You are Here:

ใครชอบทานเนื้อวัว ซอยนวลจันทร์ คือสวรรค์คนรักเนื้อครับ

ผู้เขียน (อ่าน 11809 ครั้ง)

styxgy

• - = เด็กรับรถ = -

• 1
     ช่วงหลายปีที่ผ่านมา มีกระแสโรคในวัวซึ่งเรียกกันว่าโรค"วัวบ้า" เป็นสาเหตุให้คนจำนวนมากหยุดรับประทานเนื้อวัว
และ ก็มีบางท่านนับถือเจ้าแม่กวนอิม ก็จะไม่ทานเนื้อเช่นกัน

แต่ก็มีคนจำนวนไม่น้อยที่ยังนิยมเนื้ออยู่ ซึ่งไม่กี่ปีที่ผ่านมา
ก็มีเนื้อน้องใหม่ในวงการคือ "เนื้อโคขุน" ซึ่งจะมีหลายแหล่งที่มา เช่น จากโพนยางคำจังหวัดสกลนคร จากฟาร์มโชคชัย จากต่างประเทศ ญี่ปุ่น "มัตสึซากะ" "โกเบ" "วากิว" จากออสเตรเลีย จากอเมริกา จากยุโรป เป็นต้น ทำให้เกิดร้านอาหาร
ที่จัดทำเมนูเหล่านี้มากมาย ซึ่งจริงๆเนื้อโคขุนมีมานานมากแล้ว แต่พึ่งมาเป็นที่นิยมในระยะเวลาไม่ถึง 10 ปีที่ผ่านมาเนื่องจากว่า ราคามันลดลงพอจะรับประทานเล่นๆกันได้ เพราะมีเนื้อโคขุนภายในประเทศ ผลิตและ จำหน่ายนั่นเอง
สมัยต้องทานแต่เนื้อโคขุนนำเข้า บอกได้เลยว่าทานเพลินๆ อาจเดือดร้อนกระเป๋าสตางค์กันได้

แหล่งร้านอาหารที่มีเนื้อโคขุนดีๆนุ่มๆอร่อยๆ และ ที่สำคัญ ราคาสบายกระเป๋า นั้นอยู่ในซอยนวลจันทร์ครับ ไม่ใช่แค่ร้านเดียว แต่ซ่อนอยู่ตามซอกซอย
นับรวมแล้วเกือบ 10 ร้านเลยทีเดียว เรามาเริ่มกันเลยนะครับ

โดยการเดินทางมายังซอยนวลจันทร์เข้าได้หลายทางครับ จาก ถนน เกษตรนวมินทร์ จะนับเป็นปากซอย เพราะซอยนวลจันทร์ ซอย 1 เริ่มต้นจากทางเข้าฝั่งนี้ครับ

ทางที่สอง ทางเลียบทางด่วน เอกมัย - รามอินทรา ทางนี้นับว่าเป็นสุดซอยครับเพราะซอยนวลจันทร์ 64 จะเป็นซอยสุดท้าย

ส่วนทางๆอื่นๆ อีก 3-4 ทางผมจะไม่ขอกล่าวถึงเพราะมันช่าง "วก วน" หลงทางได้ง่ายๆครับโดยเฉพาะคนที่อยู่ไกลๆ ไม่เคยมาแถวนี้มาก่อนให้ยึดทางเข้าที่ผมกล่าวถึงเป็นหลักครับ

เริ่มไล่จากปากซอยนวลจันทร์ ซอย 1 มุ่งหน้าจาก ถนน เกษตรนวมินท์ ไปยัง ถนน เลียบทางด่วน เอกมัย- รามอินทรา
ทางซายมื้อของท่านจะเป็นซอยคี่ และ แน่นอนว่าทางขวาจะเป็นซอยคู่นะครับ เมื่อตรงเข้ามาในซอยสักระยะ จะเจอปั้มน้ำมัน ปตท ทางซ้ายมือ และฝั่งตรงข้ามปั้ม ปตท นั่นเอง ท่านจะพบกับร้านเนื้อสุดยอดร้านแรก ชื่อว่า "น่องลาย" ซึ่งร้านอยู่ในซอยประมาณ 100 เมตร จอดรถสะดวกมาก รองรับได้เป็นจำนวน หลายสิบคัน มีเด็กโบกรถบ้างบางวัน จำนวนโต๊ะ ประมาณ 30 - 40 โต๊ะ เป็นร้านอาหารสไตล์อิสาน ร้านส้มตำ เมนูแนะนำคือ จิ้มจุ่มเนื้อสันคอ น่องลายผัดเผ็ด และเนื้อโคขุนย่าง สามารถเลือกส่วนต่างๆของเนื้อมาประกอบอาหารได้ตามชอบใจ ราคาจานละ 80 - 180 บาท นับเป็นร้านที่มีบรรยากาศเงียบๆ นั่งสบาย
มีสองโซนคือ โซนในร่มสำหรับผู้ที่ไม่สูบบุหรี่เป็นโต๊ะไม้ และ โซนกลางแจ้งสำหรับท่านที่สูบบุหรี่เป็นโต๊ะเก้าอี้ม้าหิน เวลาในการเปิดร้านก็ 18.00 - 12.00 (หกโมงเย็น ถึง เที่ยงคืนโดยประมาณ)  แต่ฝีมือการทำอาหารถือว่า ไม่เป็นรองใคร

ร้านที่สอง
ผ่านปั้ม ปตท. มาประมาณ 200 เมตร ทางฝั่งซ้ายมือ จะมีปั้ม Esso ซึ่งมีโลตัสเอกเพรส และ ร้านคาร์แคร์ ดูสวยงามสะอาดตา ซึ่งผมไปใช้บริการบ่อยๆ ถัดจากปั้ม Esso ที่ว่า 50 เมตร ฝั่งเดียวกัน
จะเจอกัน ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อตุ๋น และ มีแพะตุ๋นด้วย ซึ่งรสชาดก็ไม่เลว และ สะอาดดีครับ สนนราคาก็ 50 - 100 บาท แปรผันไปตามวัตถุดิบครับ

ร้านที่สาม
เลยจากปั้ม Esso มาประมาณ 400 เมตร จะเจอกับร้านราดหน้าคนแซ่จัง ซึ่งขายช่วงเย็นมองไปฝั่งตรงข้ามจะมี "ครัวเหรียญแก้ว" ร้านนี้หนักไปทาง ขายเครื่องดื่มประเภทสุราและ เบียร์ ในเวลาค่ำๆ เป็นหลักแต่มีเมนูหนึ่ง ซึ่ง รสชาดิถือว่าอยู่ในแถวหน้า นั่นคือ เนื้อย่างติดมัน และ ผัดเผ็ดเนื้อ ซึ่งหากเป็นคอเหล้า เบียร์ และ สาวเสริฟน่ารักน่าชัง แล้ว ไม่ควรพลาดครับ

ร้านที่สี่
ร้านโคขุนคุณทอง (โพนยางคำ) อยู่ประมาณซอยนวลจันทร์ 21 ตรงกันข้ามกับธนาคารไทยพานิชย์ ร้านนี้ไม่ต้องบรรยายสรรพคุณมาก เนื่องจากคนรักเนื้อรู้จักร้านแห่งนี้กันเป็นอย่างดี เมนูสไตล์อาหารอิสาน
มีเนื้อหลายส่วนให้ได้ลองชิม สำหรับการเตรียมตัวเดินทางมาร้านนี้ ก็ควรใส่กางเกงเอวยางยืด และ เสื้อผ้าที่ค่อนข้างไม่อึดอัดนะครับ เนื่องจากในเวลาช่วงคนเยอะๆ ควันจะตลบอบอวน ส่งกลิ่นเนื้อย่าง
หอมไปไกลหลายสืบเมตร แต่ก็สร้างความอึดอัดไม่น้อยหากไปอยู๋ใจกลางร้าน การจอดรถก็ มีลานจอดและ ริมถนน ทั้งสองฝั่ง มีเด็กโบกรถ เมนูแนะนำ คือ เนื้อย่าง (เลือกส่วนต่างๆตามใจชอบ)
กระทะร้อน และ จิ้มจุ่ม เลือกเนื้อส่วนต่างๆ ได้เช่นกัน เมนูอื่นๆ เช่นใส้หมูย่าง ส้มตำปูปลาร้า ก็รสชาดอยู๋ในระดับแถวหน้าเหมือนกัน
สำหรับผม เนื้อที่เป็น ชิ้นๆ ก้อนๆ ผมว่ารสชาด ดีกว่าเนื้อสไลต์บางๆ ครับ งบประมาณ ก็คนละ 300-400 บาท (หากเน้นทานเป็นเนื้อระดับเกรด A เช่น สันใน สันนอก สันคอ)  โดยเฉลี่ยครับ
แต่ถ้าเป็นเนื้อที่ราคาไม่สูงมากก็จะ ถูกลงมาอีกระดับครับ
*ร้านนี้มีช้อปขายเนื้อเล็กๆ ไว้ซื้อเนื้อไปทำรับประทานเองที่บ้านด้วยนะครับ สอบถามจากพนักงานเสริฟได้ครับหากต้องการ

http://www.ko-khun.com/

ร้านที่ 5
ถัดจากโคขุนคุณทอง ไม่เกิน 200 เมตร ฝั่งเดียวกัน เป็นร้านเนื้อย่างสไตล์ญี่ปุ่น
ซึ่งมีระบบการย่างโดยเตาไร้ควัน (แต่ก็จะมีควันหลุดออกมาบ้างซัก 10-20%) ให้พอได้มีกลิ่นเนื้อย่างติดผม และ เสื้อผ้ากลับบ้านไปบ้างแต่ก็ไม่มากจนเกินไปพอรับได้ครับ
เมนูก็จะเป็นเนื้อสไตล์ ญี่ปุ่นกล่าวคือ จะราดซอสญี่ปุ่นมาบนเนื้อด้วย และ มีกรรมวิธีการย่าง ที่จะต้องอ่านใบปลิวรองจานก่อน และ ทำตามที่ทางร้านแนะนำไว้ รสชาดิจะดียิ่งนัก
นอกจากเนื้อ แล้ว ก็มีหมู ไก่ ทะเล และ เมนูที่ผมอยากแนะนำคือ เนื้อเป็ดย่าง+มิโซะ (เต้าเจี้ยว) มันอร่อยไม่แพ้เนื้อเลยจริงๆ ครับ ไม่เหม็นสาบด้วย
เมนูที่แนะนำ ก็คือ เนื้อ วากิว ซึ่งก็เป็นสุดยอดเนื้อจากญี่ปุ่น ซึ่ง 1 จานมีอยู๋ไม่กี่ชิ้นราคาครั้งสุดท้ายที่ไปทาน 300 บาท ชิ้นประมาณครึ่งฝ่ามือ แล่บางตกลิ้นละ 60-70 บาท!!!
แพงครับ แต่รสชาด และ ความนุ่ม อย่างไรก็ควรจะลองสั่งซักจานครับ ส่วนเมนูที่ผมสั่งบ่อยๆ ก็คือ อะไรที่มีคำว่า สันๆ ครับ สันนอก สันใน สันคอ สันกลาง อะไรก็ตาม ส่วนมากจะอร่อยครับ
ปิดท้ายด้วย เมนูประกอบอื่นๆ เช่น ข้าวปั้น มากิ กิมจิ และ หลังอาหารจะมี เมนูของหวาน เป็นผลไม้เชื่อม ราดบนน้ำแข็งใส ชามใหญ่มากกกก ให้ได้ล้างคอกันครับ
สนนราคาก็ท่านละประมาณ 500 บาท (ไม่มีของมึนเมานะครับ) ถือว่าแพง แต่รสชาดและความสะอาดถือว่าคุ้มค่ามากๆ ครับ อ้อบรรยากาศร้าน
มี 2-3 โซน คือ ห้องแอร์ กลางแจ้ง และ รอบๆร้านมีหลังคา ครับ ห้องน้ำสะอาดดีมาก ที่จอดรถสดดวกกว้างขวาง มีเด็กโบกรถครับ เปิดบริการช่วงเย็น 18.00-12.00 โดยประมาณครับ

ร้านที่หก
ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ วัดดงมูลเหล็ก นวลจันทร์ 62 ร้านนี้เก่าแก่ มีมาช้านานคู่กับซอยนวลจันทร์เป็นที่รู้จักกันอย่างกว้างขวาง ขายก๋วยเตี๋ยวเนื้อตุ๋น รสแซ่บน้ำข้น ปรุงมาบ้างโดยใส่พริกน้ำส้ม ที่เผ็ดร้อน
เหมาะสำหรับแก้แฮงค์ได้เป็นอย่างดีครับ ร้านนี้อยู่ติดๆ กับตึก TEAM เมนูแนะนำคือ ก๋วยเตี๋ยว ลูกชิ้นเนื้อ/เนื้อเปื่อย/เนื้อสด/หรือ เกาเหลารวม+ข้าวเปล่า ก็ไม่เลวครับ
หรือ หากยังไม่สะใจ มีเป็นหม้อไฟ ซึ่งรับรองว่าอิ่มแน่นอนครับ นอกจากนั้นก็มีเมนู เนื้อสะเต๊ะ หมูสะเต๊ะ ไว้ทานเล่นด้วยครับ สนนราคาก็ 60-100 บาทแล้วแต่วัตถุดิบครับ
การจอดรถก็ จอดริมถนน หรือ หลังร้านได้ ไม่กี่คัน หากจะให้ดี จอดฝั่งตรงข้ามร้านเดินนิดหน่อย แต่สะดวกกว่ามากครับ บรรยากาศในร้าน ไม่สะอาดเท่าไร หากพาสาวๆคุณหนูอนามัยไป
เธอเหล่านั้นอาจจะไม่พึงพอใจครับ

ร้านที่เจ็ด
ร้านที่เจ็ดไม่เหมือนชาวบ้านเขาเพราะเป็นร้านขายเนื้อโคขุน ซึ่งต้องเอาไปปรุงเองที่บ้าน ซึ่งอยู่ในเส้นทางนวลจันทร์สายเก่า หรือ ซอยรามอินทรา 40 หากมาจากถนนรามอินทรา
หากมาจากซอยนวลจันโดยปกติ พอผ่านวัดนวลจันทร์ให้เลี้ยวขวา ตรงสามแยกครับ
ร้านนี้สังเกตุยากหน่อย เพราะเป็นร้านเล็กๆ มองไม่ชัด แต่ ให้สังเกตุสนามฟุตบอลของ บริษัท หนังสือพิมพ์ สยามกีฬา ร้านจะอยู่ตรงกันข้ามสนามฟุตบอลนั้นพอดี
มีเนื้อโคขุนจำหน่าย ให้ท่านที่อยากลงมือทำเอง มีส่วนต่างๆให้เลือก ซึ่งดูลักษณะร้านแล้วมีความสะอาด อนามัยดีครับ

ร้านที่แปด
ในซอยนวลจันทร์ สายเก่า หรือ รามอินทรา 40 ติดกับสนามฟุตบอล ของบริษัท สยามกีฬานั่นเอง เป็นที่ตั้งของครัว เจ๊เขียด ซึ่งพี่น้องชาวสยามกีฬาให้เป็นที่รับประทานอาหารเย็น
และเป็นร้านเล็กๆ ที่สะอาดและมีรสชาดดีไม่แพ้ร้านอื่นๆในซอยนี้เลย ที่สำคัญเจ๊เขียดมีเนื้อก้อนใหญ่โต แขวนไว้ในตู้หน้าร้าน ซึ่งมองดูแล้วน้ำลายสอกันเลยทีเดียวสำหรับแฟนๆคนรักเนื้อ
เมนูแนะนำ คือ จิ้มจุ่มเนื้อ/หมูสามชั้นทอดน้ำปลา/ส้มตำ และ น่องลายผัดพริกไทดำ ซึ่ง หลังทานเสร็จจะรู้สึกร้อนท้องกันเลยทีเดียวสำหรับเมนูนี้ ถือว่าเด็ดมาก
ร้านเป็นตึกแถวห้องเดียว มีโต๊ะนั่งในตึก และ ริมฟุตบาต อีก 2-3 โต๊ะ สูบบุหรี่ได้เฉพาะภายนอกร้าน ห้องน้ำสะอาด จอดรถริมถนน (ที่จอดหายากมาก) เนื่องจากต้องแย่งกับพนักงานสยามกีฬา
ซึ่งหากต้องการความสะดวกก็ จอดเลยร้านไปซัก 100 เมตรจะสะดวกกว่ามากครับ ลบประมาณ ก็คนละ 200-300 บาทสำหรับเมนูเด็ดๆ แต่ถ้าเป็นอาหารตามสั่งจานเดียว ก็ 50-60 บาทเท่านั้นครับ

ร้านที่เก้า
ปากซอยรามอินทรา 40 นั่นคือลานกว้างเป็นที่ตั้งของสุดยอดร้านเนื้อเหมือนกัน นั่นคือ จิ้มจุ่มรามอินทรา กม.6 ซึ่งถ้าเปรียบเทียบกับ โคขุนคุณทองเป็นสิงห์เหนือ ร้านจิ้มจุ่ม กม.6 ถือเป็นเสือใต้ ครับ
โดยมีเมนูจิ้มจุ่มเป็นไฮท์ไลท์ของงาน บรรยากาศเป็นซุ้มไม้ไผ่ให้ความเป็นส่วนตัว หรือ นั่งภายในอาคารร้านซึ่งสามารถรองรับลูกค้าเป็นจำนวนมากได้ จอดรถในลานจอดสะดวก แต่เป็นพื้นลูกรัง
เวลาฝนตกอาจจะเลอะเทอะได้ เมนูแนะนำคือ เนื้อดาด ซึ่งติดป้ายโชว์ความภูมิใจนำเสนอขนาดใหญ่ไว้หน้าร้าน ซึ่งผมมีความเป็นมาอย่างไรคงต้องไปสอบถามกันเองครับ
ราคาเฉลี่ย 300-500 บาทตามแต่จะรับประทานธรรมดา หรือ ของพิเศษ เช่นเนื้อโคขุน ปลาเผา ห้องน้ำสะอาด พนักงานบาคนก็ดี บางคนก็อารมณ์เสีย คละเค้ากันไป

จบแล้วครับสำหรับร้านหลักๆ ของคนรักเนื้อ ซอยนวลจันทร์ ไว้ผมจะนำภาพมาลงเพิ่มเติมนะครับ ขอเวลารวมรวมซักพักครับ

boy2015

• TWCC Certified Trader
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 444

nickvicpark

• Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 3,293
  • คุณมีน้ำยาของคุณ ผมมีเครื่องขัดของผม ก็พอแล้ว
ขอบคุณที่่ช่วยชี้เป้าครับ    :mon11: :mon11: :mon11:

van31

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 66
แนะนำอีกร้าน ในซอยรางน้ำ ตรงข้าม ธ.กสิกรไทย ร้านประจำสมัยกินเนื้อวัว

ตอนนี้เลิกกินมา 3 ปีละ

surawat007

• - = ผู้จัดการ = -
  • 744
  • My nick name's BIRD
เนื้อวัว อดีตคือที่ 1 ที่จะเลือกสั่ง  :mon11: แต่ปัจจุบันเลิกมาได้จะ 3 ปีแล้วครับ และจะเลิกขาดด้วย  :mon09:

Troy

• Moderator
  • *
  • 1,995
  • กล้าๆหน่อยแล้วจะรุ่ง
เมื่อวานก่อนกินบาบีคิวเนื้อที่ขายตารถเข็นไม้ละ 10 บาท ผลคืออาหารเป็นพิษ ตอนนี้ยังปวดท้อง ถ่ายท้องอยู่เลย

surawat007

• - = ผู้จัดการ = -
  • 744
  • My nick name's BIRD
น่าจะไปเจอทำไม่สะอาดแน่ๆเลยครับ พี่Troy  :mon14: หายไวๆนะครับ  :mon18:
กระซิบหน่อยได้ไหมครับพี่ ว่าจะมี Meeting สายขัดอีกทีเมื่อไหร่ครับ  :mon01:

Troy

• Moderator
  • *
  • 1,995
  • กล้าๆหน่อยแล้วจะรุ่ง
น่าจะไปเจอทำไม่สะอาดแน่ๆเลยครับ พี่Troy  :mon14: หายไวๆนะครับ  :mon18:
กระซิบหน่อยได้ไหมครับพี่ ว่าจะมี Meeting สายขัดอีกทีเมื่อไหร่ครับ  :mon01:

เมื่อผมหายปวดท้องแล้ว  :mon01:  :mon09:

ยังนัดพวกรวมตัวกันไม่ได้เลยครับ ยุ่งๆกันหมด

readeye40

• 5
แนะนำเลยที่นี้ อร่อยมาก ไปบ่อย  :boy20: :boy20: :boy20:

boy2015

• 444
พูดแล้วหิว เอ็นเปื่อยนุ่มๆ

readeye40

• 5

fujitsu1

• 1,536

boy2015

• 444

boy2015

• 444
วันนี้แวะไปทานร้าน โคขุนคุณทอง
รายการอาหารที่เป็นบุฟเฟ่ ถือว่าแค่พอใช้ได้
แต่รายการเนื้อที่ไม่รวมบุพเฟ่สั่งต่างหาก จะอร่อยนุ่ม
ภาพรวมให้เกรดB+