You are Here:

รถของผม "สีบรอนซ์" # แว๊กซ์ขนมปังขิง (DP Gingerbread) ส่งท้ายปี 2015 (P.54)

ผู้เขียน (อ่าน 129037 ครั้ง)

maipoo

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,153
  • รถสีบรอนซ์เงิน ให้สวยอย่างรถสีดำเป็นไปได้ยาก
ขอบคุณคุณยะ YAmodels เป็นอย่างยิ่งครับ
ที่ช่วยรวบรวม เรื่องราวการลงแว๊กซ์ ของผมอย่างเป็นหมวดหมู่
ทั้งๆที่ผมเองก็จำไม่ค่อยได้แล้วว่าทำอะไรกับรถคันนี้ไปบ้าง

หัดล้างเมื่อยามฝน (ลองโพส)
หัดล้างเมื่อยามฝน .. ต้องทำใจ # Soft 99 FUSSO COAT
หัดล้างเมื่อยามฝน .. ต้องทำใจ # CG 408+109+Hard core (P.3)
หัดล้างเมื่อยามฝน .. ต้องทำใจ # เม็ดน้ำจาก CG Hard core (P.4)
หัดล้างเมื่อยามฝน .. ต้องทำใจ # Jet Seal 109 (P.5)
หัดล้างเมื่อยามฝน .. ต้องทำใจ # ลองเกลซ Poorboy's BH บนรถบรอนซ์ (P.7)
หัดล้างเมื่อยามฝน .. ต้องทำใจ # เมื่อลงของดำบนบนรถบรอนซ์ (P.8)
เข้าหนาวแล้วยังต้องล้างกันต่อไป # C1.5 + RG 4x4 (P.10)
เข้าหนาวแล้วยังต้องล้างกันต่อไป # AUTOGLYM SRP + EGP (P.11)
รถของผม "สีบรอนซ์" # Poorboy's Black hole + AUTOGLYM EGP (P.14)
รถของผม "สีบรอนซ์" # PRIMA ; amigo+Hydro+Banana (P.15)
รถของผม "สีบรอนซ์" # ขอแค่ฉีดๆเช็ดๆ As U Dry (P.17)
รถของผม "สีบรอนซ์" # คู่คูดำ-แดง Poorboy's (P.19)
รถของผม "สีบรอนซ์" # ลงเยอะไปแล้ว Wet Mirror + Pin lsv + FZ (P.21)
รถของผม "สีบรอนซ์" # เมื่อหมาป่าขย้ำเด็กจน (P.23)
รถของผม "สีบรอนซ์" # เมื่อโดโด้ ไม่สนนางฟ้า  (P.26)
รถของผม "สีบรอนซ์" # โดโด้ เมื่อ "ม่วง" ขอทับ "น้ำเงิน"  (P.27)
รถของผม "สีบรอนซ์" # โดโด้ Purple Haze ส่งท้าย มี.ค.  (P.29)
รถของผม "สีบรอนซ์" # รับสงกรานต์ กับ CG Wet Mirror + 3 X Hard core  (P.31)
รถของผม "สีบรอนซ์" # อดรนทนไม่ไหวของแรงๆ "นางฟ้า Polish Angel"  (P.32)
รถของผม "สีบรอนซ์" # อุ่นเครื่องรอรับฝน กับของเก่าที่คุ้นเคย KLASSE  (P.34)
รถของผม "สีบรอนซ์" # รอบนี้ของลอง  (P.35)
รถของผม "สีบรอนซ์" # วุ่นๆยุ่งๆกับตัวเลข 408209  (P.37)
รถของผม "สีบรอนซ์" # WURTH วันนี้ขอลอง (P.39)
รถของผม "สีบรอนซ์" # ZYMOL ต้องลงด้วยมือจริงหรือ ? (P.40)
รถของผม "สีบรอนซ์" # HD POXY ชื่อนี้ไม่คุ้นเคย (P.42)
รถของผม "สีบรอนซ์" # ลองใช้แว๊กซ์สิงคโปร์ CLASANI Classic Wax (P.43)
รถของผม "สีบรอนซ์" # RELOAD ฉีดๆแล้วเช็ด ... แอบฝืด (P.44)

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนครับ
ผมไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านการดุแลรถ
เพียงชอบ และต้องการให้รถดูสะอาด เงางาม และชอบลองแว๊กซ์ (ในระดับราคาที่เราสามารถหาซื้อมาใช้)

ผมรู้จัก TWCC มาปีเศษ แล้ว
ล้างรถ และลงแว๊กซ์ ตามที่หลายๆท่านเคยลงเป็นตัวอย่าง แล้วผมก็ทำตามนั้น
ทำตามคำแนะนำจากหลายๆท่าน ซึ่งต้องขอขอบคุณมา โอกาสนี้ด้วย

Re: หัดล้างเมื่อยามฝน (ลองโพส)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 21:18:27 »

maipoo

• 2,153
  • รถสีบรอนซ์เงิน ให้สวยอย่างรถสีดำเป็นไปได้ยาก
รูปที่เห็นเป็นรถที่ล้างเมื่อเสาร์ที่แล้ว (3/8/13)

- แชมพู CG Citrus Wash + Gloss
- Collinite Liquid Insulator Wax 845 ลงเมื่อวันเสาร์ ด้วย DA ปรับรอบ

จากนั้นวันอังคาร์ ผมล้างน้ำเปล่าแล้วมาลงทับด้วย  Pinnacle Liquid Souveran อีกครั้ง

ฝากด้วยครับ

Re: หัดล้างเมื่อยามฝน (ลองโพส)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 21:25:48 »

maipoo

• 2,153
มีหลายๆท่านที่ต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี้
ทั้งที่ไม่รู้จักกันมาก่อน ทั้งถามหน้าบอร์ด หลังไมค์มากมาย

ไม่ว่าจะเป็น
น้ำยา
ผ้า
การซับน้ำ เช็ดแห้ง
ลงแว๊กซ์ .... ฯลฯ

ทำให้ผมได้เริ่มต้นในการดูแลรถยนต์คันนี้
โดยส่วนตัวเจ้ารถสีบรอนซ์ ผมต้องการสีเข้มขึ้นสักหน่อย
เลยมาลองตัว Pin  SV ซึ่งสีเข้มขึ้นและชอบมากกว่า WG DGPS
แต่ความลื่นเงาใส Pin สู้หมาป่าไม่ได้จริงๆ (ความรู้สึกส่วนตัว)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 21:38:15 »

maipoo

• 2,153
หน้าฝน
ไม่เหมาะกับการล้างรถจริงๆ

ต้องยอมรับในข้อนี้
แต่ไม่เป็นไรมีเวลา มีแรงก็ล้างครับ (จะว่าเห่อก็ได้ แต่ผมถือว่ามันเป็นการออกกำลังกายอย่างหนึ่ง)

อาทิตย์ 11/8/13
 -  CG Citrus Wash + Gloss
 -  ลูปดินน้ำมันของ CG + CG LUBER
 -  WG PPE ด้วย DA ปรับรอบ ซึ่งไม่รู้ว่าใช้ถูกวิธีหรือปล่าว
 -  WG DGPS
 ล้าง 9 โมง เสร็จบ่าย 3

อยู่ในสภาพนี้ประมาณ 1 ชม. 4 โมง ออกไปธุระ อิ อิ
 เจอฝน

รูปนี้ก่อนเปียกครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 21:42:14 »

maipoo

• 2,153
งานที่ลงด้วย WG ทั้ง คลีนด้วย PPE และลง DGPS
จะออกสว่างใส ลื่นมาก (ผิดรถลูบแล้วชอบมากๆ)

แต่ผมเองกลับรู้สึกมันสว่างใสเกินไป
มีหลายท่านแนะนำว่า
ต่อไปก็ล้างแล้วลงด้วย Pin ตามที่ชอบสีจะได้เข้มขึ้น

คงต้องลองอย่างที่ว่าอีกสักครั้ง

รูปที่เหลือโดนฝนเต็มๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 21:45:17 »

maipoo

• 2,153
เม็ดน้ำไม่ค่อยสวยเท่าไร

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 21:46:13 »

maipoo

• 2,153
ขอบคุณที่ติดตามและรับชมครับ

มีคำแนะนำอะไร ยินดดีครับ
ขอบคุณครับ :boy15:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 21:54:03 »

V6

• สมาชิกถาวร
  • 1,913
  • ขอเป็นข้าฯรองพระบาททุกชาติไป
สวยครับ ได้สูตรที่ลงตัวแล้ว ต่อไปก็ paste wax อิอิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 21:54:20 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • *
  • 2,303
  • Line ID : tanathat55
ครับ เม็ดน้ำไม่สวย แต่ .. รถสวย ครับ  :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 22:07:23 »

changnoi1922

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 359
รถสวยใสครับ ดีใจด้วย แต่ที่เม็ดไม่กลมเพราะผิวยังไม่สะอาดพอครับ

ยังงัยสู้ๆน่ะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 07:26:32 »

TH!NK

• - = ผู้จัดการ = -
  • 656
 :mon18: :mon18: :mon18:
สู้ต่อไปด้วยกัน ครับน้า
 :mon11:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 09:18:23 »

iam_jack

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 272
รูปที่เห็นเป็นรถที่ล้างเมื่อเสาร์ที่แล้ว (3/8/13)

- แชมพู CG Citrus Wash + Gloss
- Collinite Liquid Insulator Wax 845 ลงเมื่อวันเสาร์ ด้วย DA ปรับรอบ

จากนั้นวันอังคาร์ ผมล้างน้ำเปล่าแล้วมาลงทับด้วย  Pinnacle Liquid Souveran อีกครั้ง

ฝากด้วยครับ

หลังจากลงชุดนี้ไปดูสวยขึ้นกว่าที่ทำครั้งแรกเลยครับ   :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 09:28:26 »

maipoo

• 2,153
สวยครับ ได้สูตรที่ลงตัวแล้ว ต่อไปก็ paste wax อิอิ

ขอบคุณครับ
Paste wax คงเร็วๆนี้ครับ 5555

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 09:29:51 »

maipoo

• 2,153
ครับ เม็ดน้ำไม่สวย แต่ .. รถสวย ครับ  :mon17: :mon17: :mon17:

ขอบคุณครับ
คงต้องศึกษาต่อไปครับ
ถือว่าได้ออกกำลัง แล้วรถก็ดีขึ้นด้วย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 09:31:23 »

maipoo

• 2,153
รถสวยใสครับ ดีใจด้วย แต่ที่เม็ดไม่กลมเพราะผิวยังไม่สะอาดพอครับ

ยังงัยสู้ๆน่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
จะปรับปรุงเรื่องพื้นผิวอีกครั้ง
คงต้องหาวิธีการลงคลีนเนอร์ที่ถูกต้องประกอบครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 09:34:06 »

maipoo

• 2,153

ฝากด้วยครับ

หลังจากลงชุดนี้ไปดูสวยขึ้นกว่าที่ทำครั้งแรกเลยครับ   :mon17: :mon17: :mon17:

ใช่แล้วครับ
ผมคงต้องลงซ้ำด้วย Pin SV อีกครั้ง

แต่ยังไม่แน่ใจว่าต้องลงด้วย 845 ด้วยหรือไม่

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 11:26:15 »

pae2020

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 297
หน้าฝนนี่ ผมเก็บตระกูลหมาป่าเข้ากรุก่อนเลยครับ จำได้ว่าระหว่างที่รอแว๊กซ์หมาป่า Curing ซึ่งใช้เวลา 8-12 ชั่วโมงนั้น รถไม่ควรโดนความชื้น ผมเลยคิดว่าหมาป่ากลัวหน้าฝนครับ...

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 16:27:14 »

SaTiPoZa

• 1,744
ดูแลรถได้ดีมากครับ ผิวสะอาดตาจริงๆๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 19:17:20 »

maipoo

• 2,153
หน้าฝนนี่ ผมเก็บตระกูลหมาป่าเข้ากรุก่อนเลยครับ จำได้ว่าระหว่างที่รอแว๊กซ์หมาป่า Curing ซึ่งใช้เวลา 8-12 ชั่วโมงนั้น รถไม่ควรโดนความชื้น ผมเลยคิดว่าหมาป่ากลัวหน้าฝนครับ...

คงต้องเก็บหมาป่าไว้ก่อนจริงๆครับ
เพราะรอบหลังลงแล้วถูกฝนภายในชั่วโมงเดียวตลอดเลย

คิดว่าจะใช้ collinite 845 ในรอบหน้า

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 19:18:57 »

maipoo

• 2,153
ดูแลรถได้ดีมากครับ ผิวสะอาดตาจริงๆๆ

ขอบคุณครับ
รถสีบอร์นปัญหาเลยคือดูทำไม่เหมือนทำ 55555
รู้สึกมันไม่เหมือนสีเข้ม หรือขาว เห็นชัดเจนว่าทำความสะอาดมาอย่างดี