You are Here:

กระทู้สำหรับมือใหม่ที่คิดจะเปิดคาร์แคร์ ต้องเตรียมการอะไรบ้าง จากเริ่มต้นจนร้านเสร็จ

ผู้เขียน (อ่าน 31647 ครั้ง)

buberry.lovelove

• - = เด็กรับรถ = -

• 1
ชอบครับทุกคนจริงใจมาก ผมกำลังศึกษางานด้านนี้ครับเบื่อเวลาเราไปล้างรถแร้วไม่ถูกใจเลยอยากทำเองครับแต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยล้างเปนอย่างเดียวไม่มีเทคนิคครับแนะนำด้วยครับก่อนตัดสินใจเปิดร้าน :mon14:

Nattavut

• 2
  • "ชีวิตคนเรา ... เกิดมาต้องสู้"
เตรียมใจ ยอมรับความเป้นจริง ว่ามันไม่ง่าย แต่มันก็ไม่ยากเกินสติปัญญา ของคนที่ตั้งใจ

ทำแล้วรวยก็เยอะ

ทำแล้วเสมอตัวก็เยอะ

ทำแล้วจะเจ๊งก็เยอะ

ทำแล้วเจ๊งก็เยอะ

แต่

ปัญหาทุกอย่าง มันแก้ไขได้

ถ้าเราตั้งใจจริง สู้ปัญหา ถ่อมตัว ไม่อวดฉลาด จริงใจ มีที่ปรึกษาที่ดีจริงใจ และรู้จักแบ่งปันแบบจริง ๆ ไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง

ขอให้ ทุกท่านโชคดี เอาชนะ ปัญหา ต่าง ๆ ไปให้ได้

งง สงสัย มี ปัญหา โทรหาผม เบอร์ ลองหาเอาไม่ยากครับ เดี๊ยวบอกเบอร์ไปในนี้  มีคนมาแขวะ อีก เซ็ง เดี๊ยวของขึ้น

ผมยินดี ตอบทุกคำถามถ้าผมว่าง และ ไม่ได้มาเปิดใกล้ ๆ ร้านผม

ผมมีแต่คำปรึกษาให้นะครับ ผมไม่ได้ขายของ ผมมีให้แค่คำปรึกษาจากประสบการณ์ และ ความจริงใจ

:mon11:

puandlimp

• 13
ขอสอบถามหน่อยครับ
การเปิดคาร์แคร์เราต้องขออนูญาติอะไรบ้างครับ
เช่น จดทะเบียนการค้าอะไรประมาณนี้ครับ

Jengnco1453

• 3
 :mon07: เงียบเลยครับ

Sattawat13

• 4
อยากรู้บ้างกำลังคิดจะเปิดที่ราชบุรีในหมู่บ้านอยู่ครับ :mon13: :mon13: :mon13:

โต้ง คาร์แคร์ พิจิตร

• "ดูแลรถท่านเหมือนรถเราเอง"
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 5,284
อยากรู้บ้างกำลัง คิดจะเปิดที่ราชบุรีในหมู่บ้านอยู่ครับ :mon13: :mon13: :mon13:

ขอให้โชคดีครับ ร่ำรวยๆ

Sattawat13

• 4
อยากรู้บ้างกำลัง คิดจะเปิดที่ราชบุรีในหมู่บ้านอยู่ครับ :mon13: :mon13: :mon13:

ขอให้โชคดีครับ ร่ำรวยๆ
ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ พอดีกำลังศึกษาข้อมูลอยู่เปิดเมื่อไรจะมาแจ้งอีกทีครับ  :mon01: :mon01: :mon01:

khunlii

• 13
อุปกรณ์ในการทำคาร์แคร์เล็กๆ เริ่มต้นต้องมีอะไรบ้างครับ

ตอนนี้ที่พอนึกออกก็มี

1. เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง 1 เครื่อง
2. เครื่องฉีดโฟม 1 เครื่อง
3. เครื่องดูดฝุ่น 1 เครื่อง
4. เครื่องขัด
5. ผ้าชนิดต่างๆ ในการเช็ดรถ
6. น้ำยาล้างรถ, น้ำยา wax รถ

ประมาณนี้หรือเปล่าครับ จำเป็นหรือไม่ที่ต้องมีแทงค์น้ำด้วยหรือเปล่าครับ สำหรับร้านล้างรถเล็กๆ ประมาณ 30 คันต่อวันครับ

ขอบคุณครับ

ShowMocyc

• 7
  • ขี่รถอะไรก็คุยกันได้ คนคุยกัน รถไม่ได้คุยกัน
    • ShowMocyc
อยากเปิดร้านล้างรถมากๆคับ ร้านเล็กๆก็พอ
อยากทราบ อุปกรณ์ที่ต้องมี และเงินลงทุนอ่าคับ

เพิ่มเติมคับ เห็นบอกว่าแฟรนไชน์ของ CG ราคาถูก เริ่มต้นที่ 3 แสน
ผมจะหาข้อมูลได้ที่ไหน และได้อะไรจาก CG บ้างคับ (CG ชื่อเต็มว่าอะไรอ่าคับ)

khunlii

• 13
อยากเปิดร้านล้างรถมากๆคับ ร้านเล็กๆก็พอ
อยากทราบ อุปกรณ์ที่ต้องมี และเงินลงทุนอ่าคับ

เพิ่มเติมคับ เห็นบอกว่าแฟรนไชน์ของ CG ราคาถูก เริ่มต้นที่ 3 แสน
ผมจะหาข้อมูลได้ที่ไหน และได้อะไรจาก CG บ้างคับ (CG ชื่อเต็มว่าอะไรอ่าคับ)

เพิ่งทราบจากพี่ในนี้ครับว่า CG คือ Chemical Guys ครับ :boy08:

Panutpong

• 5
อยากรู้ข้อมูลเหมือนกันครับ....ต้องเตรียมไรบ้างอะครับ

ยังไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน.....ทำเลมีแล้วครับ

มือใหม่มาก......ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

PRO_TON

• 5
มารับความรู้ด้วยครับ

khunlii

• 13
เหมือนจะเป็นกระทู้ร้างไปแล้ว  :mon14:

มีคนถามแต่ไม่มีพี่ๆ ช่วยตอบเลย

ผมก็กำลังศึกษาอยู่ ยังไม่มีร้านและทำเลเป็นของตัวเองเลยค้าบบบบ  :boy13:

wash_i_am

• รับทำโครงสร้าง วางระบบ จำหน่ายอุปกรณ์ส่ง และฝึกอบรมงานคาร์แคร์ 089 122 4595 เบียร์ครับ
  • TWCC Certified Trader
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 317
  • รับทำโครงสร้าง จำหน่ายอุปกรณ์ และฝึกอบรมงานคาร์แคร
เหมือนจะเป็นกระทู้ร้างไปแล้ว  :mon14:

มีคนถามแต่ไม่มีพี่ๆ ช่วยตอบเลย

ผมก็กำลังศึกษาอยู่ ยังไม่มีร้านและทำเลเป็นของตัวเองเลยค้าบบบบ  :boy13:

ช่วยดันกระทู้นี้ด้วยความรู้อันน้อยนิดซักหน่อยแล้วกันครับ

อย่างแรก ทำเลที่ตั้ง
   -เป็นหนึ่งในปัจจัยหลังที่กำหนดได้ทั้งกลุ่มลูกค้าและราคาค่าบริการ อย่างเช่นทำเลที่ตั่งร้านของท่านอยู่ในย่านชุมชนที่เป็นที่พักอาศัยเป็นหลัก โดยมากลูกค้าจะเป็นคนที่อยู่ระแวกใกล้เคียง ลูกค้ากลุ่มนี้ส่วนใหญ่จะนำรถมาจอดล้างแบบทิ้งรถไว้ ซึ่งในการเลือกทำเลแบบนี้อาจจะต้องมีที่เหลือไว้สำหรับจอกรถที่ล้างเสร็จแล้วมากซักนิด เพราะต่อให้ท่านเจ้าของขอเบอร์ติดต่อลุกค้าไว้แล้วโทรบอกแล้วแล้วก็ตาม เชื่อเถอะครับว่าลูกค้าบางท่านจะจอดไว้อีก 2-3 ชั่วโมงถึงจะมารับรถ(อันนี้เชื่อได้ครับ ผมเจอทุกเสาร์ อาทิตย์)    ซึ่งตรงข้างกับแบบในทำเลที่ติดถนนใหญ่ หรืออยู่ในปั้มน้ำมัน  ซืึ่งลูกค้าส่วนใหญ่จะเป็นแบบนั่งรอซะส่วนมาก  ซึ่งร้านในแบบนี้จะเน้นความเร็วของงานเป็นหลัง เพื่อให้หมุ่นเวียนรถได้ไว  เมื่อได้ทำเลแล้วก็ขอให้สำรวจร้านคาร์ในพื้นที่ใกล้เคียงที่ท่านอยู่ด้วยครับ  ว่าส่วนใหญ่ราคาค่าล้าง-ดูดฝุ่นและล้าง-เคลือบ แต่ละที่อยู่ที่เท่าไหร่  เพื่อใช้เป็นข้มมูลในการกำหนดราคาค่าบริการของท่านครับ

อย่างที่ 2 งบประมาณ
  -จิงๆแล้วก็ถึงว่าเป็นปัจจัยหลักในการเปิดร้านใหม่เลยก็ว่าได้  เพราะแน่นอนว่าท่านที่วางงบประมาณในการเปิดร้านไว้สูงย่อมได้เปรียบกว่าผู้ที่ในการเปิดร้านอย่างจำกัดแน่นอน  ทั้งในเรื่องของอุปกรณ์ที่มีความพร้อมมากกว่า การเลือกทำเลที่ตั่งที่ดีกว่า แต่ก็ไม่ใช่ว่าการมีงบประมาณที่สูงจะประสพความสำเร็จเสมอไปนะครับ  ถ้าตามความเห็นผม ผมว่าการบริหารจักการงบประมาณสำคัญกว่า ทางที่ดีในการเริ่มต้นเปิดร้านใหม่ อยากให้คิดคำนวนพวกค่าอุปกรณ์เอาเท่าที่จำเป็นก่อนครับ  พวกน้ำยาเองก็ให้คำนวนว่าให้ใช้ได้ซัก 1-2 เดือนก็พอแล้วครับ เพราะหลังจากนั้นท่านจะเริ่มคำนวนได้แล้วว่าท่านจำเป้นต้องใช้น้ำยาตัวใด มากน้องแค่ใหน เพื่อเป็นการไม่เอาทุนมาจมกัยน้ำยามากเกินไปครับ  และหลังจากคำนวนในส่วนทุนที่ใช้ในการเปิดร้านแล้ว  อยากให้แบ่งงบประมาณไว้ 30 % เผื่อเป็นทุนหมุนเวียนในร้านครับ   เพื่อเชื่อได้ครับว่าการเปิดร้านใหม่ๆมันจะมีรายจ่ายจิปาถะตามมาอีกมากมาย

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ  เดี๋ยวมาเขียนต่อให้

ปล.ทั้งหมดเขียนจากความเห็นส่วนตัวและประสบการณ์ที่เคยเจอมานะครับ อาจจะไม่ตรงใจหลายท่านก็ขออภัยด้วยครับ

Joe_dev

• 47
 ขอบคุณครับ มาดันกระทู้ขอความคิดเห็นอีกครับ

Chang Noi

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 533
ลองอ่านอันนี้ดูครับ
http://www.amcarcare.com/index.php?mo=1 :mon17:

boy2015

• TWCC Certified Trader
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 444
ข้อมูลยังน้อยอยู่

naei

• 1
รอติดตามด้วยคนครับ เก็บเกี่ยวเพื่อเติบโตครับ

Tongsom

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 917

ช่วยดันกระทู้นี้ด้วยความรู้อันน้อยนิดซักหน่อยแล้วกันครับ

อย่างแรก ทำเลที่ตั้ง
   -เป็นหนึ่งในปัจจัยหลังที่กำหนดได้ทั้งกลุ่มลูกค้าและราคาค่าบริการ อย่างเช่นทำเลที่ตั่งร้านของท่านอยู่ในย่านชุมชนที่เป็นที่พักอาศัยเป็นหลัก โดยมากลูกค้าจะเป็นคนที่อยู่ระแวกใกล้เคียง ลูกค้ากลุ่มนี้ส่วนใหญ่จะนำรถมาจอดล้างแบบทิ้งรถไว้ ซึ่งในการเลือกทำเลแบบนี้อาจจะต้องมีที่เหลือไว้สำหรับจอกรถที่ล้างเสร็จแล้วมากซักนิด เพราะต่อให้ท่านเจ้าของขอเบอร์ติดต่อลุกค้าไว้แล้วโทรบอกแล้วแล้วก็ตาม เชื่อเถอะครับว่าลูกค้าบางท่านจะจอดไว้อีก 2-3 ชั่วโมงถึงจะมารับรถ(อันนี้เชื่อได้ครับ ผมเจอทุกเสาร์ อาทิตย์)    ซึ่งตรงข้างกับแบบในทำเลที่ติดถนนใหญ่ หรืออยู่ในปั้มน้ำมัน  ซืึ่งลูกค้าส่วนใหญ่จะเป็นแบบนั่งรอซะส่วนมาก  ซึ่งร้านในแบบนี้จะเน้นความเร็วของงานเป็นหลัง เพื่อให้หมุ่นเวียนรถได้ไว  เมื่อได้ทำเลแล้วก็ขอให้สำรวจร้านคาร์ในพื้นที่ใกล้เคียงที่ท่านอยู่ด้วยครับ  ว่าส่วนใหญ่ราคาค่าล้าง-ดูดฝุ่นและล้าง-เคลือบ แต่ละที่อยู่ที่เท่าไหร่  เพื่อใช้เป็นข้มมูลในการกำหนดราคาค่าบริการของท่านครับ

อย่างที่ 2 งบประมาณ
  -จิงๆแล้วก็ถึงว่าเป็นปัจจัยหลักในการเปิดร้านใหม่เลยก็ว่าได้  เพราะแน่นอนว่าท่านที่วางงบประมาณในการเปิดร้านไว้สูงย่อมได้เปรียบกว่าผู้ที่ในการเปิดร้านอย่างจำกัดแน่นอน  ทั้งในเรื่องของอุปกรณ์ที่มีความพร้อมมากกว่า การเลือกทำเลที่ตั่งที่ดีกว่า แต่ก็ไม่ใช่ว่าการมีงบประมาณที่สูงจะประสพความสำเร็จเสมอไปนะครับ  ถ้าตามความเห็นผม ผมว่าการบริหารจักการงบประมาณสำคัญกว่า ทางที่ดีในการเริ่มต้นเปิดร้านใหม่ อยากให้คิดคำนวนพวกค่าอุปกรณ์เอาเท่าที่จำเป็นก่อนครับ  พวกน้ำยาเองก็ให้คำนวนว่าให้ใช้ได้ซัก 1-2 เดือนก็พอแล้วครับ เพราะหลังจากนั้นท่านจะเริ่มคำนวนได้แล้วว่าท่านจำเป้นต้องใช้น้ำยาตัวใด มากน้องแค่ใหน เพื่อเป็นการไม่เอาทุนมาจมกัยน้ำยามากเกินไปครับ  และหลังจากคำนวนในส่วนทุนที่ใช้ในการเปิดร้านแล้ว  อยากให้แบ่งงบประมาณไว้ 30 % เผื่อเป็นทุนหมุนเวียนในร้านครับ   เพื่อเชื่อได้ครับว่าการเปิดร้านใหม่ๆมันจะมีรายจ่ายจิปาถะตามมาอีกมากมาย

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ  เดี๋ยวมาเขียนต่อให้

ปล.ทั้งหมดเขียนจากความเห็นส่วนตัวและประสบการณ์ที่เคยเจอมานะครับ อาจจะไม่ตรงใจหลายท่านก็ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ ที่มาแชรืข้อมูล
ผมกำลัง ศึกษาอยู่ว่า จะเริ่มต้นอย่างไร
หรือ หาที่ๆเค้าจะเลิก แล้ว ไปทำต่อดี
ในเว็บนี้ พยายามอ่าน ว่า ที่ไหน จะเลิกกิจการ แต่หาไม่เจอ

starz.black.1

• 3

คือผมก็ไล่อ่านกระทู้หลายกระทู้แล้ว ก็พอจับจุดได้บ้าง ว่าจะเริ่มทิศทางไหน แต่ผมยังคาใจบางเรื่องด้วยผมยังเด็กอ่อนประสบการณ์ จึงอยากสอบ

ถามพวกพี่ๆที่เปิดร้านหรือมีความรู้ด้านนี้หน่อยคับ

ตอนนี้ผมมีทำเลที่คิดจะเปิด เป็นแถวนอกตัวเมืองค่อนข้างไกลหน่อย ซึ่งเป็นถนนเส้นหลักผ่านต่างจังหวัด ถนน 4 เลน ซึ่งที่ผมจะติดกับถนนใหญ่

เลย ผมก็ไปขับเวียนสำรวจในระแวกนั้น ข้ามตำบลหรืออำเภอ ประมาน 30-40 กมรอบทำเล ไม่มีร้านคาร์แคร์เลย แต่ว่ามันก็ไม่ใช้แหล่งชุมชน

เยอะอะไรนะคับ ก็ประมานว่าแถบชนบทหน่อยๆ มีเมืองก็ไม่ใหญ่มาก คาร์แคร์ส่วนใหญ่จะเน้นลูกค้าประจำใช้ไหมครับแล้วแบบขาจร ซึ่งทำเลแบบ

นี้ จะพอมีโอกาศไหมที่คนจะแวะ ซึ่งตามความคิดผมก็หวั่นๆเพราะผมมองว่า คงเป็นไปได้ยากที่คนขับผ่านเส้นทางนี้(ไปต่างจังหวัด) จะนึกแวะล้าง

รถ จะพอมีวิธีดึงดูดลูกค้าอย่างไรได้บ้างครับ นอกจากการบริการที่มีคุณภาพอย่างเดียว คืออยากสอบถามว่าพอเป็นไปได้ไหมที่จะลงทุน งบประ

มานตั้งไว้ 5-6แสน ซึ่ง 2-3 แสนจะเป็นค่าอุปกรณ์และโรงล้าง จะพอไหมครับ แล้วก็เงินหมุนเวียนประมาน 1-2 แสนจะทนอยู่ได้สัก 2-3 เดือน

ทำแบบระดับกลางครับขอบคุณล่วงหน้าครับ