You are Here:

มาแล้วครับ รูปวันมีตติ้งสายขัด ณ.ร้านน้านิค pixing ครับ

ผู้เขียน (อ่าน 11630 ครั้ง)

Boysicky

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 596
มาแล้วครับ กับรวบรวมรูปภาพจากวันมีตติ้งสายขัดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา
วันนี้ผมขอไม่อธิบายมากนะครับ เพราะว่ารูปเยอะ เอาบรรยากาศมาฝาก พร้อมบรรยายสั้นๆ อย่างตื้นตันใจ

เริ่มจากการล้างรถครับ มีน้าวี น้าเกียว น้านิก มาช่วยกันล้างและเช็ดแห้งรวมถึงลูบดินน้ำมัน เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนขึ้นเขียง

ผลงานของ MG#21 น้ำไม่เกาะครับ น้ำไม่เกาะ แถมทนอีกต่างหากครับ ดูได้จา่กล้อ

พร้อมเข้าห้องหอแล้วสินะน้องหนู

จากนั้นเริ่มเปิดพิธีโดยเชิญท่านประฑานขึ้นสู่ยอดเสา มากันมากหน้าหลายตา ทั้งจากประจวบ ชลบุรี ที่สำคัญ แพร่ครับท่าน

เริ่มอธิบายหลักการทำงาน และเคล็ดไม่ลับในการใช้โรตารี่

มากันพร้อมหน้าพร้อมตา ตั้งแต่รุ่นเดอะ มากิต้า :boy02:

พักทานข้าวกลางวัน จากนั้นเริ่มภาคปฏิบัติในห้องขัด

พี่มาร์ชกำลังอธิบายวิธีการวิเคราะห์รอยและความหนักหนาของงาน เห็นหน้าพี่มาร์ชคงไม่ต้องอธิบายความเน่า

พี่ทรอยกำลังเมามันส์กับการไล่จิ้ม ทั่วคัน เฉลี่ยอยู่ที่ 110-150

มาดูร่องรอยกันชัดๆ ว่าทำไมถึงต้่องเป็นคันนี้เท่านั้น

เริ่มตั้งแต่รอย swirl บางๆ จากการเช้ดล้างประจำวัน

ไปจนถึงรอยลึกที่เกิดจากเด็กนรก เอาโคลนป้ายแล้วถูๆอย่างสนุกสนาน ซึ่งต้องอาศัย wet sanding เข้าช่วย

สรุป รถผมมีทั้งตื้น ลึก หนา บาง ครบองค์ประกอบแห่งการขัดเป็นอย่างยิ่ง หลังจากชื่นชมและสำรวจรถผมทั้งคันจนสาแก่ใจแล้ว ก็ถึงเวลาลงมือเสียที

เริ่มจากแปะเทปกันก่อน

พี่มาร์ชอธิบายหลักการทำงานของน้ำยา และฟองน้ำ ซึ่งวันนี้เราเลือกใช้ผลิตภัณฑ์ของ Mirka (โปรดสังเกตหน้าน้าชัช ใครบังคับแกตื่นมาหรือเปล่าเนี่ย)

เชฟง้วนเริ่มลงมือ ดูลีลาการเลี้ยงฟองน้ำซะก่อน แกบอกว่ามุมนี้ ได้มาจากการเอียงคมมีดเวลาแล่เนื้อ  :boy02:

พี่มาร์ชเล่นข้างหน้า

น้าเอส 9 เล่นข้างหลัง (รูปหาย เดี๋ยวขอ recovery จากกล้องก่อน)

พี่ทรอยเล่นสีข้าง อย่างที่บอก ท่าต้องได้ อุปกรณ์ต้องพร้อม โดยเฉพาะ ยูนิฟอร์มเขียงหมู :mon08:

จากนั้น ใครใคร่ลอง มาลองกัน

ถึงตอนนี้ รอยวงๆ รวมทั้งรอย wet sand ก็อันตธานหายไปอย่างไม่น่าเชื่อ

เสร็จแล้วก็พาน้องไปอาบน้ำ โดยผมและน้าวีคุง ซึ่งอุตส่าห์แหกขี้ตา่ตื่นมาเป็นเพื่อนผมตั้งแต่เช้า ขอบคุณมากครับ ใสแจ๋วจิงๆ

เชฟง้วนยังไม่พอใจ เอา Green Clear ตามมาไล่เก็บคราบน้ำยา

เสร็จแล้วพาน้องเข้าห้องหอ รอพี่มาร์ชลงมือกระทำชำเรา ด้วย Gtenique C1.5 และ C2 ลงทั้งคันยกเว้นใต้ท้อง

ผลงาน C1.5 ครับ ใสนิ้งๆ

จากนั้น 15 นาที เอา C2 ไล่ลงทั้งคัน โดยเกล้ากระผมเอง ฉีดๆ พ่นๆ เช็ดๆ ก็ได้ประมาณนี้

ใสขนาดน้าวีส่องหน้าตัวเองเล่นได้

ได้เวลา่ชื่นชมผลงานกัน โปรดสังเกตุพุง :boy04:

ลงเสร็จทั้งคัน ชักรูปบันทึกความทรงจำ ว่าครั้งหนึ่งรถตูก็สีดำนะเว้ย

รวมสมาชิกและทีมงานสายขัด ปล.ตอนนี้น้าวีกััง ยังอยู่นะครับ แต่เป็นตากล้อง สุดยอดจริงๆคนนี้

ดูหน้าพี่ทรอย กับหลังคารถกันมั่ง

คลังแสงพี่มาร์ช

รวมผลงานส่งท้ายคืนวันขัด

เช้าวันรุ่งขึ้น กับผลงานหลังจากเซ็ตตัวเต็มที่แล้วครับ ปล.รูปไม่สวยเพราะครึ้มแต่เช้า :boy02: :boy02: :boy02:

ปิดท้ายด้วยรูปนี้ครับ

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณพี่ทรอย พี่มาร์ช เชฟง้วน น้าเอส9 ที่อุตส่าห์สละเวลาทั้งวัน แถมไม่พอยังยกอุปกรณ์มาแบบยกชุด ไม่ว่าจะเป็นชุดยูนิฟอร์มเขียงหมู ไฟฉายส่องกบที่พี่ทรอยสั่งตรงมาจากอังกฤษ เครื่องจิ้มวัดความหน้าของสี โรตารี่ชนิดต่างๆ น้ำยาขัด Mirka น้ำยาเคลือบ C1.5 C2 แถมพี่ทรอยยังมีควักมีดมาปาดกระดาษโชว์งานอดิเรกยามว่างของแกในยามวิกาลอีก :boy02: ขอบคุณจริงๆครับ (ปล.เฉพาะขัดซัดไป 5.30 ชม.)

ขอบคุณน้านิก เจ้าของร้านผู้เอื้ออารีย์ แถมมีหุ้นส่วนร้านกาแฟน่ารักอีกต่างๆหาก :boy08: ที่ให้ผมได้ใช้ห้องขัดที่พึ่งทาสีพื้นแห้งเืมื่อวาน (รอยล้อรถผมเจิมห้องขัดเป็นคันแรก ภูมิใจมากครับ) แถมไม่พอยังเลี้ยงขนมจีนแกงเขียวหวานมื้อเที่ยงแก่สมาชิกอีกต่างหาก ขอบคุณในน้ำใจจริงๆครับ

ขอบคุณน้าวีกัง ที่แหกขี้หูขี้ตา ตื่นมาช่วยผมล้างรถแต่เช้า น้าเกียวที่ช่วยกันลูบดินน้ำมันและเอาผ้าขนหนูผืนใหญ่มาให้แถมพาเพื่อนมาเป็นกำลังใจให้ผมอีก :boy08: รวมถึงน้าเจนที่ตามมาเป็นกำลังใจขอบคุณหลายครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่าน ที่ตามมาลุ้นและให้กำลังใจผม ไม่ว่าจะน้าสกล น้าชัช น้าบลาๆๆๆๆๆ อีกหลายที่ที่ผมไม่อาจเอ่ยนามได้หมด ณ.ที่นี้ ขอบคุณมากครับ

ท้ายสุด สุดท้าย ขอบคุณเวปนี้ ที่ทำให้ผมได้เจอเพื่อนๆ พี่ๆที่แสนดีครับ แล้วเจอกัน โปรเจคหน้า กับการคืนชีพยาริส 3 ปี ครึ่ง ใช่ไหมครับพี่ทรอย :mon01:

v_kung

• 714
แหล่มครับน้า (ยังไม่ได้ดูขอโพสก่อน)

โนบิตะ

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 78
สุดยอด มันอลังการงานสร้างมากคับ เหมือนหนังฟอร์มใหญ่ที่ได้ 10 รางวัลออลการ์ แค่เครื่องขัด + เครื่องวัดระดับ + เครื่องมือ ก้อเกินแสนแล้วคับ ผมว่าต้องเป็น civic ที่เงามากที่สุดตอนนี้ในประเทศแล้วคับ

icetee

• - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,298
ผลงานของ MG#21 น้ำไม่เกาะครับ น้ำไม่เกาะ แถมทนอีกต่างหากครับ ดูได้จา่กล้อ

น้าบอยใช้ MG21 ทายางหรอเนี่ย สุดยอด  :mon14:
ผลงานสายขัด TWCC สุดยอดจริงๆ :mon17: :mon17: :mon17:
ปล.ขัดเงาซะขนาดนี้ ดูแลรักษาให้ดีๆนะน้าบอย  :mon08:

es.cm

• 1,527
มาชื่นชมรถอ้ายบอยสีดำ สวยๆ เงาๆ และมิตรภาพงามๆของ TWCC ...   :mon18:

(อยากมีโอกาสไปบ้างจัง  :mon02:)

ole

• Moderator
  • *
  • 2,153
แอบเห็นงานนี้น้าบอย ยิ้มอย่างเบิกบานเชียว :mon17:

Benzze

• 081-807-6467
  • TWCC Certified Trader
  • 8,757
 :mon18: :mon18: :mon18:  

v_kung

• 714
เมื่อวานได้ข่าวว่านอนในรถเพราะกลัวเด็กเอาโคลนมาป้ายรถเล่นนิ

surawat007

• 744
  • My nick name's BIRD
 :mon17: :mon17: :mon17:

• Moderator
  • *
  • 3,503
  • I ❤ CarDetailing
    • www.at-siam.com
 :mon17:

gokorat

• the
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 766
    • http://www.cruzoptra.com
เรื่องความใสต้องยกให้รถคุณบอยเลยครับ ถือว่ารวมเอาเทพขัด ระดับต้นๆของ TWCC มาสถิตย์ผลงานอยู่ในคันเดียว ควรค่าแก่การจดจำเป็นอย่างยิ่งครับ  :mon18:

hifi.007

• ถ้าไม่คิด ชีวิตไม่ต่าง
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 217
ยินดีกับน้าบอยด้วยนะครับ  (ได้รถสีดำป้ายแดงสมใจ)
ขอปรบมือและชื่นชมสายขัด TWCC ทุกๆท่านครับ บอกตามตรง สุดยอด

EzKimO

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 946
อ่านมาตั้งนาน ตอนจบรูปสุดท้าย ยังไม่รู้จะตัดสินยังไงว่า น้าทรอยกับน้าบอยใครหล่อกว่ากัน อิอิ  :mon11:

bigthanapon

• 617
  • เปิดท้ายขายของ 0859374748 ธนพล
ขอบคุณมิตรภาพดีและความมีน้ำใจ จากสังคมชาว TWCC ได้ความรู้แถมได้มิตรภาพดีกลับมาอีก ชื่นชมทุกท่านครับ  :mon18: :mon18: :mon17:

tam_ja

• ทำ เท่าที่ทำได้ ให้ดีที่สุด
  • **
  • 128
    • tam_thanittha
ดูรูปก่อนทำ ไม่น่าเชื่อว่ารถน้าบอยจะมีรอยขนาดนี้ :mon14:

แต่ที่ไม่น่าเชื่อแต่ก็ต้องเชื่อก็คือผลงานหลังทำ :mon18:

น้าๆ สายขัดของเราแต่ละท่าน สุดยอด จริงๆ คะ :mon17:

น่าอิจฉาน้าบอยจัง  :mon11:

Chailog

• เก่าได้ แต่ห้ามเลอะ
  • 561
ไม่ต้องพูดถึงเรื่องผลงานเลย
น่าอิจฉาซีวิคคันนี้จัง

สุดยอดมากๆครับ

:mon17:

biggla

• **
  • 190
  • รถเน่าๆเอาไงดี
 :mon18:

Ingcoco

• Trainer คาร์แคร์ มืออาชีพ
  • 2,313
  • ฝึกสอนงานคาร์แคร์ ประสบการณ์ 12 ปี ไม่มีขาดทุน

รูปสวย  รถเงา  ยอดเลยครับ              :mon17:

soloshot

• 588
รถน้าบอยสวยสวดหยวดเลยครับตอนนี้ อืมก่อนขัดนี่รอยบานเลยนิ ในเวปนี้มีแต่คนดีดีนะครับ รุมขัดซะรถเงาวิ้งๆ  :mon17: :mon17:

เมื่อวานได้ข่าวว่านอนในรถเพราะกลัวเด็กเอาโคลนมาป้ายรถเล่นนิ

เด็กเวรที่ไหนทำกับรถน้าบอยหว่า ถ้าเจอนะฮึ่มจะ...ให้ตังค์พวกเด็กไปกินหนม ทำดีมาก :mon08: :mon08:

ssk30868

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 350
อัญเชิญเทพทั้งสำนักมาขัด ไม่สวยไม่รู้ว่าไงแล้วครับ แจ่มจริงๆ