You are Here:

<< คำศัพท์ในวงการ >>

ผู้เขียน (อ่าน 48155 ครั้ง)

<< คำศัพท์ในวงการ >>
« เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 19:38:40 »

vee®awat

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,166
ขอออกตัวล้อฟรีก่อนครับ
**ถ้ามีคนเคยตั้งกระทู้แบบนี้มาแล้ว ผมขอลิ้งค์ด้วยครับ พยายามหาแล้วไม่เจอจริงๆ**

:mon11:

หลังจากอ่านเว็บมาหลายวันแล้ว
ก็เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง เนื่องจากคำศัพท์ที่ใช้กันจะเป็นแบบเฉพาะทางมากๆ ผมว่าถ้าคนที่ไม่รู้เรื่องรถเลย มาอ่านนี่งงจนท้อกันเลยทีเดียว (ว่าไปนั่น อิอิ)

จึงขออนุญาตถาม เผื่อคนอื่นด้วยเลยก็แล้วกันครับ
-ความหมายขอแต่ละคำ ที่ใช้เรียกในขั้นตอนการ ล้างและเคลือบสี.....ถ้าผมยกตัวอย่างมาจะเป็นการปล่อยไก่เสียเปล่าๆ...เชิญร่ายกันมาเลยครับ เต็มที่
-ตัวย่อต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อผลิตภัณฑ์ หรือ เทคนิคต่างๆ อันนี้งงเป็นอย่างยิ่ง แต่พอเข้าใจอยู่บ้างเช่น MG=แมกไกวร์, CG=Chemical guys อะไรประมาณนี้ เป็นต้น
-ยี่ห้อผลิตภัณฑ์ต่างๆ กับรุ่น อันนี้ยัง งง อยู่ อาจจะเพราะยังอยู่ในกะลาอยู่ รู้จักไม่กี่ตัว....พี่ๆเรียกสั้นๆผมก็เลยไม่รู้ว่า มันคือ ยี่ห้อ หรือรุ่น อันนี้เอาที่ดังๆ ใช้กันเยอะๆก็พอครับ ยิบย่อยไปมันมึนจะลำบากกันเปล่าๆ
-หน้าที่หรือการใช้งานผลิตภัณฑ์ต่างๆ ก็ยังมึนอยู่ครับ มันเยอะมาก :boy07:

ผมเข้าใจนะว่าต้องศึกษาเรื่อยๆถึงจะรู้เยอะ...แต่ผมขอตัวช่วยตามข้างบนนิดนึงนะครับ จะได้อ่านแล้วเข้าใจง่ายหน่อย
ขอขอบคุณมาตรงนี้ก่อนเลยครับ ขอให้รวยๆรถสวยรถเงากันทุกท่านนะครับ

:boy08:

Re: << คำศัพท์ในวงการ >>
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 19:56:52 »

Janram

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 763
รอสักครู่เดี๋ยว กูรูผู้เชี่ยวชาญจะมาตอบ (บ้างท่านในนี้ลองแล้วแทบทุกยี่ห้อ) :mon01:

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 19:58:51 »

vee®awat

• 1,166
รอสักครู่เดี๋ยว กูรูผู้เชี่ยวชาญจะมาตอบ (บ้างท่านในนี้ลองแล้วแทบทุกยี่ห้อ) :mon01:

ขอบคุณครับ

นี่ผมยกตัวอย่างมาให้....อ่านมา 1 ชั่วโมง ได้ความงง กับศัพท์เหล่านี้มาครับ
ไม่ทราบว่ามันเป็น ยี่ห้อ หรือ รุ่น หรือขั้นตอน หรือวิธีการ หรืออุปกรณ์ หรือบางคำมัน Intersect กันอยู่ ใช้ 1 คำมีหลายความหมาย....เง้ออออออออออ

syn
hot surface
water beading
prewax
spray wax
water spot
wg
MNS
sealant
tech wax paste
FZ
Detailing coat
MG#135
Prodetailer
Applicator Pad
Power Lock
Cobra
Autogeek
Ultimate Wash & Wax
Quick Detailer
Last touch
Spray Detailer
MPL
DGPS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 20:32:24 »

taipueng

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 417
Autogeek ---- ทรัพย์ จางงงง    :mon14:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 20:33:14 »

gokorat

• the
  • 766
    • http://www.cruzoptra.com
เอาเท่าที่ผมทราบนะครับ

syn = สังเคราะห์
hot surface = พื้นผิวรถที่ร้อน (ลง Wax ไม่ดีนะครับ)
water beading = น้ำไม่เกาะเมื่อลง Wax
prewax = น้ำยาใช้ลงก่อนลง Wax
spray wax =  Wax ชนิด spray แค่ฉีดๆแล้วเช็ด
water spot = คราบน้ำแห้งหลังจากเช็ดรถ หรือ โดนฝน
wg = ชื่อยี่ห้อ WolfGang
MNS = BLACKFIRE Midnight Sun
sealant = Wax สังเคราะห์
tech wax paste = Meguiars NXT Generation Tech Wax Paste
FZ = Wolfgang Fuzion
Detailing coat
MG#135 = Meguiars Mirror Glaze #135 Synthetic Spray Detailer
Prodetailer = Chemicalguys Prodetailer
Applicator Pad = ฟองน้ำลง Wax
Power Lock =  Menzerna Power Lock Polymer Paint Sealant
Cobra = ยี่ห้อผ้า Microfiber
Autogeek = Website www.autogeek.net
Ultimate Wash & Wax =   Meguiars Ultimate Wash & Wax
Quick Detailer = Meguiars Ultimate Quik Detailer
Last touch = Meguiars Last Touch Spray Detailer
Spray Detailer = น้ำยา Spray ไว้เก็บ Wax หรือ ฝุ่น
MPL = Menzerna Power Lock
DGPS =  Wolfgang Deep Gloss Paint Sealant  

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 21:10:08 »

vee®awat

• 1,166
เอ่อ...ที่ให้ไปแค่ตัวอย่างนะครับ เข้าใจว่ามีอีกเยอะ.....เยอะ...เยอะๆๆๆๆๆ เลยล่ะครับ
ถ้าท่านใดช่วยอนุเคราะห์ช่วยตอบจะดีมิใช่น้อย...ขอบคุณอีกครั้งจร้าาาาาาาาาาาา :mon11:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 21:13:51 »

zaugustra

• 788
ขอบคุณด้วยคนครับ...

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 21:52:34 »

nickvicpark

• Moderator
  • *
  • 3,293
  • คุณมีน้ำยาของคุณ ผมมีเครื่องขัดของผม ก็พอแล้ว
ฉลากดำ = autoglym ultra deep shine หรือ uds
ฉลากทอง = autoglym extra gloss protection
ฉลากแดง = autoglym super resin polish

รอท่านอื่นมาต่อ  :mon01:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 21:56:12 »

leksilenzer

• เศษแก้วมันบาดคน..คำพูดของเศษคนมันบาดใจ
  • 1,047
  • สูงมากระวังตกเจ็บ!!
ฉลากดำ = autoglym ultra deep shine หรือ uds
ฉลากทอง = autoglym extra gloss protection
ฉลากแดง = autoglym super resin polish

ฉลากทองนี่ไม่ใช่ซอสพริกเหรอครับพี่นิค :mon01:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 23:24:17 »

taipueng

• 417
Z-AIO  = zaino all in one
Z2.      = zaino clearcoat finish protectant
Z5.      = zaino swirl & fine scratch protectant
Z6.      = Quick detail

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 01:19:27 »

nickvicpark

• Moderator
  • *
  • 3,293
  • คุณมีน้ำยาของคุณ ผมมีเครื่องขัดของผม ก็พอแล้ว

ฉลากทองนี่ไม่ใช่ซอสพริกเหรอครับพี่นิค :mon01:

ซอสปรุงรสก็มีครับ :mon01:
เอ๊ย ไม่ใช่  :boy04:
เดาแล้วว่าต้องมีมาแบบนี้   :boy11:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 06:16:58 »

0019

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 212
water beading = น้ำเกาะเป็นเม็ดกลมเหมือนน้ำบนใบบอน

ผมว่านะ ศัพท์พวกนี้ต้องตามอ่านกระทู้แล้วค่อยเก็บเอา มารวบรวมทีเดียวนี่ มันเยอะเกินอ่ะ เพราะบางตัวที่ถามมันเป็นชื่อรุ่นของแว็กซ์ด้วย  :mon10:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 07:52:45 »

BimmerS3

• **
  • 234
  • ไม่มีใครรัก และดูแลรถเราได้ดีไปกว่าตัวเราเอง
รออ่าน สะสมความรู้อยู่คร้าบ  :mon08:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 08:32:50 »

bb

• ***ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว***
  • 423
 :mon18: :mon18: :mon18:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 08:52:56 »

vee®awat

• 1,166
water beading = น้ำเกาะเป็นเม็ดกลมเหมือนน้ำบนใบบอน

ผมว่านะ ศัพท์พวกนี้ต้องตามอ่านกระทู้แล้วค่อยเก็บเอา มารวบรวมทีเดียวนี่ มันเยอะเกินอ่ะ เพราะบางตัวที่ถามมันเป็นชื่อรุ่นของแว็กซ์ด้วย  :mon10:
นั่นละครับพี่ ตามอ่านแล้วมันไม่เข้าใจอ่าครับ
พี่นึกถึงสภาพผมตอนนี้นะ ผมจะรู้มั้ย ถ้าเกิดเวลาพี่กล่าวถึง ผลิตภัณฑ์ตัวนึง ที่ไม่รู้จักมาก่อน เช่น ยี่ห้อ ฤาษีขี่ม้าหมุน รุ่น ไม้เท้ายอดทอง
แต่อ่านในกระทู้ก็บอกกันว่า.....โหย..ผมเพิ่งไปลอง ไม้เท้ายอดทอง มา เงาวิบๆ เลยครับ สะท้อนเป็นกระจกเลย.....เง่อ งงเลยครับ ยี่ห้อหรือเปล่า....เอ๊ะ รึว่าเป็นรุ่น....ฮึ รึว่าร้านเปิดใหม่หว่า  :boy07:

ก็เลยต้องรบกวนพี่ๆด้วยวิธีนี้ ^^

ขอบคุณอีกครั้งครับ :mon11:
แล้วก็ขออภัยอย่างสูงถ้าเป็นการรบกวนมากเกินไปครับ :mon19:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 09:51:26 »

cerberus

• - = เด็กรับรถ = -

• 22
Wolfgang = ฝูงหมาป่า ที่มารุมกัดกินกระเป๋าเงินพวกเรา

:boy07:

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 10:34:49 »

หมอเยี่ยม

• **
  • 263
  • รักมินท์คนเดียวและตลอดไป
ผมแนะนำให้คุณไปอ่านกระทู้เก่าๆ แล้ว Post ถามในนั้นจะดีกว่านะครับ เพราะคงจำไม่ได้เหมือนกัน
แต่โดยหลักการของผลิตภัณฑ์ ที่ใช้ย่อๆกัน

concept จะเป็น ชื่อผลิตภัณฑ์ตามด้วยรุ่นครับ เช่น MGQUD = Meguiars Quick Ultimate Detailer เป็นต้น ลองเข้า Web เหล่านี้เพื่อใช้อ้างอิงครับ

ถ้าขึ้นต้นด้วย ผลิตภัณฑ์เหล่านี้นะครับ

MG: www.meguiars.com
Zaino: www.zainostore.com
WG,PIN,Optimum,DP : www.autogeek.net
BF,Menzerna : www.properautocare.com
migliore:http://www.migliorewax.com/
nanolex,dodojuice,zymol: www.monzacarcare.com

ลองช่วยตัวเองดูนะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 10:48:13 »

น้ๅหuม™

• Moderator
  • *
  • 3,832
  • U Never Wash Alone
รอห้องซื้อขายเปิด เด๋วน้า ก็ทราบชื่อผลิตภัณท์ และตัวย่อ เองครับ มีภาพประกอบอีกตะหาก

ส่วนศัพท์เฉพาะที่ไม่เกี่ยวกับผลิตภัณท์ ก็ ตามเกจิ ด้านบน ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 11:26:11 »

anuwatu

• บุคคลทั่วไป
เครดิตข้อมูลทั้งหมดนี้ โดยพี่เอก 9GoalAutobrite นะครับผม ขอบคุณพี่เอกด้วยค้ราบบบบ

เรามาขยายความชื่อย่อต่างๆที่นิยมใช้ในบอร์ดกันครับ
สำหรับสมาชิกใหม่ๆจะได้ทราบ จะได้เข้าใจตรงกันครับ
อันนี้เคร่าๆนะครับ เดี๋ยวยี่ห้ออื่นมาเพิ่มให้ภายหลัง

1.MG =Meguiar's (Product Brand)
#6 =Clener Wax (Cleaner Wax)
D-151=Paint Reconditioning Cream (Pre Wax)
UC = Ultimate Compound (Compound)
#21 =Synthetic Sealant 2.0 (Saelant)
#135 =Synthetic Spray Detailer (Detailer)
UQD = Ultimate Quick Detailer (Detailer)
LTD = Last Touch Detailer (Detailer)

2.BF = Blackfire (Product Brand)
-BF GEP =Blackfire -Gloss Enhancing Polish (Pre Wax)
-BF WDM=Blackfire -Wet Diamond (Saelant)
-BF MNS = Blackfire -Midnight Sun (Paste Wax)
-BF DGS =Blackfire -Deep Gloss Spray (Detailer)

3.CG = Chemical GUYS (Product Brand)
408 = Vertua-Bond408 (Pre Wax)
109 = Jetseal109 (Sealant)
5050 = (Paste Wax)
AIO = All In One

4.MZN =Menzerna (Product Brand)
MZN FMJ = Menzerna -Full Molecular Jacket (Saelant)
MZN PWL =Menzerna -Power lock (Saelant)
MZN AS =Menzerna -Acrylic Shield (Detailer)

5.WG =Wolfgang (Product Brand)
WG PPE =Wolfgang -Paintwork Polish Enhancer (Pre Wax)
WG DGPS =Wolfgang -Deep Gloss Paint Sealant 3.0 (Saelant)
WG Fuzion =Wolfgang -Fuzion (Paste Wax)
WG DGSS =Wolfgang -Deep Gloss Spritz Sealant (Detailer)

6.AG =Auto Glym (Product Brand)
AG UDS =Auto Glym -Ultra Deep Shine (Saelant)
AG SRP =Auto Glym -Super Resin Polish (Saelant)
AG HD = Auto Glym -Hi Definition (Paste Wax)

7.4* = Four Star (Product Brand)
4*UPC=Four Star -Ultimate PreWax Cleanser (Pre Wax)
4*UPP =Four Star -Ultimate Paint Protection (Saelant)

Nu =Nu Finish
LC = LakeCountry
M&C = My and Carr
B&D = Black&Decker
Paste wax = Wax ขี้ผึ้ง(มักบรรจุในกระปุก)
Sealant = Wax สังเคราะห์(มักบรรจุในขวด)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 11:38:29 »

vee®awat

• 1,166

ขอขอบคุณทุกๆความเห็น