You are Here:

แก้ตัวใหม่ กับการล้างห้องเครื่อง Ford Focus 2006 (3 นาทีเสร็จ)

ผู้เขียน (อ่าน 11424 ครั้ง)

Noomnoi

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,145
    • AUTOWAX365
หวัดดีครับ น้าๆ

วันนี้มาแก้ตัวใหม่ เคยมาแชร์แล้วครั้งนึงปีกว่ามาละ แต่ตอนนั้นเครื่องมือยังไม่ค่อยพร้อม รอบนี้มีของเล่นเพิ่มนิดหน่อย

เริ่มเลยแล้วกันนะครับ หลังจากที่ล้างห้องเครื่องเจ้า Ford Focus เมื่อเกือบๆ 2 ปีที่แล้วก็ยังไม่ได้แตะอีกเลย ฝุ่นนี้ไม่ต้องพูดถึงเหมือนไม่เคยล้างมาก่อน

อุปกรณ์ประกอบการแสดง

1. Meguiar's All Purpose Cleaner Plus หรือ APC+ (พระเอก)
2. Gloria Foam Master FM10 + Spray Lance (นางเอก)
3. Daytona Speed Master Jr. Brush
4. Mothers Wheel Brush
5. SM Arnold Large Vent Brush
6. Mikata Blower
7. Car Pro PERL

คำเตือน : การล้างห้องเครื่องด้วยน้ำ อาจจะทำให้รถของท่านคิดถึงบ้านเกิดนะครับ เพราะฉนั้นทำด้วยความระมัดระวังที่สุดด้วยครับ

วิธีการ

1. ก็ไม่มีอะไรยุ่งยากครับ ก่อนอื่นหาพลาสติกมาคุ้มส่วนที่ไม่ต้องการให้เปียกก่อนนะครับ เช่น หัวเทียน จานจ่าย ECU กล่องฟิวซ์ ข้อต่อสายไฟต่างๆ และจุดสำคัญอื่นๆ ที่ท่านเห็นสมควร
2. เมื่อทำการห่อหุ้มเรียบร้อยก็ใช้น้ำฉีดเปล่า อาจจะใช้ฟอกกี้ หรือ สายยางก็ได้ แต่อย่าเปิดแรงจนส่วนที่หุ้มไว้กระจายนะครับ เอาแค่ชำระล้างพวกฝุ่นออกก่อน
3. ใช้ APC+ ผสมน้ำอัตราส่วนประมาณ 1:10 ถ้าสกปรกมากหรือมีคราบน้ำมันเยอะ ก็อาจจะผสมเข้มได้ตามต้องการ
4. ฉีด APC+ ให้ทั่วห้องเครื่อง สามารถใช้ขวดฟอกกี้ได้ครับ แต่ผมมี Gloria FM10 อยู่เลยใช้ให้เป็นประโยชน์สูงสุด
5. ใช้แปรงเท่าที่ท่านจะหาได้ ทำความสะอาดให้ทั่วครับ แปรงทาสีก็ได้ ถูกด้วย
6. ล้างด้วยน้ำเปล่า อย่าปล่อยให้น้ำยาแห้งติดนะครับ
7. ใช้ Blower เป่าไล่น้ำ ให้แห้ง อาจจะใช้วิธีติดเครื่องยนต์ให้ห้องเครื่องร้อนขื้น เพื่อที่จะได้แห้งเร็วขึ้น ก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใดครับ
8. ผสมน้ำยาเคลือบห้องเครื่องใส่ขวดฟอกกี้ฉีดและใช้ฟองน้ำเช็ดให้ทั่ว
9. ทิ้งไว้ให้เแห้งประมาณ 1-2 ชั่วโมง เท่านี้ก็หล่อแล้วครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/xuj0hfO2sq0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/xuj0hfO2sq0</a>

ก่อนล้าง

ฝุ่นเยอะ

คราบน้ำมันด้วย

เสร็จแล้ว ลง CarPro PERL เคลือบ แต่ยังไม่แห้ง

fujitsu1

• 1,535
สุดยอดครับน้าหนุ่ม  :mon18: :mon17: :mon17:

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • *
  • 2,270
  • Line ID : tanathat55
 :mon17: :mon17: :mon17:

tongpower

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 352
สะอาดเอี่ยมอ่องครับพี่หนุ่ม ว่าแต่ไฟเบรคเปลี่ยนใหม่รึยังครับ
 :mon17:

bigthanapon

• - = ผู้จัดการ = -
  • 617
  • เปิดท้ายขายของ 0859374748 ธนพล
 :mon17: :mon17: :mon17: :mon17: :mon17:

Cowboy VI

• 1,938
  • ChacK KoraT - JoHo
สะอาดเอี่ยมเลยครับพี่หนุ่ม....  :mon17: :mon17:

icetee

• สมาชิกถาวร
  • 1,298
สุดยอดมากเลย ดำใหม่มาก  :mon17:

tongpower

• 352
ถ้าเรื่องความสะอาดเงางามของตัวเครื่อง ผมว่าไม่เกี่ยวกับประสิทธิภาพเครื่องยนต์ครับ แต่ถ้าเราทำความสะอาดพวกกรองอากาศ อันนี้ช่วยได้ ส่วนกี่เดือนควรล้าง อันนี้น่าจะอยู่ที่สภาพครับ ถ้าผมล้างใหญ่แบบพี่หนุ่มครั้งนึง หลังจากที่ผ่านไปซัก 2 อาทิตย์ผมจะเอาผ้ามาเช็ดฝุ่น เอาโบลวเวอร์ เป่า จากนั้นก้อฉีด hyper dressing แต่ถ้าไม่ได้ดูแลแบบต่อเนื่อง จนฝุ่นเขรอะ ผมก้อจะล้างใหญ่อีกที

Noomnoi

• 1,145
    • AUTOWAX365
ขอบคุณน้าโต้งมาช่วยตอบครับ

ไฟท้ายเปลี่ยนแล้วครับ ขั้วมันเจ๊ง โดนไป 300 กว่าบาท ข้างเดียวแพงใช้ได้เลย  :boy08:

peep_sonax

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 110

kati348

• - = เด็กรับรถ = -

• 28
ฉีด APC+ ให้ทั่วห้องเครื่อง สามารถใช้ขวดฟอกกี้ได้ครับ แต่ผมมี Gloria FM10 อยู่เลยใช้ให้เป็นประโยชน์สูงสุด

Gloria FM10 ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ น่าสนใจมากมาย

kho

• Everyday is A neW DaY
  • 1,662
สุดยอดมากครับคุณหนุ่ม

amadeus

• - = เด็กรับรถ = -

• 13
Before กับ After นี่ ถ่ายด้วยรถคนละคันใช่ไหมครับ  :mon08: :mon08: :mon08: แซวเล่นนะครับ

เก่งมากครับ ห้องเครื่องที่ ฝุ่นแขระ คราบอะไรต่อมิอะไรเยอะเยอะมากมาย ท่านก็สามารถขจัดออกให้อันตระธานหายไปโดยสิ้นเชิงครับ :mon17: :mon17:

Jahhaha

• 2,221
  • @@น้ำยาซักผ้าไมโครฯ และผ้าไมโครไฟเบอร์เกรดA@@
 :mon18: :mon17:
สุดยอดเลยพี่หนุ่ม  สวยวิ้งๆ

boy2015

• 444
สวยครับ หมดฝนนี้คงล้างเหมือนกัน

owen

• 1,289
  • ผู้เสพความเงา
เยี่ยมเลยครับ  :mon17:

ulala

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 258
 :mon18: สะอาดเอี่ยมเลยครับ