You are Here:

รวมรูปงานนอกรอบ @55wash บางบอนครับ (ใครมีภาพมาลงที่นี่เรยยย ^^)

ผู้เขียน (อ่าน 11281 ครั้ง)

figo_onnet

• Keng@TWCC
  • TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,897
  • ขอบคุณความรู้เรื่อง Detailing จากทุกๆท่านเลยครับ^^
วันนี้นอกรอบสนุกมากๆเลยครับ เอารูปมาฝากกันโหน่ยยย

เริ่มต้น เช้าๆ รีบบึ่งไปร้านก่อนเลยครับ กลัวคนเยอะ

เดินมาดูที่ขัดของพวกเราหน่อยครับ เจ้าของร้านใจดี ให้ใช้ห้องเคลือบแก้วเลย แอร์เย็นเฉียบ

รถอย่างเน่าครับ 5555 เก็บรอวันนี้เลย

เสบียงสำหรับเพื่อนๆ ครับ

ระหว่างรอเพื่อนๆมากัน ขอล้างห้องเครื่องไปพลางๆก่อน

เริ่มมากันแล้วครับ พี่เสื้อฟ้า ไม่ได้เป็นสมาชิกเว็บเรา แต่สนใจ มาจากขอนแก่นเลยนะครับ ^^

เว็บนี้ ตรงต่อเวลากันจริงๆ มากันเยอะแล้วครับ

มาก่อน เมื่อยก่อน นั่งพักกันไป

ไม่เมื่อย ก็ยืนเท่กันไป

เริ่มปล่อยของมาเพ่นพ่านกันแล้วครับ อิอิ

คนเยอะมากกกกกกกก

ของใครเนี่ย น่าแฮ้ปจิงๆ

เครื่องน้าโด่ง เฟี้ยวสุดๆ 555+

อ้าวเฮ้ย มือจับหลุด กร๊ากกก

figo_onnet

• Keng@TWCC
  • 1,897
  • ขอบคุณความรู้เรื่อง Detailing จากทุกๆท่านเลยครับ^^
ยาวปายยยย

เริ่มนั่งเม้ากันไป ทำไมช้าจัง 555+ เมื่อไหร่จาขัด

อยากขัดกันใช่มั้ย น้ากอล์ฟจัดกระเป๋าเจมส์บอนด์มาเรยย

เฟสทูลลลลลลลลลลลลลลลล

เริ่มเป็นการเป็นงานกันแล้วครับ กับการอธิบายการวิเคราะห์รอย ก่อนการขัด โดยน้ากอล์ฟ Raceglaze และ น้าเคี้ยงครับ  ขอบคุณประตูข้างบานนี้ จากทีมงาน G3 Fareclar ด้วยนะครับ เอามาให้ถึงที่เลย

ผู้ชายพวกนี้เค้ามุงอารายกัน 55+

ดูฝาประตูบานเดียว !

มุมมองหลังโปรครับ ^^

ตามสเต็ปการขัด ต้องมี 50:50

น้าเคี้ยง อธิบายดีมากครับ เข้าใจง่าย และ เป็นกันเอง

ขนแกะนะจ๊ะ

รอยแค่ไหน ก็ไม่กลัว ถ้าอยู่ TWCC

ระหว่างรอน้าเคี้ยงอธิบาย เหล่าเซียนๆ ก็ไปเตรียมรถกันครับ แปะเทปกันขอบยางก่อนเลย

เหมือนจะเงาใสๆนะ แต่

เจี๊ยกกกก รอยยยย

สภาพสาหัสยังงี้ ทำไงดีครับน้าเคี้ยง

น้าๆ เหล่าีนี้ มีความสุขกับเครรื่องขัดหรรษามากๆครับ 555+

มาเริ่มขัดรถจริงกัน น้ากอลฟส่องไฟใส่รถผม แล้วก็ โห ทำสีใหม่เหอะน้า 55+

ล้อเล่นครับ ก็มีรอยเยอะ ลึกบ้าง เบาบ้าง จัดการกันตามสมควรครับ

เริ่มแล้วๆ

เครื่อง Festool นี่มันสุดยอดจริงๆครับ ผมได้ลองจับและ แต่ด้วยประสบการณ์อ่อนหัด เครื่องดิ้นดุ๊กดิ๊กเลย 55+

ทุกคนให้กำลังใจรถผมกันใหญ่เลย

figo_onnet

• Keng@TWCC
  • 1,897
ฟองน้ำส้มจัดการไปหนึ่งรอบ ส่องไฟตรวจสภาพกันหน่อย อ้าาา ดีขึ้นทันตาเห็น

แล้วก็มา ฟองน้ำขาวต่อครับ ตามขั้นตอน

น้ากอล์ฟ ปั่นอย่างชิว

โอ้พระเจ้า มันสวยขึ้นทันตาเห็น

ต่อไป เหลือรอยตรง Masking tape นิดหน่อย ทาง ทีมงาน G3Fareclar เลยขอสาธิตการขัดด้วยมือครับ

ใช้ฟองน้ำที่ออกแบบมาให้ขัดด้วยมือได้ถนัดครับ รอยออกไปเยอะเลย เหมาะกับ Home Use มากๆครับ

เพื่อนๆ สมาชิก ก็ลองขัดกันไป

คนเอาขนมมาให้วันนี้ครับ ลองด้วย

กระโดดมากระโปรงหน้า สาหัสพอดู น้าเคี้ยงยังปวดหัวเลยครับ T T

น้าขวัญ ตัวเล็กๆ แต่ ขัดมั่นคงมากๆครับ มืออาชีพจริงๆเลยครับคนนี้

ก่อนขัด

หลังขัด

น้าทรอย ที่ลงชื่อจองประตูไว้ พี่จองประตูนี้นะน้อง ห้ามรบกวน 55+

Flex!!

แต่ โปรมาทั้งที ต้องรบกวนขอความรู้กันหน่อย

figo_onnet

• Keng@TWCC
  • 1,897
ฟากน้าวี ก็ขัดเงียบๆ แต่ แน่นอนมากเลยครับ

น้าขวัญก็มาช่วยหลายชิ้นเลยยย

เพื่อนๆก็ลองขัดกระโปรงหน้ากันใหญ่เลย

มีน้าเคี้ยงควบคุมการขัดอย่างใกล้ิชิด

ฟากน้าทรอย ขัดไป บอกไม่ไหว ขอ wetsand แล้วกันนะน้อง ลดเวลาทำงานไปได้เยอะ

ขนแกะน้ากอล์ฟอยู่ที่เครื่องนี้นะครับ 55+

เช็ดๆ กัน

น้าโด่งก็คันมือ ขอขัดด้วย

ส่วนน้ากุ๊ก ก็เก็บงาน ด้วย DA

เป็นบุญรถเก่าๆของผม ที่ได้โดน Raceglaze British Classic โบกมากเลยครับ แม้จะเป็นแค่ 1 ฝาประตูก็ตาม 55

คุณขุน Homie Car Detailing ก็มานะครับ ซัดแก้มข้างผมไป 1 ชิ้น ชิวๆ

ระหว่างนี้ น้าทรอย ก็ยังยึดประตูฝั่งนี้ไว้อย่างเหนียวแน่น ขอบอกว่า ตอนผมล้างเสร็จ ฝั่งนี้ เรียบเนียน สุดๆ ครับ ขอบคุณมากๆครับ

พอขัดเสร็จก็เริ่มมาละเลงครับ เจอแว็ก 8 นกเขา เอ้ย เทพ เข้าไป ส่วนผสม ดูเอาเองครับ เทพจินๆ

ลองไปที่ท้ายรถครับ เห็นความเทพมั้ยครับ 555+

อุ้ยๆ เห็นหมี

เห็นเป็ด

ของเค้าดีจริงๆ ใช่มั้ยครับ น้าทรอยยยย

แต่ของยังงี้ มันต้องพิสูจน์กันหน่อย

แล้วผลสรุปเป็นยังไงครับ อิอิ

figo_onnet

• Keng@TWCC
  • 1,897
สุดท้าย ผมก็พาเจ้า Civic ไปอาบน้ำอีกรอบ หลังจากฝุ่นกระจายเต็มรถ

แล้วก็เอา MG Black Wax ไปละเลงหน่อย

ฝาที่ขัดแล้ว ให้ความรู้สึก เรียบเนียนขึ้นมากๆครับ

เจ้า Blackwax เอง ก็ให้งานแนว ใสๆ ดีเหมือนกัน

เสร็จแล้ว ขอบคุณทุกแรงจากเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ช่วยให้เจ้านี่ กลับมาหน้าตาหล่อได้

ขอบคุณทุกคนจริงๆครับ  :mon18: :mon18: :mon18:

kitbunchu

• สมาชิกถาวร
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 239
ว่าจะลองขัดบ้างแต่พอดีต้องกลับก่อน  :boy05:ว่าแต่มีรูปก่อน-หลัง ขัดซ้ำนะครับ :mon01: ขอบคุณพี่ๆน้าๆ ชาว TWCC ที่มาให้ความรู้ ในวันนี้มากนะครับ :mon17: ได้ความรู้มาเพียบ  :mon11:กลับมาร้อนวิชาอยากขัดบ้างเลยครับ :mon05:

figo_onnet

• Keng@TWCC
  • 1,897
ไม่มีอ่ะครับ เพราะไม่รู้จะถ่ายยังไง 555

Troy

• Moderator
  • *
  • 1,995
  • กล้าๆหน่อยแล้วจะรุ่ง
ยังไม่สะจายเลยวันนี้ยังอยากทำต่อให้เนี๊ยบที่สุดแต่แค่นี้ผมคิดว่าคงขับไปเทียบกับซีวิคคันอื่นได้สบายๆ
เครื่อง Rupes ผมคิดว่าเหมาะกับการเก็บงานหลังจากขัดรอยหนักด้วยโรตารี่ ผมค่อนข้างจะประทับใจกับความเร็วในการเก็บรอยและที่สำคัญไม่ทิ้งรอยไว้ด้วยถึงแม้จะเป็นฟองน้ำหยาบกับน้ำยา compound ซึ่งมีผลอย่างมากในเรื่องการเก็บงานต่อมา ขัดง่ายแต่ถ้าเจอรอยหนักๆคงไปยากและใช้เวลานานเพราะจากวันนี้ที่ให้เจ้าของเครื่องลองขัดลบรอยกระดาษทรายที่ผมขัดไว้ ก็ขัดเก็บได้ไม่หมดและคาดว่าต้องขัดอีกนานถึงจะเทียบเท่างานจากโรตารี่ ผมคิดว่าเหมาะกับงานที่มีสภาพไม่หนักมากนักถ้าได้ใช้กับโรตารี่คงช่วยให้งานเสร็จเร็วขึ้นแต่ถ้าหากเป็นการขัดลบรอยขนแมวทั่วไป rupes ทำได้ดีมาก

figo_onnet

• Keng@TWCC
  • 1,897
ยังไม่สะจายเลยวันนี้ยังอยากทำต่อให้เนี๊ยบที่สุดแต่แค่นี้ผมคิดว่าคงขับไปเทียบกับซีวิคคันอื่นได้สบายๆ
เครื่อง Rupes ผมคิดว่าเหมาะกับการเก็บงานหลังจากขัดรอยหนักด้วยโรตารี่ ผมค่อนข้างจะประทับใจกับความเร็วในการเก็บรอยและที่สำคัญไม่ทิ้งรอยไว้ด้วยถึงแม้จะเป็นฟองน้ำหยาบกับน้ำยา compound ซึ่งมีผลอย่างมากในเรื่องการเก็บงานต่อมา ขัดง่ายแต่ถ้าเจอรอยหนักๆคงไปยากและใช้เวลานานเพราะจากวันนี้ที่ให้เจ้าของเครื่องลองขัดลบรอยกระดาษทรายที่ผมขัดไว้ ก็ขัดเก็บได้ไม่หมดและคาดว่าต้องขัดอีกนานถึงจะเทียบเท่างานจากโรตารี่ ผมคิดว่าเหมาะกับงานที่มีสภาพไม่หนักมากนักถ้าได้ใช้กับโรตารี่คงช่วยให้งานเสร็จเร็วขึ้นแต่ถ้าหากเป็นการขัดลบรอยขนแมวทั่วไป rupes ทำได้ดีมาก

:mon03: :mon03: :mon03: :mon03:

kook_kai_3746

• 1,467
  • คนจริงใจมาก็จริงใจกลับ คนสันดานดับอย่าไปยุ่งให้เสียเวลา

:mon03: :mon03: :mon03: :mon03:
:mon17: :mon17: :mon17:

soloshot

• - = ผู้จัดการ = -
  • 588
  ด้วยเหตุผมที่น้าทรอย กล่าวมานี้ น้าทรอยจึงต้องจัด Rupes มาเก็บไว้ในสต๊อกแน่เลย น้าวีกะน้ากุ๊ก ยุตลอดเลยครับ 555

westbang

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 848
แจ๋วไปเลย อยากไปจังงงงง

NongNamo

• 1,021
ขอขอบคุณน้าเก่ง และน้าๆโปรฯขัดทุกท่านครับ ที่จัดงานนี้ขึ้นมา ผมมีโอกาสไปร่วมถือว่าได้ประโยชน์มากเลยที่เดียวครับ และขอแจ้งน้าเก่ง และน้ากอล์ฟ เรื่องขนแกะที่ใช้ขัด จากภาพที่เห็นขนแกะติดอยู่ที่เครื่องโรฯผัก ของผม คือตอนที่ผมจะกลับประมาณสี่โมงเย็น ผมก็เก็บของโดยที่แบ็คกิ้งเพท ไม่มีขนแกะอยู่แล้วครับ พอกลับมาถึงบ้านเปิดเวป เจอแจ้งว่าขนแกะน้ากอล์ฟหาย ก็ไปดูในกระเป๋าเครื่องขัด กระเป๋าแว็กซ์ และกล่องผ้า ฟองน้ำที่นำไปด้วยก็ไม่พบครับ จึงแจ้งว่าขนแกะไม่ได้ติดเครื่องขัดมาครับผม  และมีภาพมาร่วมแจมเล็กๆด้วยครับ

figo_onnet

• Keng@TWCC
  • 1,897
ขอขอบคุณน้าเก่ง และน้าๆโปรฯขัดทุกท่านครับ ที่จัดงานนี้ขึ้นมา ผมมีโอกาสไปร่วมถือว่าได้ประโยชน์มากเลยที่เดียวครับ และขอแจ้งน้าเก่ง และน้ากอล์ฟ เรื่องขนแกะที่ใช้ขัด จากภาพที่เห็นขนแกะติดอยู่ที่เครื่องโรฯผัก ของผม คือตอนที่ผมจะกลับประมาณสี่โมงเย็น ผมก็เก็บของโดยที่แบ็คกิ้งเพท ไม่มีขนแกะอยู่แล้วครับ พอกลับมาถึงบ้านเปิดเวป เจอแจ้งว่าขนแกะน้ากอล์ฟหาย ก็ไปดูในกระเป๋าเครื่องขัด กระเป๋าแว็กซ์ และกล่องผ้า ฟองน้ำที่นำไปด้วยก็ไม่พบครับ จึงแจ้งว่าขนแกะไม่ได้ติดเครื่องขัดมาครับผม  และมีภาพมาร่วมแจมเล็กๆด้วยครับ
อาจจะติดของท่านอื่นไปมั้งครับ เดี๋ยวก็เจอ อิอิ

รอชมรูปนะค้าบ

NongNamo

• 1,021
ผมไปถึงร้านประมาณสิบโมงเช้า ก็เจอน้าๆกลุ่ม TWCC แล้วครับ มากันเช้ามาก :mon17:

NongNamo

• 1,021
เครื่องมือบางส่วนในวันงานครับ

NongNamo

• 1,021
เครื่องขัดเทพอีกหนึ่งเครื่องครับ ขอบอกว่าเบา เสียงนุ่ม แต่ขัดหนักแน่นครับ Festool

ห้องที่ใช้ขัดในวันนี้ครับ

ฝากระโปรงจากน้าแจ็ค G3 ขอบคุณมากๆเลยครับที่นำมาให้สมาชิกได้ศึกษากันครับ

น้าแจ็ค G3  น้ากุ๊ก และน้าอั๋นครับ

YAmodels

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 405
บรรยากาศก่อนช่วงเช้าครับ สมาชิกมากันหนาตา

น้าเก่งสำรวจอะไำรอยู่

อาวุธหนักทั้งนั้น

สมาชิกเข้ามารอชมการสาธิต

มีอุปกรณ์สำหรับสาธิตการขัดลบรอยมาด้วย

เริ่มด้วยการสำรวจและประเมินริ้วรอย

หลังจากน้ากอล์ฟอธิบายเสร็จก็เริ่มลงมือ

เครื่องขัดตัวนี้สุดยอดทั้งประสิทธิภาพและราคา

ขัดด้วยwet sand เสร็จแล้ว หลังจากนี้ก็เริ่มการขัดด้วยน้ำยา แต่ผมไม่ได้ถ้ายรูปเอาไว้ครับ

หลังจากชมการสาธิตกันแล้วก็มาลงของจริงกันเลย

ไม่รู้ว่าได้เลขเด็ดกันบ้างรึเปล่า

น้าทรอยเริ่มการสำรวจชิ้นงานกันก่อนเลย

แล้วก็ลงมือขัด ใจเย็นและมือนิ่งมากครับ

kitbunchu

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 239
ว่าจะถามตั้งแต่ที่งานแระ ลืม ไอตัวเนี้ย makita ตัวนี้มันเป็น DA ปรับไฟฟ้าใช่ไหมครับ สนนราคาเท่าไรเอ่ยไปจับๆแล้วติดใจ  :mon02:

figo_onnet

• Keng@TWCC
  • 1,897
ตัวนั้น เห็นว่า สองสามหมื่นนะครับ :boy07: