่าอะครับ

คือผมค่อนข้างสับสนอะครับ
ยังงัยช่วยไขข้อข้องใจให้ผมด้วยครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 15:32:23 »

Punz7000

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 208
เอาแบบคร่าวๆนะครับ เพราะแบบละเอียดหาได้จากกระทู้ในเวบนี้ได้อยู่แล้วครับ

เราแยกขั้นตอนการดูแลรักษารถแบบใหญ่ๆได้ 2 ขั้นตอน คือ
1. ขัด ==> ทั้งขัดหยาบและขัดละเอียดที่คุณถามมาอยู่ในขั้นตอนนี้ทั้งนั้น จุดประสงค์เพื่อลบริ้วรอยต่างๆทั้ง รอยขนแมว รอยขีดข่วน ทำก็ต่อเมื่อมีริ้วรอยและคุณอยากเอามันออก (ผมไม่ได้กวนนะครับ มันเป็นแบบนี้จริงๆ) โดยจะขัดหยาบหรือละเอียดก็ขึ้นอยู่กับความลึก ความโหดร้ายของรอยนั้นๆ รอยลึกมากก็น่าจะต้องขัดหยาบ แล้วต่อด้วยละเอียดเพื่อความสวยงาม รอยบางหน่อยแค่ขัดละเอียดก็สวยแล้ว ประมาณนี้ครับ

2. เคลือบ ==> แบ่งน้ำยา ออกเป็นอีก 2 กลุ่ม ใหญ่ คือ
     2.1 คลีนเนอร์ จุดประสงค์หลักเพื่อทำความสะอาดคราบฝังลึกต่างที่อยู่บนรถเรา เพื่อให้ผิวรถสะอาดพร้อมสำหรับการลงน้ำยาเคลือบในขั้นตอนต่อไปครับ
     2.2 น้ำยาเคลือบ  เคลือบเพื่อปกป้องผิวสีรถจากมลภาวะต่างๆ และความแวววาว เงา ฉ่ำ เข้ม เยิ้ม

ปล. คลีนเนอร์บางตัวมีคุณสมบัติในการขัดลบริ้วรอยบางๆได้ด้วยครับพวกนี้ส่วนใหญ่จะเรียก All-In-One (AIO)

ส่วนวิธีทำ วิธีลงน้ำยา ผมแนะนำว่าให้ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมจากเวบนี้ดูนะครับ มีครบหมดแล้ว
อ่านแล้ว ดูแล้ว ไม่เข้าใจโพสต์ถามได้เลยครับ เพื่อนๆที่นี่ใจดี ยินดีตอบอยู่แล้วครับ  :mon18:

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 17:39:08 »

golging

• 35

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 15:53:29 »

tommymai

• 34
เอาแบบคร่าวๆนะครับ เพราะแบบละเอียดหาได้จากกระทู้ในเวบนี้ได้อยู่แล้วครับ

เราแยกขั้นตอนการดูแลรักษารถแบบใหญ่ๆได้ 2 ขั้นตอน คือ
1. ขัด ==> ทั้งขัดหยาบและขัดละเอียดที่คุณถามมาอยู่ในขั้นตอนนี้ทั้งนั้น จุดประสงค์เพื่อลบริ้วรอยต่างๆทั้ง รอยขนแมว รอยขีดข่วน ทำก็ต่อเมื่อมีริ้วรอยและคุณอยากเอามันออก (ผมไม่ได้กวนนะครับ มันเป็นแบบนี้จริงๆ) โดยจะขัดหยาบหรือละเอียดก็ขึ้นอยู่กับความลึก ความโหดร้ายของรอยนั้นๆ รอยลึกมากก็น่าจะต้องขัดหยาบ แล้วต่อด้วยละเอียดเพื่อความสวยงาม รอยบางหน่อยแค่ขัดละเอียดก็สวยแล้ว ประมาณนี้ครับ

2. เคลือบ ==> แบ่งน้ำยา ออกเป็นอีก 2 กลุ่ม ใหญ่ คือ
     2.1 คลีนเนอร์ จุดประสงค์หลักเพื่อทำความสะอาดคราบฝังลึกต่างที่อยู่บนรถเรา เพื่อให้ผิวรถสะอาดพร้อมสำหรับการลงน้ำยาเคลือบในขั้นตอนต่อไปครับ
     2.2 น้ำยาเคลือบ  เคลือบเพื่อปกป้องผิวสีรถจากมลภาวะต่างๆ และความแวววาว เงา ฉ่ำ เข้ม เยิ้ม

ปล. คลีนเนอร์บางตัวมีคุณสมบัติในการขัดลบริ้วรอยบางๆได้ด้วยครับพวกนี้ส่วนใหญ่จะเรียก All-In-One (AIO)

ส่วนวิธีทำ วิธีลงน้ำยา ผมแนะนำว่าให้ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมจากเวบนี้ดูนะครับ มีครบหมดแล้ว
อ่านแล้ว ดูแล้ว ไม่เข้าใจโพสต์ถามได้เลยครับ เพื่อนๆที่นี่ใจดี ยินดีตอบอยู่แล้วครับ  :mon18:

[/quo :mon18: :mon18: :mon18:te]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 23:33:47 »

kaeangkri

• 10
ขอเก็บความรู้..มือใหม่ครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 21:03:03 »

onizuka_tu

• 21
ขอถามน้าๆในนี้เลยละกันนะครับ วิธีการลง NXT Tech Wax2.0 ที่ถูกต้องเค้าลงยังไงกันครับ แล้วต้องรอกี่นาทีถึงจะเช็ดออกครับ (ใช้มือลงและเช็ดนะครับ) ผมลองหาในบอร์ดแล้วหาไม่เจอจริงๆครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 19:45:30 »

BLS

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 514
ลงคลีนเนอร์แล้ว ต้องรอกี่นาทีครับ ถึงจะเช็ดออก 

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 20:12:32 »

uwwa54

• 3
 :mon18:ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011, 06:33:48 »

peachgame1

• ซื้อรถป้ายแดง TOYOTA คิดถึงผมโทรมาดูก่อนนะครับ 086 6644633

• 12
  • ผมขายรถ Toyota อยู่ช่วยอุดหนุนด้วยนะครับ

ผมมือใหม่นะครับ ครั้งแรกที่พบเว็บนี้ และอ่านสนุกมาก กะจะเริ่มซื้ออุปกรณ์ ค่อยเป็นค่อยไปนะคับ งบไม่เยอะ

จากที่อ่าน+ประสบการณ์ไม่มี   

ซื้อ ฟองน้ำล้างรถ ผ้าชามัวร์  ผ้าไมโครไฟเบอร์

ซื้อ น้ำยาล้างรถ ตอนนี้ที่บ้านมีอยู่แต่ก็ซื้อมาจาก lotus ยี่ห้อ kit อะไรเนี่ยครับ และ ที่ผมอ่านๆมา จะเจอ ตัวนี้ 60% Meguairs #21 ตัว wax

เดี๋ยวจะเริ่มลงมือทำ อยากเห็นผลเหมือนกันอะครับ

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 12:34:29 »

panest

• 1
ขอบคุณจากหัวใจ  :mon18: