You are Here:

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับปั้มน้ำแรงดันสูง ปั้มพ่นยา มอเตอร์ ปั้มลม เครื่องดูดฝุ่น ถามได้ที่นี่

ผู้เขียน (อ่าน 120290 ครั้ง)

pattaravit

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,349
ใครมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการใช้งานปั้มน้ำแรงดันสูง ปั้มพ่นยา  มอเตตอร์ปั้มน้ำ และ การบาลานซ์สเปคปั้ม เชิญถามได้ที่นี่ครับ จะพยายามเข้ามาตอบให้ทุกปัญหาครับ

กรุณาแจ้งข้อมูลต่างๆที่จำเป็นต่อการวิเคราะห์ด้วยนะครับ

แจ้งเพื่อทราบ

1.ทุกความเห็นที่ผมตอบ ตอบจากประสบการณ์ที่เจอมาของผม ถ้าไปขัดหรือสะดุดกับความเห็นของใครที่เคยตอบเอาไว้ก่อนในกระทู้นี้หรือในกระทู้อื่นก็.... ตามสภาพครับ

2.อาการบางอย่างผมไม่สามารถตอบได้ทั้งหมด หากผู้รู้ท่านอื่นจะร่วมแชร์ความรู้ด้วยก็ยินดีครับ

3.กระทู้นี้แบ่งปันความรู้เท่านั้นนะครับ ห้ามแปะเบอร์โทรร้าน พูดชื่นร้าน แปะลิ้งร้านค้า หรือ ขายสินค้าในกระทู้นี้ครับ

ขอบคุณครับ

Jay

• - = เด็กรับรถ = -

• 15
ขอ 2 คำถามนะครับ

การบาลานซ์สเปคปั้ม คืออะไรครับ  :boy07:

inter pump แท้ กับ ปลอม ดูยังไง ราคาแตกต่างกันมากไหม
ของแท้หาซื้อได้ที่ไหน ถึงจะมั่นใจได้ว่าแท้จริงๆ

ขอบคุณครับ

sammy499

• 19
  • WASH72 CAR DETAILING
เครื่องพ่นยาใช้กับแขนเหวียงแบบเครื่องฉีดน้ำแรงได้ป่ะครับ ถ้าได้ต้องเป็นสเป็กยังไงครับ มอเตอร์ ยี่ห้อ ประมาณนี้ครับ :mon02:

pattaravit

• 1,349
1.การบาลานซ์สเปคปั้ม คือ การเลือกชนิด,ขนาด,ประเภท ของ ปั้มแรงดันสูง มอเตอร์ และ หัวNozzle ให้เหมาะสม เพื่อที่จะได้ใช้งานประสิทธิภาพของปั้มชุดนั้นได้สูงสุด และ เพิ่มอายุการใช้งานของอุปกรณ์ให้ยาวนานขึ้นครับ

ยกตัวอย่างเช่น ปั้มอิตาลีแท้ชุดนี้คนขายบอกว่าใช้งานได้ 100 Bar แล้วทำไมเราเอามาใช้ 100 Bar ปรกติแค่แป๊ปเดียวพังแล้ว ทั้งที่ของก็เป็นของแท้ บางครั้งสาเหตุเหล่านี้เกิดได้จากการเลือกบาลานซ์ที่ไม่เหมาะสมครับ

หรือใช้ปั้มเหมือนกัน แต่ 100Bar ร้านนู้นแรงกว่า100bar ร้านเรา  :mon07:

เคสบาลานซ์ไม่เหมาะสม ถ้าเป็นปั้มสำเร็จรูปมาจากโรงงานจะไม่เจอปัญหาเหล่านี้ครับ แต่มักจะเจอกับร้านที่ซื้อปั้มแล้วเอามาประกอบขายเองครับ

ถ้ามีสเปค+รุ่นปั้มและมอเตอร์ แจ้งผมมาได้ครับ จะคำนวณดูให้ว่ามันลงตัวแล้วหรือยังครับ

จากประสบการณ์  มี 1 ในสาขาของผมเคยใช้ปั้มพ่นยาล้างเดือนละ 1600 คัน++ ใช้มา 10 เดือน พึ่งเปลี่ยนซีลไป 1 ชุดเองครับ เครื่องจักรอะไรก็ตามถ้าเราบาลานซ์มันอย่างเหมาะสมอายุมันก็จะยืนยาวครับ  :mon08:

2.อินเตอร์ปั้มแท้กับปลอม ในไทยของแท้มีขายอยู่หลักๆ 4 รุ่น คือ W98 W151 W201 W202 รูปทรงแต่ละตัวจะไม่เหมือนกันครับ แนะนำวิธีที่เหมาะสมใช้วิธีดูที่รูปทรงของตัวปั้มครับ ไม่แนะนำให้ดูสติกเกอร์หรือป้าย เพราะรูปทรงจะเป็นเอกลักษณ์ชัดเจนบล็อคมาจากโรงงาน

เวลาไปซื้อเราสามารถปริ้นรูปจากเน็ตในรุ่นที่เราจะซื้อไปเทียบดูได้ครับ รูปทรงภายนอกตั้วปั้มจะต้องเหมือนกัน แต่ไม่รวม Unloader Valve นะครับเพราะแล้วแต่ผู้ขายแต่ละเจ้าว่าจะจับคู่ปั้มเข้ากับ Unloader Valve ตัวไหนครับ

3.ราคาถูกหรือแพง ผมคิดว่าไม่สามารถบ่งบอกได้ว่าแท้หรือปลอมครับ

4.ของแท้หาซื้อได้ทั่วไปครับ แค่เรามีรูปั้มแท้ในมือ ปริ้นมาจากเน็ต เดินเทียบหาร้านที่ขายถูกที่สุดได้เลยครับ  สติกเกอร์ปั้มใครก็ก๊อปได้แต่รูปทรงปั้มมันก๊อปกันเป็นเรื่องยากมากครับ

5.ถ้าไม่มั่นใจ จะซื้อรุ่นไหน แจ้งมาได้ครับผมจะหารูปปั้มแท้ที่ถูกต้อง มาแปะไว้ในกระทู้ให้ดูครับและเพื่อเป็นความรู้ท่านอื่นๆด้วยครับ

6.ส่วนชิ้นส่วนภายในที่จะมีการปลอมก็มีแต่ชุดซีลลูกสูบครับ เปลี่ยนของแท้ออกแล้วเอาของเทียมใส่ โดยลูกค้าที่ซื้อไม่รู้เพราะตอนซื้อไม่ได้แกะดูพอใช้ไปซักพักก็พัง แต่ผมว่าถ้าร้านทำซะขนาดนี้ก็เกินมนุษย์แล้วเคสนี้เคยเจอมาครั้งนึงครับ

ขอบคุณครับ

pattaravit

• 1,349
เครื่องพ่นยาใช้กับแขนเหวียงแบบเครื่องฉีดน้ำแรงได้ป่ะครับ ถ้าได้ต้องเป็นสเป็กยังไงครับ มอเตอร์ ยี่ห้อ ประมาณนี้ครับ :mon02:

เครื่องพ่นยาใช้กับแขนเหวี่ยงได้ครับ แต่ถ้าเป็นปั้มพ่นยาที่ Flow Rate สูงจะมีผลกระทบในเรื่อง Pressure Drop ได้เล็กน้อยครับ

ขอทราบสเปคปั้มพ่นยา ขนาดและยี่ห้อของมอเตอร์ และ ขนาดรูท่อน้ำของแขนเหวี่ยงและความยาวของแขนเหวี่ยงด้วยครับ ผมจะช่วยดูเรื่อง Pressure Drop ให้ครับ

ขอบคุณครับ

pixnig

• ไม่หล่อ แต่จน ตึ่งโป๊ะ..!!!
  • สมาชิกถาวร
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 379
  • สวัสดีชาวโลก...!!!
ขอบคุณมากครับสุดยอดกระทู้ความรู้ ให้10กะโหลกครับ  :mon17:

เดี๋ยวสั่งโฟมกับน้ำยาพี่นะครับ 555

pattaravit

• 1,349
ขอบคุณมากครับสุดยอดกระทู้ความรู้ ให้10กะโหลกครับ  :mon17:

เดี๋ยวสั่งโฟมกับน้ำยาพี่นะครับ 555

ยินดีแบ่งปันทุกประสบการณ์ครับ

เรื่องค้าขายขออนุญาติหลังไมค์ครับ  :mon01:  เดี๋ยวผิดกติกากระทู้นี้ที่ผมตั้งเองอีกด้วย 5555+  :mon08:

nuttasit

• 23
 :mon17: :mon17: สุดยอดคับ   :mon18: :mon18:

biggy

• ดูแลรถทุกคันด้วยใจ
  • 1,658
 :mon18: :mon18: :mon18: :mon18: :mon18: :mon18:

sammy499

• 19
  • WASH72 CAR DETAILING
อยากทราบสเป็คที่ร้านพี่ใช้อยู่ครับง่ายดี ปั้มพ่นยา+มอเตอร์ จะได้แรงดันประมาณกี่บาร์ครับ ขอบคุณครับ

pattaravit

• 1,349
อยากทราบสเป็คที่ร้านพี่ใช้อยู่ครับง่ายดี ปั้มพ่นยา+มอเตอร์ จะได้แรงดันประมาณกี่บาร์ครับ ขอบคุณครับ
ถ้าเอาแบบที่ร้านใช้อยู่เลยก็

ปั้มพ่นยา 1 นิ้วครับ + มอเตอร์ 3 แรงครับ + โมดิฟายบางส่วนเพื่อให้ได้ค่า Pressure & Flowrate ตามค่าที่ต้องการครับ

ชุดปั้มและมอเตอร์ประกอบเอง ค่า alignment แบบเป๊ะด้วยการตั้งกับ Meter ครับ

แรงดันที่ได้ปัจจุบันใช้งานผมไม่ทราบครับ เนื่องจาก Pressure Gauge ที่ตัวปั้มพังผมถอดออกแล้ว แต่ที่ตัวปรับแรงดันผมหมุนลงสุดครับ

ถ้าเทียบความแรงกับเสียง เสียงของสายน้ำเวลาฉีดใส่ประตูรถ เสียงดังกว่า ปั้มแรงดันสูงที่ไม่เกิน 120 Bar ชัดเจนครับ

Weena Jad-Tem

• 1,622
  • ::::::::::::::
สอบถามหน่อยค่ะ
1. ปั้มพ่นยาตราเพชร 1 นิ้ว แรงดันมัน สูงได้แค่ 40 bar ที่ตัว pressure gauge มีขีดสีแดงๆบนหน้าปัด ใช้ได้ไม่เกิน 40 bar ใช้กับมอเตอร์ 3 แรง อยากทราบว่าเราสามารถเพิ่มแรงดัน เกิน 40 บาร์ได้ไหมค่ะ
2. ปั้มพ่นยาตราเพชร 1 นิ้ว เราสามารถใช้กับปีนฉีดน้ำแรงดันสูงๆได้ไหมค่ะ อยากให้พี่แนะนำหน่อยว่าใช้กับปีนแบบไหนดี
ขอบคุณค่ะ

โต้ง คาร์แคร์ พิจิตร

• "ดูแลรถท่านเหมือนรถเราเอง"
  • 5,284
 - ปั้ม ตราเพชร หน่วยมันไม่ใช่ บาร์ นี่ครับ

- ปั้ม ตราเพชร ใช้ปืน inter pump ได้ครับ ถ้าเกลียวมันเท่ากัน

• 5,284
ปั้ม ตราเพชร หรือ ปั้มพ่นยาทั่วไป หน่วยมันเป็น

กิโลกรัม / ตร.เซนติเมตร นะครับ

แล้วอีกอย่าง ปั้มพ่นยา 1 นิ้ว มันก็ต้องใช้ คู่กับ มอเต้อ 3 แรงม้านะครับ ถึงจะเหมาะ

pattaravit

• 1,349
1. ปั้มพ่นยาตราเพชร 1 นิ้ว แรงดันมัน สูงได้แค่ 40 bar ที่ตัว pressure gauge มีขีดสีแดงๆบนหน้าปัด ใช้ได้ไม่เกิน 40 bar ใช้กับมอเตอร์ 3 แรง อยากทราบว่าเราสามารถเพิ่มแรงดัน เกิน 40 บาร์ได้ไหมค่ะ
2. ปั้มพ่นยาตราเพชร 1 นิ้ว เราสามารถใช้กับปีนฉีดน้ำแรงดันสูงๆได้ไหมค่ะ อยากให้พี่แนะนำหน่อยว่าใช้กับปีนแบบไหนดี
ขอบคุณค่ะ
ตอบครับ
1.ตอบว่าได้ครับ แต่ได้ถึงแค่จุดๆหนึ่งเพราะปั้มพ่นยาออกแบบระบบคุมแรงดันภายในกระบอกสูบมาแค่ในระดับนึงเท่านั้นครับ โดยต้องมีการดัดแปลงที่ตัวปั้มด้วยครับและอาจจะต้องเพิ่มขนาดมอเตอร์ขึ้นไปอีกด้วยครับ เพราะจากที่ผมคิดดู Operate Flow&Pressure ของปั้มพ่นยา 1" ค่อนข้างจะเต็มขีดของมอเตอร์ 3 HP อยู่แล้วครับ

2.ตอบว่าใช้ได้ครับ แต่ Flow Rate ตกแน่นอนส่วนแรงดันไม่ตกครับเท่า Spec เดิมที่ปั้มทำได้ครับ

3.ส่วนตัวที่ร้านผมใช้ตัวนี้ครับ แข็ง ทน คุมกับราคาดีครับ

• 5,284
ปืนแบบ ในรูป

ผมเคยเห็น แถวที่ผมเอารถเกี่ยวข้าวไปรับจ้างเกี่ยวข้าว ครับ

ชาวนา  ชาวสวน  เค้าเอาไว้ รดน้ำผัก 

Weena Jad-Tem

• 1,622
  • ::::::::::::::
ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้มากอีกแล้ว  :mon11: :mon11: :mon11:

BungkanCity

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 52
ขอถามเรื่องสายหน่อยครับว่า เราสามารถใช้สาย ประเภทอื่นที่ไม่ใช่สายไฮโดรลิคได้ไหม (ราคามันสูงมากๆ)เห็นสีเหลืองกับสีน้ำเงิิน
และสายมีกี่ประเภทครับ ถักเหล็ก ยางแข็ง แล้วใช้สายลมแทนได้ไหมครับ

• 5,284
ขอถามเรื่องสายหน่อยครับว่า เราสามารถใช้สาย ประเภทอื่นที่ไม่ใช่สายไฮโดรลิคได้ไหม (ราคามันสูงมากๆ)เห็นสีเหลืองกับสีน้ำเงิิน
และสายมีกี่ประเภทครับ ถักเหล็ก ยางแข็ง แล้วใช้สายลมแทนได้ไหมครับ

ผมใช้ สายพ่นยาครับ คู่กับปั้มพ่นยาครับ

pattaravit

• 1,349

- ถ้าใช้กับปั้มแรงดันสูง 100 Bar++ ควรจะเป็นสายไฮดรอลิคครับ

- ส่วนราคาสายหาแหล่งที่ซื้อดีๆ ราคาพอสู้ได้ครับ สายจีน 2 ชั้นเบอร์ 6 ผมซื้ออยู่เมตรละ 150 ครับไม่รวมเข้าหัว สายอย่างดีผมซื้ออยู่เมตร 270 ครับ

- สายไฮดรอลิคมี 2 เกรดใหญ่ๆคือของจีนกับแบบอย่างดีครับ

วิธีสังเกตุง่ายๆ

จีนสายจะแข็งๆหนาๆเนื้อสายจะเป็นมองเห็นเป็นคล้ายๆผ้าพันหลายๆชั้น เล็บจิกไม่เข้า แบบนี้แข็งแต่เปราะครับพอใช้ได้ในระดับหนึ่ง

สายอย่างดี เนื้อจะเป็นยางอ่อน มองเห็นเป็นเนื้อยาง เอาเล็บจิกเข้าเหมือนเวลาเอาเล็บจิกยางรถยนต์ใหม่ๆ แบบนี้เนื้อสายจะอ่อนยืดหยุ่นดีให้ตัวได้ง่าย ทนทานกว่าครับ

- สายลมใช้แทนกันไม่ได้ครับตามสเปคสายลมรับได้ประมาณ 20 Bar ครับ