You are Here:

ห้องเครื่อง Prius ล้างอย่างไรครับ สายไฟ เยอะไปหมด

ผู้เขียน (อ่าน 7757 ครั้ง)

teerayut.kull

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 231
  • 0838988751(ตั้มครับ)
ท่านใดมีคำแนะนำบ้างครับ

Re: ห้องเครื่อง Prius ล้างอย่างไรครับ สายไฟ เยอะไปหมด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 21:29:43 »

3lackhearts

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 788
กำลังเครียดเหมือนกันครับจะเอายังไงกับมันดี พึ่งรับรถมาใช้ 3 อาทิตย์แล้วครับลุยฝนตลอด ยังไม่กล้าเปิดกระโปรงหน้าขึ้นมาดู

ในใจก็ได้แต่ผ้าชุบหมาดๆเช็ด แล้วก็เคลือบเอาเบาๆ  :boy17:

Re: ห้องเครื่อง Prius ล้างอย่างไรครับ สายไฟ เยอะไปหมด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 20:57:41 »

option

• ทำงานให้มากกว่าค้าจ้าง
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 169
รถรุ่นใหม่ๆเข้าป้องกันดีจะตายไม่เหมือนรถเก่าๆนะครับที่ถูกน้ำแล้วมีปัญหา แต่ผมก็ไม่เคยล้างห้องเครื่อง prius  :mon02: :mon02: :mon02:

ต้องรอผู้รู้มาตอบ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 21:16:23 »

Nguanza

• เดินหน้าสู่สายขัด ^^
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 816
  • เรารักรถเก่าและความเงาของรถเก่า
หมั่นทำความสะอาดห้องเครื่องอยู่บ่อยๆ ใช้ผ้าเช็ดแล้วตบด้วยน้ำยาเคลือบห้องเครื่องซักตัวก้อน่าจะโอแล้วน่ะคับ
ปล.เกรงว่าถ้าทำความสะอาดโดยการฉีดน้ำเลยเนี่ย เด๋วแบตมันจะพังเอานะคับได้ข่าวว่าแบตลูกนึงเปนแสนนิคับ  :mon01:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 22:13:54 »

pattaravit

• - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,308
รถ Hybrid รุ่นใหม่ๆเค้าทำมาป้องกันเรื่องน้ำสุดชีวิตอยู่แล้วครับ

คัน Camry Hybrid ของผมล้างปรกติเหมือนรถทั่วไปครับ

ฉีดน้ำ > น้ำยาลง > แปรงลง > ฉีดน้ำ > เป่าแห้ง > เคลือบ

BigBank

• - = ผู้จัดการ = -
  • 520
รถ Hybrid รุ่นใหม่ๆเค้าทำมาป้องกันเรื่องน้ำสุดชีวิตอยู่แล้วครับ

คัน Camry Hybrid ของผมล้างปรกติเหมือนรถทั่วไปครับ

ฉีดน้ำ > น้ำยาลง > แปรงลง > ฉีดน้ำ > เป่าแห้ง > เคลือบ

ผมก็มั่นใจอย่างที่น้าว่าเหมือนกันครับ แต่บอกตรงๆ ยังไม่กล้าล้างเหมือนกัน
เพราะมันไม่ใช่รถผม แต่เป็นรถลูกค้า  :mon02:
เป็นอะไรไป ขาย exsior แก่ๆ ของผม 10 รอบยังไม่รู้จะพอใช้หรือเปล่า :mon02: :mon02: :mon02:

usbthai

• - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,085
  • Zymol Thailand
    • Tida CarCare

:mon17: :mon17: :mon17:

มือโปรมาเอง....

สั้นๆ ครบ ได้ ใจ ความ... :mon17:

Keng_Gijjaruan

• - = เด็กรับรถ = -

• 1
ล้างได้เลยคับแบบปรกติ ฉีดน้ำ ลงน้ำยา แปรงถู ล้างน้ำเปล่าอีกรอบ แล้วเอาลมเป่าให้แห้ง แล้วทำการเคลือบเงา ข้อควรระวังคืออย่าพยามยามไปฉีดนำ้ตรงบริเวณกล่องควบคุมระบบไฮบริต้าตรงที่มีสายไฟสีส้มๆอ่ะครับถ้าเผลอไปฉีดเข้าก็ไม่เป็นไรแต่เวลาเป่าลมควรให้แห้งครับ  ใช่วิธีเดียวกันทั้งพรีอุสและคัมรี่ฮบริดครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2016, 14:42:56 »

thunder

• - = ผู้จัดการ = -
  • 713
ล้างได้ปรกติเหมือนเครื่องยนต์ธรรมดานั่นละครับ ถ้ามีตัวช่วยอีกตัวเช่นโบรเวอร์เป่าไล่น้ำแล้วเช็ดตามให้แห้งก่อน wax เครื่อง ก็จะสะดวกขึ้นอีกเยอะครับ ล้างให้คนข้างบ้านมา6-7 รอบ รถยังวิ่งปรกติดีทุกอย่าง ยกเว้นยางรั่ว ... :boy20: :boy20: :boy20:

**ปล. ลืมบอกไปอีกอย่าง อย่าลืมเอาถุงครอบส่วนที่ไม่อยากให้โดนน้ำด้วยนะครับ เช่นกล่องควบคุม  ท่อระบายอากาศ เป็นต้น