You are Here:

<< คำศัพท์ในวงการ >>

ผู้เขียน (อ่าน 47245 ครั้ง)

Re: << คำศัพท์ในวงการ >>
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 17:25:34 »

0019

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 212
water beading = น้ำเกาะเป็นเม็ดกลมเหมือนน้ำบนใบบอน

ผมว่านะ ศัพท์พวกนี้ต้องตามอ่านกระทู้แล้วค่อยเก็บเอา มารวบรวมทีเดียวนี่ มันเยอะเกินอ่ะ เพราะบางตัวที่ถามมันเป็นชื่อรุ่นของแว็กซ์ด้วย  :mon10:
นั่นละครับพี่ ตามอ่านแล้วมันไม่เข้าใจอ่าครับ
พี่นึกถึงสภาพผมตอนนี้นะ ผมจะรู้มั้ย ถ้าเกิดเวลาพี่กล่าวถึง ผลิตภัณฑ์ตัวนึง ที่ไม่รู้จักมาก่อน เช่น ยี่ห้อ ฤาษีขี่ม้าหมุน รุ่น ไม้เท้ายอดทอง
แต่อ่านในกระทู้ก็บอกกันว่า.....โหย..ผมเพิ่งไปลอง ไม้เท้ายอดทอง มา เงาวิบๆ เลยครับ สะท้อนเป็นกระจกเลย.....เง่อ งงเลยครับ ยี่ห้อหรือเปล่า....เอ๊ะ รึว่าเป็นรุ่น....ฮึ รึว่าร้านเปิดใหม่หว่า  :boy07:

ก็เลยต้องรบกวนพี่ๆด้วยวิธีนี้ ^^

ขอบคุณอีกครั้งครับ :mon11:
แล้วก็ขออภัยอย่างสูงถ้าเป็นการรบกวนมากเกินไปครับ :mon19:

ไม่รบกวนหรอกครับ พี่ๆ เค้าใจดี ผมขอโทษด้วยละกันครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 17:51:00 »

vee®awat

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,166
เง้อ....ขอบคุณคร้าบบบบบบ :mon18:

ใจดีกันทั้งนั้นเลย

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 06:22:27 »

xcoolza

• สมาชิกถาวร
  • **
  • 116
               แจ่มอีกคนคับไม่งั้นมือใหม่นั้งเกาหัว

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 17:22:50 »

jelly

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 71
               แจ่มอีกคนคับไม่งั้นมือใหม่นั้งเกาหัว

แบบว่าเกาไปหลายทีเลยครับ  :mon19:

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 19:30:13 »

leo star

• - = เด็กรับรถ = -

• 30
น่าจะปักหมุดนะ ไม่งั้นน้องใหม่งงผมก็เข้ามาหลายวัน
ก็เพิ่งจะเจอกระทู้ไขปริศนาก็วันนี้อ่ะ :boy08:

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 15:35:51 »

hot coffee

• 7
copy เก็บไว้แล้ว ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 14:19:52 »

maythaphun

• 27
จิง ๆ น่าจะปักหมุดกระทู้นี้ไว้ด้านบนเลยนะครับ เผื่อใครไม่เข้าใจจะได้ดูได้เลย  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 18:33:13 »

1O Ś3C. ツ

• ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡
  • 1,808
  • Car Detailing ™
Car Care Product Abbreviations

#00==Meguiar's Hi-Tech Wash
#1==Meguiar's Medium-Cut Cleaner
#2==Meguiar's Fine-Cut Cleaner
#3==Meguiar's Machine Glaze
#4==Meguiar's Heavy-Cut Cleaner
#5==Meguiar's New Car Glaze
#6==Meguiar's Cleaner/Wax
#7==Meguiar's Show Car Glaze
#9==Meguiar's Swirl Remover 2.0
#10==Meguiar's Clear Plastic Polish
#16==Meguiar's Professional Paste Wax
#17==Meguiar's Clear Plastic Cleaner
#18==Meguiar's Clear Plastic Detailer
#20==Meguiar's Polymer Sealant
#21==Meguiar's Synetic Sealant 2.0
#26==Meguiar's Hi-Tech Yellow Wax
#34==Meguiar's Final Inspection
#36==Meguiar's Hi-Tech Cleaner
#38==Meguiar's Tire & Trim Dressing Gel

#39==Meguiar's Heavy Duty Vinyl Cleaner
#40==Meguiar's Vinyl & Rubber Cleaner/Conditioner
#62==Meguiar's Car Wash Shampoo and Conditioner
#66==Meguiar's Quick Detailer
#80==Meguiar's Speed Glaze
#81==Meguiar's Body Shop Professional Hand Polish
#82==Meguiar's Body Shop Professional Swirl Free Polish
#83==Meguiar's Dual Action Cleaner/Polish
#84==Meguiar's Compound Power Cleaner
#85==Meguiar's Diamond Cut Compound
#96==Meguiar's Medallion Premium Leather Cleaner
#97==Meguiar's Medallion Premium Paint Cleaner
#98==Meguiar's Medallion Premium Paint Polish
#105==Meguiar's Ultra-Cut Compound
#205==Meguiar's Ultra Finishing Polish

101== Duragloss PC (Polish & Cleaner)
105==Duragloss TPP (Total Performance Polish)
111==Duragloss CCP (Clear Coat Polish)
601==Duragloss Bonding Agent

1Z==Einszett products
303==303 Aerospace Protectant
3MFI==3M Finesse-It products,
3MPI==3M Perfect-It products
4*==Four Star Products
A2Z==Eagle One A2Z All Wheel Cleaner
AG==AutoGlym Products
AIO==Klasse All-In-One
APC==All Purpose Cleaner
AW==Duragloss Aqua Wax
BBT==Big Blue Towel (MF)
B&B==Poorboy'w World Bold n Bright
Beer==Special Aussie Detailing Drink
BO==Bowdens Own
CB==Clay Bar
CD or CCD==California Car Duster
CK==ClearKote products
CM==Clay Magic
CT==Cotton Towel
CW==Cleaner Wax
DACP==Meguiar's #83 Dual Action Cleaner/Polish, D
DC==Digital Camera or Detail City
DP==Detailers Pride Products
DPPSS==Detailers Pride Premium Surface Shield
EGP==Autoglym Extra Gloss Protection
EO==Eagle One products
EX==Poorboy's World EX Sealant with Carnauba
EX-P==Poorboy's World EX Pure Sealant
EX-P+==see above
FG==3M Finishing Glaze
FMJ==Menzerna Full Molecular Jacket Paint Protectant
FP==Menzerna Final Polish
GEPC==P21S Gloss-enhancing Paintwork Cleanser
GW==1ZGW Einszett Glanz Wax
H2O==Water (for Ratty)
IG==Stoner's Invisible Glass
IHG==3M Imperial Hand Glaze
IP==Menzerna Intensive Polish
KSG== Klasse Sealant Glaze
LC==Lake Country (Pad manufacturer) or Leather Conditioner
LS==Pinnacle Liquid Souver?n wax
LSP==Last Step Product
LV==Lexol Vinylex
Meg's or Megs==Meguiar's products
MF==Microfibre or Microfibre Towel
MG==3M Machine Glaze
MGC==Meguiar's Gold Class products
MP==1ZMP Machine Polish, Einszett Metallic Polish
MSLT==Stoner's More Shine Less Time spray
MT==Microfiber Towel
MW==ClearKote Moose Wax
NL==Poorboy's World Natural Look Dressing
NXT==Meguiar's NXT Generation Tech Wax
OB==Orbital Buffer
OCW==Optimum Car Wax
OP==Optimum Polish
OC==Optimum Compound
OHC==Optimum Hyper Compound
OTC==Over the Counter

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 19:40:29 »

Nakavabi

• 1,028
  • PAJEROSPORTSOCIETY
ขอบคุณพี่ปามากเลยครับ

MGมาแบบครบๆเลย

บางอย่างยังไม่รู้เลย

:mon17:

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 20:30:22 »

Monkydelufe

• - = ผู้จัดการ = -
  • 564
กระทู้นี้ผมจะเซพใน มายเฟบเวอร์ริดเลยค๊าบบบ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านน 55+

หายโง่ได้เยอะ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2010, 21:49:52 »

stars_san

• 16
อ่านแล้วได้ประโยชน์มากๆเรยครับ
 :mon18:

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 13:50:49 »

hajangking

• กว่างโซ้งมหาภัย

• 20
สุดยอดไปเลย สำหรับกระทุ้งนี้ :mon05: :mon05:

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 19:12:01 »

WhiteLine

• 12
 :mon18:มาเข้าเรียนด้วยคนครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 09:36:11 »

ETaJoe

• 5
ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ  :mon18:

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011, 14:29:07 »

pitsanukon

• 2
ขอบคุณครับเริ่มจะเข้าใจมั่งละ มือใหม่ครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 06 เมษายน 2011, 20:28:49 »

nut_spoon

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 88
  • แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!
ขอบคุณมากๆครับ  :mon18:   :mon17:

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2011, 10:05:28 »

Jompon

• ท่านใดต้องการโปรแกรมร้านอาหารติดต่อได้นะครับ คิดถึงระบบร้านอาหาร คิดถึงPerfectsolution
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 485
ความรู้ล้วนๆเลยครับ

1+

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 20:52:51 »

satang

• **
  • 149
hologram
cutting
จังหวะการ Buff 
Polisher 
Glaze
Polish to dry
wet look
 :mon07:

ให้ผู้รู้มาตอบล่ะกันครับ อิอิ   :boy08:

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 16:56:46 »

vee®awat

• 1,166
hologram
cutting
จังหวะการ Buff 
Polisher 
Glaze
Polish to dry
wet look
 :mon07:

ให้ผู้รู้มาตอบล่ะกันครับ อิอิ   :boy08:

compound โดยมากหมายถึงผงขัดที่ผสมอยู่ในน้ำยาขัด

cutting  หมายถึง ความสามารถในการขัด หรือตัดผิว Clear coat ออกไป ยกตัวอย่างน้ำยา Meguiar ที่มี Cutting #9 จะขัด Clear coat ออกได้มากกว่า Cutting#4

จังหวะการ Buff  (ขอผ่านครับ)

Polisher  คำนี้ประยุกต์ได้หลากหลายครับ แปลแบบโง่ๆ Polish= ขัด/ Polisher =เครื่องขัด, ผู้ขัด

Glaze (ไม่แม่น ขอผ่านครับ กลัวว่าผมอธิบายไปจะเข้าใจผิด)

Polish to dry (ไม่แม่น ขอผ่านครับ)

wet look ลักษณะของการสะท้อนแสง ดูด้วยตาเปล่าจะเห็นเสมือนว่ารถเราเปียกอยู่ตลอดเวลา หรือเรียกว่า เงาฉ่ำๆ บางท่านชอบแบบนี้

ช่วยตอบเท่าที่ตอบได้จ้า
รอน้าๆคนต่อไป :mon18:

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 17:38:34 »

vee®awat

• 1,166
Hologram ริ้วแสงสะท้อนวูบวาบๆ ส่วนมากเกิดจากอารขัดหยาบแล้วไม่ได้ขัดละเอียดต่อ แต่ไม่เหมือนกับ Swirl นะคับ