You are Here:

ภาพทริป.. ทำบุญท่องเที่ยว โดย น้าแคน..(อัพภาพ ครบ 100% ละครับ)

ผู้เขียน (อ่าน 10561 ครั้ง)

ล่าซิ่ง

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 954
ภาพค่อนข้างเยอะทีเดียว สำหรับทริปนี้
ตากล้องมากมาย หลายท่าน กระทู้นี้ เป็นภาพจากกล้องผมครับ
เริ่มภาพแรก กับสายหมอก ยามเย็นที่สะพานข้ามแม่น้ำแคว อ.ทองผาภูมิ

ขอบคุณ..รถนำขบวนชาวทริป จากพี่เอกเก้าโกลท์ ครับ
พี่พาพวกเราเดินทางมาแบบสะดวกโยธิน..

เครื่องดื่มดับกระหาย.. ที่ขาดไม่ได้
ดับกระหาย ก่อนเลย 3 ขวด...

ขอบคุณ..แบ้งค์จิว ที่ต้อนรับเป็นอย่างดี
ขอบคุณ..คุณป้า และ คุณลุง สำหรับอาหารตอนรับ อร่อยมากๆครับ

บรรยากาศ ไร่ซาตั้ม ยามค่ำคืน ที่มืดมิด
หลังจากอิ่มท้องแล้ว ก็ได้เวลาตั้งวง...
หยิบกล้อง มาเก็บภาพ ท่ามกลางความมืด
กับแสงไฟใต้ต้นไม้ สวยงามดีเหมือนกัน..

เติมสีสัน การมาเยือนของชาว TWCC ด้วยการวาดภาพไฟ...
(รอภาพเสริม จากเพื่อนร่วมทริปในมุม อื่นๆครับ)

ภาพนี้..  ผลงานพี่นิค ที่ลงทุนวาดแสงกวาดสี ภายในเต้นท์ ให้สวยงาม..

อีกสักภาพ.. จากผลงานพี่นิค
กับเต้นท์ ที่รอการใช้งานมากว่าสองปี (แอบแซว) กกก...

บ้านพัก เรือนเล็ก กับแสงไฟนีออน...

เติมสีสัน หลังคา และ สนามหญ้าด้วย การวาดแสงและสี จากไฟฉาย..
ถูกใจชาวทริปกับกิจกรรม วาดภาพด้วยไฟฉาย..

กิจกรรมรอบกองไฟ.. ที่น้าหนมปังรอคอมายาวนาน ก็มาถึง....

ภาพค่ำคืนแรก... จากกล้องผม ฝากไว้เท่านี้ครับ
ไปต่อกันที่ ภาพยามเช้าเลยครับ...

Re: ภาพทริป.. ทำบุญท่องเที่ยว โดย น้าแคน..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 19:33:08 »

ล่าซิ่ง

• 954
ฝาก พิกัด ไร่ซาตั้มครับ..

ยามเช้า ณ.ไร่ซาตั้ม อ.ทองผาภูมิ..
สายหมอก กับอากาศเย็นๆ ยามเช้า....

บรรยากาศ ยามเช้ากับสายหมอก...

บรรยากาศ เรือนรับรองหลังใหญ่ บนเนินเขา...
กับแสงยามเช้า...

เดินเก็บภาพแสงยามเช้า ไปเรื่อยๆ อากาศเย็นสบาย...

สะดุดตากับ ดอกไม้สวยงามหน้าเรือนรับรอง...
สวยงามถูกใจจริงๆ...

ดอกอะไร หน้าตาเหมือนนกเงือก แห่งป่าทองผาภูมิ..
ใครรู้บอกทีครับ ว่าดอกอะไร...

เดินไปเรื่อยๆ 100 กว่าไร่ มาสะดุดตากับแสง ยามเช้าตัดผ่านพุ่มไม้ใบบัง..
แสงแบบนี้ หายากในเมืองหลวง ต้องเก็บมาฝากละ..

องค์ประกอบภาพไม่เน้น เพราะอยากได้แค่แสงโบเก้ยามเช้า...
ถูกใจผมอีกแล้ว...

เดินไปเรื่อยๆ ก็เจอกับ..
ดอกหญ้ากับแสงริมไล้ท์... หลังดำ...

เดินมาเจอแมงมุมน้อย... กำลังเต๊ะท่าให้ถ่ายภาพ
 :mon18:

Re: ภาพทริป.. ทำบุญท่องเที่ยว โดย น้าแคน..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 19:33:19 »

ล่าซิ่ง

• 954
สายหมอกยามเช้า กลั่นตัวเป็นหยดน้ำ...
กับดอกไม้สีเหลืองสด..

ส่องดู ครอโรฟิว ใบมะละกอ กกก...
กับละอองน้ำ เต็มใบ..

แสงสวยๆ สีสวย แบบ 50:50
กับกอหญ้า หลังดำ...

ยกมาทั้งกอแบบไล่โทนสี..
ดอกหญ้าเรืองแสง...

เม็ดน้ำจากสายหมอก...
เกาะหน้าต่าง สวยงาม..

เดี๋ยวไปต่อกันที่ สะพานมอญครับ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 19:33:32 »

ล่าซิ่ง

• 954
ออกเดินทางสู่ สังขละบุรีกันละครับ...
บรรยากาศ ข้างทาง ทะเลสาบเขื่อนเขาแหลม...

เรือนแพ..
พบเห็นได้ทั่วไป บริเวณทะเลสาบ..

สะพานมอญรึป่าวเนี่ย ไม่น่าจะใช่...
ทำไมเป็นปูน...ไม่ใช่ไม้...

อ่อ... สะพานข้ามแม่น้ำรันตี กกก.. นึกว่าสะพานมอญ...
เพลงประจำแม่น้ำรันตี ประทับใจมากครับ กกก...

ลำนี้ถูกใจขาลุยย..
สีทาบ้านนนนนน..... เขียวๆเลย..

เส้นนำสายตาโคมไฟหัวกลมๆ ไปหาคนหัวกลมๆ...
ณ.จุดชมวิว...

ถึงแล้ววววววว....
สะพานมอญ...........

:mon18: :mon18: :mon18:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 19:34:07 »

ล่าซิ่ง

• 954
ลองชมภาพแบบ 3 สไตล์ภาพ  3มุมภาพ ดูครับ..

สไตล์ภาพ 1 มุมที่ 1

สไตล์ภาพ 2 มุมที่ 1

สไตล์ภาพ 3 มุมที่ 1

สไตล์ภาพ 1 มุมที่ 2

สไตล์ภาพ 2 มุมที่ 2

สไตล์ภาพ 3 มุมที่ 2

สไตล์ภาพ 1 มุมที่ 3

สไตล์ภาพ 2 มุมที่ 3

สไตล์ภาพ 3 มุมที่ 3

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 19:34:20 »

ล่าซิ่ง

• 954
จากสะพานมอญ เรามาต่อกันที่วัดวังก์วิเวการาม กันครับ...
ศิลปะแบบพม่า ดูแล้วมีมนต์ขลังดีจัง

เพื่อเพิ่มความขลัง ผมเลือก picture style clear จากกล้อง canon..
ลองชมดูครับ...

ภาพภายนอกครับ เห็นทรงหลังคา แล้วพอจะทราบได้ทันทีว่า..
เป็นงานศิลปะแบบพม่า..

งานแกะสลักลาย....

ภาพนี้ผมชอบนะ.. ถ่ายเสร็จมีพระรูปนึงเดินผ่านแล้วบอกว่า
เอ่อ ไม่ค่อยมีใครถ่ายนะ....
ลองทายดูสิครับ ว่าภาพอะไร...?

เข้ามาด้านใน...
พยามมองหาภาพแปลกตา.. ที่ไม่ใช่มุมมหาชนมาฝากเพื่อนสมาชิกครับ
แล้วก็สะดุดตากับ ภาพวาด เทวดา...

ภาพวาดพระพุทธ

ทั้งสองภาพด้านบน อยู่เหนือขึ้นไปจากภาพนี้ครับ
และภาพนี้ บอกตามตรงครับ ว่าทึ่งในความสวยงาม
ของงานฝีมือช่าง...

หลวงพ่ออุตตมะ...
ภาพจากระยะไกล...

พระพุทธรูปด้านในครับ...

ก่อนที่จะเดินออกมา..
ก็หันไปเห็น งานแกะสลักลายไม้  เป็นแนวรั้วยาว....
แต่ถ่ายมาเพียงช่วงเดียวครับ

สำหรับคำบรรยายภาพในส่วน ภายในวัด หากผิดพลาดต้องขออภัยครับ
เพราะผมเป็นชาวมุสลิมครับ..

เดียวเราไปต่อกันที่ เจดีย์พุทธคยา (จำลอง) กันครับ..

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 20:07:25 »

ล่าซิ่ง

• 954
ณ.เจดีย์พุทธคยาจำลอง..
(เข้าใจว่าของจริงอยู่ที่อินเดียนะ)

จากภาพองค์รวมๆ ผมขอซูมดู งานบัวปูนปั้นดีกว่า..
ภาพแบนๆ แต่ได้มิติจากงานปูนปั้น..
สีสัน ลายเส้น สวยงามแปลกตาดี..

จากจุดนี้..รวมถึงช่วงเดินเล่นบนสะพานมอญผมเก็บกล้อง DSLR แล้วใช้โพราลอยด์ ละครับ
เนื่องจากสมัยนี้ไม่ค่อยมีใครอัดภาพเป็นฟิลม์กันแล้ว
ผมเลยบริการ อัดภาพเป็นที่ระลึกใหกับเพื่อนร่วมทริป ทุกๆท่าน..
แบบทันใจ เป็นของกำนัล ครับ...
หวังว่าคงจะถูกใจ กันเน๊าะ..

สุดท้ายระหว่างเดินทางกลับมาที่พัก ก็แวะเก็บภาพสายน้ำตก
ริมข้างทางมาได้1ภาพครับ
อย่างกับหาอาซี วิ่งลงไปถ่ายแล้วก็ไปต่อ 555...

เดี๋ยวมาต่อกันที่ มื้อค่ำ เก้ง กว้าง กบ... อร่อยๆ กับกิจกรรมคืนที่สอง...

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 20:07:38 »

ล่าซิ่ง

• 954
มาต่อกันที่ ไร่ซาตั้ม ในคืนที่สองครับ

กับข้าววววว... แสนอร่อยจากฝีมือป้าเดือนนนน เยอะมาก น้ำพริกปลาทูเขื่อน (มีด้วยหรอ?) กินกันไม่หมดเลย

ป้าเดือนจัดมาให้ตามที่ Requesttttttttttt..
เมนูเก้งสับผัดเผ็ด...

กบภูเขาทอดกระเทียม...

ยำผักหวานไข่ขาว...

อิ่มท้องงงงงงงงงงงงง...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 20:07:53 »

ล่าซิ่ง

• 954
เดินย่อยให้หายอิ่ม....
มาปล่อยโคมลอยเล่น....

ลมบนที่นี่แรงมาก ปล่อยแล้วนับ 1-10 โคมลอยออกนอกประเทศไปแล้ว..
ถ่ายไม่ทันเลย..

เหลือผมคนเดียวละ ที่ยังสนุกกับไฟฉาย

ตั้งกล้อง 30 sec วาดไฟฉายไปเรื่อย...

ลองอีกที....

ย้ายมาวาดบ้านพักด้วยไฟฉายอีกรอบ...

เต๊นท์บ้าง ๆ ...

แล้วก็ต้องเก็บกล้องละครับ คืนนี้น้ำค้างแรงมาก เกาะหน้าเลนส์ถ่ายอะไรไม่ได้ละ..
เดี๋ยว พรุ่งนี้ ไปเที่ยวสันเขื่อนกันครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 20:08:07 »

ล่าซิ่ง

• 954
ต่อกันที่เขื่อนเขาแหลมครับ..

มาที่นี่แล้วคิดถึงสมัยเรียนและช่วยที่บ้านทำงาน สมัยมาสร้างบ้านพักพนักงานการไฟฟ้าที่นี่..

รู้สึกดีที่ได้กลับมาอีกครั้ง..

ทางขึ้นสันเขื่อน..

ผนังเขื่อน ที่กักเก็บน้ำลึก 150 เมตร..

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 20:08:22 »

ล่าซิ่ง

• 954
ภาพชุดสุดท้ายจากกล้องผม...

มี Portrait บางส่วนจากสมาชิกที่ร่วมเดินทาง ไปกับทริปนี้ครับ..

ม้อดนิค.

อีกสักภาพกับพี่ใหญ่ที่น่ารักของน้องๆ

ม้อดตู้.

ม้อดเอส.

และสุดท้าย..

โปรแบ้งค์ ตากล้องนกกะเรียน..

ขอขอบคุณทุกท่าน..
ขอขอคุณช่วงเวลาดีๆ..
และ ขอขอบคุณเวป TWCC ที่พาเรามาพบกัน..

พบกันใหม่ทริปหน้าครับ
 :mon10:

ปล.ติดตามภาพ ได้จากท่านอื่นๆต่อไปครับ.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 20:08:55 »

ล่าซิ่ง

• 954
...... :mon03: :mon03: :mon03: ....

ภาพทริปนี้ เนื่องจากรีบย่อภาพใส่กรอบ เพื่อนำมาให้เพื่อนๆชม

จนไม่ได้แก้ WB ที่ผิดเพี้ยนในบางภาพ ต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ ด้วยครับ

Benzze

• 081-807-6467
  • TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 8,756

หนุ่มหล่อคนนี้ ใครครับ

Nguanza

• เดินหน้าสู่สายขัด ^^
  • 816
  • เรารักรถเก่าและความเงาของรถเก่า
มาแระ ๆๆ   :mon02:

EzKimO

• 946

watnao

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 147
อดปาดเลย รอชมๆ :boy09:

leksilenzer

• เศษแก้วมันบาดคน..คำพูดของเศษคนมันบาดใจ
  • 1,047
  • สูงมากระวังตกเจ็บ!!
ปูเสื่อแล้ว!! :mon18:

l3ankx

• - = ผู้จัดการ = -
  • 613
  • หลายสิ่งอย่าง
ร้ายกาจมากฝีมือ ท่านพี่

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 22:07:15 »

TA_PONG

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 292
ดอกอะไร หน้าตาเหมือนนกเงือก แห่งป่าทองผาภูมิ..
ใครรู้บอกทีครับ ว่าดอกอะไร...

หม้อข้าวหม้อแกงลิงรึเปล่าครับ  :mon01:

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 23:11:12 »

wongwarut

• 089-0044-500
  • Librarian
  • 4,484

:mon18: สวยๆๆๆ อ.แคนดาวเหนือ 13°