You are Here:

แนะนำการล้างห้องเครื่องซิตี้ใหม่ด้วยค่ะ

ผู้เขียน (อ่าน 8911 ครั้ง)

NeungZaa

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 137
พอดีเป็นมือใหม่หัดล้างเองคะ

อยากทราบว่าเวลาล้างต้องระวังตรงไหนเป็นพิเศษมั้ย

แล้วควรใช้ผลิตภัญฑ์อะไรบ้าง ขอบคุณค่ะ

Re: แนะนำการล้างห้องเครื่องซิตี้ใหม่ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 08:16:25 »

thunder

• - = ผู้จัดการ = -
  • 713
ข้อควรระวังในการล้างห้องเครื่อง
ปิดท่ออากาศ ใช้ถุงพลาสติกครอบหนังยางรัดไว้ ป้องกันน้ำเข้า (ท่อจะอยู่ด้านขวามือเรากรณีหันหน้าเข้าหารถ )
กล่องระบบไฟฟ้า หาถึงพลาสติกมาครอบไว้เหมือนกัน หนังยางรัดไว้ (กล่องที่ว่าจะอยู่ใกล้แบตเตอรี่) อ่านในคู่มือรถจะได้เข้าใจง่าย
ส่วนผลิตภัณฑ์ที่จะใช้ เดินดูตามห้างมีอยู่หลายยี่ห้อ ทั้งแบบสเปรย์น้ำ สเปรย์กระป๋อง  อีกอย่างน้ำยาเคลือบเงา เช่นเคลือบเงาคอนโซล เบาะอะไรทำนองก็ใช้ได้
อุปกรณ์อีกอย่าง แปรงทาสีขนาด1นิ้ว
ส่วนขั้นตอนในการล้าง
ไม่ควรใช้น้ำฉีดแรง ควรใช้น้ำก๊อกเปิดตามปรกติเพราะไม่ทำความเสียหายกับอุปกรณ์ในห้องเครื่อง
เปิดน้ำรดห้องเครื่องให้ทั่ว ฉีดน้ำยาให้ทั่วทุกซอก ที่คิดว่าสกปรก เน้นฉีดตรงจุดที่มีคราบฝังแน่น แล้วตามด้วยแปรงท่าสี ขัดพอให้คราบหลุดออก
เสร็จแล้วเปิดน้ำล้างน้ำยาที่ฉีดและคราบสกปรก ให้สะอาด หาผ้านุ่มๆ มาเช็ดน้ำให้แห้ง ทุกซอกทุกมุม
เมื่อแห้งพอหมาดแล้ว เอาถึงพลาสติกที่ครอบไว้ ตรงท่ออากาศ และ กล่องไฟฟ้า ออก ***ห้ามลืมเด็ดขาด ไม่งั้นถ้าคุณไม่เอาออก ตอนสตาร์ทเครือ่ง อาจมีปัญหาได้***
เสร็จแล้ว สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้10-15นาที เพื่อไล่ความชื่้น เพราะตอนรถสตาร์ทติดไว้ จะเกิดความร้อน เพื่อไล่ความชื่นที่ยังค้างอยู่ในห้องเครื่อง
ขั้นตอนต่อไป หลังจากดับเครื่องทิ้งไว้สักพักให้เครื่องเย็นลง ถึงใช้ น้ำยาเคลือบเงาเบาะ คอนโซล เช็ดถู เพื่อให้เงางาม   เป็นอันเสร็จพิธี ครับ ... :boy19: :boy19: :boy19:

Re: แนะนำการล้างห้องเครื่องซิตี้ใหม่ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 08:21:21 »

thunder

• - = ผู้จัดการ = -
  • 713
อีกนิดครับ กรณีรถใหม่ ไม่ควรล้างห้องเครื่องครับ ยกเว้นเสียแต่ ห้องเครือ่งสกปรกมากๆ ปรกติรถใหม่5-6เดือน ถ้าไม่ขับลุยน้ำลุยโคลน ยังไม่ควรจะล้างนะครับ การล้างห้องเครื่อง ไม่ควรจะล้างบ่อยเกินไป เพราะปัญหาจากความชื่นอาจมีผลต่อระบบการทำงานของระบบไฟฟ้า และแม้กระทั่งระบบเครื่องยนต์ได้ครับ ควรล้างเท่าที่จำเป็นเท่านั้นครับ.. :boy19: :boy19:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 08:25:23 »

TA_PONG

• สมาชิกถาวร
  • **
  • 292
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=12542.0

รีวิวล้างห้องเครื่อง Honda City ของน้ำติ๊บครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 09:15:41 »

nutsza

• สมาชิกถาวร
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 391
ข้อมูลแน่นเลย ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 14:59:43 »

NeungZaa

• **
  • 137
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะค๊าบบบ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย  :mon11: :mon05:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 17:39:34 »

usbthai

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,085
  • Zymol Thailand
    • Tida CarCare
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=12542.0

รีวิวล้างห้องเครื่อง Honda City ของน้ำติ๊บครับ

:mon17:  :mon17:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 01:32:47 »

Xaaxi

• มือใหม่ (พยายาม)หัดขัด...
  • - = เด็กรับรถ = -

• 49
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ :mon18:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 22:17:18 »

jk3

• 15
  • ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
ขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 19:11:06 »

we~are~note

• 21

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 21:46:28 »

Shadow_Broker

• วันไหนเข้าห้องซื้อขาย ได้เรื่องเสียตังตลอด
  • - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 88
ผมว่าจะล้างห้องเครื่องทุกครั้งที่ล้างรถระหว่างรอแว๊กเซ็ตตัวนะครับ
ล้างแบบธรรมดา ผ้าเปียกลูบ ฉีดน้ำยา degreaser แล้วเอาผ้าเช็ด
เช็ดบ่อยๆคงไม่ต้องล้างแบบเอาน้ำฉีดมั้งครับ ยกเว้นลุยโคลนหรือลุยน้ำท่วมมา

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013, 16:14:08 »

mintkung5

• **
  • 160
ผมว่าจะล้างห้องเครื่องทุกครั้งที่ล้างรถระหว่างรอแว๊กเซ็ตตัวนะครับ
ล้างแบบธรรมดา ผ้าเปียกลูบ ฉีดน้ำยา degreaser แล้วเอาผ้าเช็ด
เช็ดบ่อยๆคงไม่ต้องล้างแบบเอาน้ำฉีดมั้งครับ ยกเว้นลุยโคลนหรือลุยน้ำท่วมมา
มีน้ำยาตัวใหนแนะนำมั่งครับ  เพราะผมก็ไม่ค่อยกล้าล้างแบบเอาน้ำฉีดครับ  :boy11:

แนะนำการล้างห้องเครื่องซิตี้ใหม่ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2015, 09:24:22 »

คนแก่รับล้างรถ

• *
  • 75
การล้างที่ปลอดภัยต่อระบบไฟฟ้าของรถยนต์ด้วยเครื่องพ่นล้างขัดห้องเครื่องยนต์ ด้วย Dry ice
ไม่ใช้น้ำ ไม่ใช้เคมี ไม่มีความชื้นตกค้าง เป็นนวัตกรรมใหม่ที่ล้างพ่นขัดด้วยน้ำแข็งแห้ง
ขออภัยที่อาจจะรบกวนเวลาของท่านสมาชิก แต่ขอนำเสนอบริการใหม่ๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 21:19:05 »

• *
  • 75
ได้อยู่กับเครื่องพ่น Dry ice blasting นี้เป็นเวลา 5 เดือนพอมีประสบการณ์พอสมควร
ในกรณีรถใหม่มีภาพตัวอย่างผ่านการใช้งานมาประมาณ 6เดือน วิ่งไม่เกิน 7,000กม.
หากจะเช็ดแบบพี่หลายคนแนะนำก็โอเคแต่ใช้เวลาและความพยายามมากหน่อย สำคัญถ้าไปจ้างตามคาร์แคร์จะราคาเท่าไหร่

แต่หากล้างด้วย เครื่องพ่น Dry ice blasting ผมว่าง่ายมากใช้เวลาประมาณ 5นาที
หากคุยกับคาร์แคร์ที่เขาแบ่งค่าบริการตามความยาก เช่น S, M, L ผมว่าแบบนี้ S อาจจะมากไปด้วยซ้ำ
ถ้าค่าบริการ 400 หรือ 500 บาท ผมว่ายอมให้เขาล้างดีกว่ามั้งครับ ไม่ต้องปวดหลัง เผลอๆได้แผลเอาง่ายๆ ไม่ทำไม่รู้

ภาพเปรียบเทียบก่อนล้าง-หลังล้าง

อีกภาพเพื่อยืนยันประสิทธิภาพ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 21:28:03 »

• *
  • 75
การล้างด้วยเครื่องพ่นน้ำแข็งแห้ง(Dry ice blasting)
ไม่ใช้น้ำ ไม่ใช้เคมี ปลอดภัยต่อระบบไฟฟ้า รวดเร็วเพียง 10 นาที

ภาพการสาธิตการล้างรถป้ายแดง

ภาพอีกมุมหนึ่ง แสดงก่อนล้าง - หลังล้าง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2015, 15:29:22 »

• *
  • 75
หมดห่วงเรื่องความปลอดภัย เครื่องสะดุด กล่องไฟเสียหาย น้ำเข้าอุปกรณ์ต่างๆ
สะอาดแบบที่มีรายละเอียดที่มากกว่า(สะอาดลึก) ล้างได้รวดเร็ว
ด้วยเครื่องล้างพ่น Dry ice เสร็จภายใน 10 - 15 นาที

ล้างได้ทั้งรถเบนซิน - ดีเซล - รถแก๊ส ได้อย่างปลอดภัย