You are Here:

****ใช้น้ำยาแบบไหน ยี้ห้ออะไร ล้างห้องเครื่องกันครับ****

ผู้เขียน (อ่าน 34556 ครั้ง)

nonamex

• - = เด็กรับรถ = -

• 18
ผมอยากทราบว่าพี่น้องในเว็ปใช้น้ำยาแบบไหน ยี่ห้อ อะไรล้างในห้องเครื่องกันครับ
แล้วมีแบบที่ฉีดแล้วทิ้งไว้ได้เลยมั้ยครับ แบบที่ไม่ทำให้พวกยางแล้วก็พวกสายไฟเสียหายอะครับ

ขอบคุณครับ....

wongwarut

• 089-0044-500
  • Librarian
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 4,484
ถ้าเอามียี้ห้อก็ MG CG

ถ้าเอาถูก Ingcoco

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=1489.0

8675@

• 37
ผมเข้าลิงค์ข้างบนไม่ได้แฮะ

nonamex

• 18
เข้าไม่ได้หมือนกันครับ.....

soeyti

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 200
มียี่ห้อ Carretex ครับ ซื้อจาก โลตัส ราคา 198 บาท 620 มล. เป็นขวดสีขาวๆเป็นที่ฉีดเสปรย์ด้วย
ล้างคราบเขม่าดีมาก พวกสายไฟอะไร ผมลองดูไม่กัดนะครับ แต่ผิวหนังจะคันๆหน่อย

Iczy

• สมาชิกถาวร
  • 2,004
ผมใช้ MG Engine Clean ครับ แต่กะว่า ถ้าหมด จะเปลี่ยนไปใช้ Optimum PowerClean แทน

Milo_Ovaltin

• TWCC Certified Trader
  • 1,553
เข้ามาเก็บความรู้ครับบบ  !!!!!!!!!!!!

SiLvErMoNsTeR

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 902
ผมใช้ฟองน้ำปูนครับ แผ่นละ 4 บาท สัก 2 - 3 แผ่น ตัดแบ่งครึ่ง แล้วชุบน้ำ หมาด ๆ ค่อย ๆ เช็ดในห้องเครื่องที่ล่ะนิด ที่ละหน่อย ดำมากก็เปลี่ยนแผ่น เปลี่ยนน้ำ ใช้เวลา ชั่วโมงกว่า ๆ ก็เสร็จ แล้วกระหน่ำฉีด hyperdressed ให้ทั่วทุกซอกทุกมุมที่เป็นสีดำ ปิดฝากระโปรง สตาร์ทรถเปิดแอร์ทิ้งไว้ 15 นาที หรือออกไปวนรอบ ๆ หมู่บ้าน ให้ hyper แห้ง แค่นี้ก็เงาวับครับ  :boy08: ทำเสร็จ ซอกเล็บดำไปหมด ควรใส่ถุงมือยางด้วยน่ะ  :boy07:

i am tey

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 385
ผมใช้ฟองน้ำปูนครับ แผ่นละ 4 บาท สัก 2 - 3 แผ่น ตัดแบ่งครึ่ง แล้วชุบน้ำ หมาด ๆ ค่อย ๆ เช็ดในห้องเครื่องที่ล่ะนิด ที่ละหน่อย ดำมากก็เปลี่ยนแผ่น เปลี่ยนน้ำ ใช้เวลา ชั่วโมงกว่า ๆ ก็เสร็จ แล้วกระหน่ำฉีด hyperdressed ให้ทั่วทุกซอกทุกมุมที่เป็นสีดำ ปิดฝากระโปรง สตาร์ทรถเปิดแอร์ทิ้งไว้ 15 นาที หรือออกไปวนรอบ ๆ หมู่บ้าน ให้ hyper แห้ง แค่นี้ก็เงาวับครับ  :boy08: ทำเสร็จ ซอกเล็บดำไปหมด ควรใส่ถุงมือยางด้วยน่ะ  :boy07:

แจ่มครับ กะจะลองแบบนี้มั่ง ไม่รู้ว่า Hyper dressing ผสมอัตราส่วนเท่าไหร่ครับ แล้วความทนนี่มากน้อยแค่ไหนครับ  :mon07:

ขอบคุณมากครับ  :mon17:

Captain J@ck

• 49
  • Evolution ครับ
ขอเก็บความรู้หน่อย อยากปิ๊งๆๆ ด้วยครับ

bird2002

• รับงานเคลือบแก้วครับ ขัดไฟหน้า
  • 462
มาเก็บความรู้ครับ

siamwax

• Administrator
  • *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
ผมใช้น้ำยาล้างรถล้างครับ

v 124

• **
  • 120
มาเก็บความรู้ครับ

overgloss@gmail.com

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 50
ผสมตามเลยนะครับ...1.แฟ๊บ 1 ซอง 10 บาท    2. น้ำมันเบนซิน 200 cc  3. น้ำเปล่า 200 cc........
เอาน้ำผสมแฟ๊บให้เข้ากัน...เสร็จแล้วเอาน้ำมันใส่คนเข้ากันจะได้ หัวเชื้อเป็นนมสีอะไรแล้วแต่น้ำมัน.ไม่ต้องสนว่า e เท่าไหร่...แค่นี้ก็ได้หัวเชื้อแล้วครับ..
แล้วมันเข้ากันได้อย่างไร..แฟ๊บจะทำหน้าที่เป็น emulsifier เชื่อมน้ำกับน้ำมันเข้าได้ในระดับหนึ่ง ...เวลาใช้หากระป๋องมา 1 ใบ เอาหัวเชื้อผสมน้ำอีกซักหน่อยแล้วก็ล้างเลยครับ...
แล้วมันทำงานอย่างไร..สกปรกในห้องเครื่องยนต์ มี 2 ส่วนหลักคือ 1.ประเทน้ำมัน  2.ไม่ใช่น้ำมัน
การใช้งานจริงมีฝุ่น ดิน ไขมัน และเคมีอีกเพียบ เมื่อผสมกับความชื้นและไอน้ำมันจากเครื่องยนต์ ผลที่ได้คือ สกปรกเคมีแบบสุดๆ..เอาน้ำมันล้างก้ไม่ออกเพราะเป็นคราบไขมันจากร้านข้าว..หรือสกปรกที่ต้องการแค่น้ำมาทำให้อ่อนตัว..คิดถึงตอนเอาเกลือใส่ในน้ำมันพืช...พอเอาแชมภูล้างคราบน้ำมันก็ไม่ออก.
หัวเชื้อที่ทำขึ้นเองจึงสามรถใช้งานแก้ปัญหาได้พร้อมกัน..คราวนี้จะล้างอย่างไร..อุปกรณืที่ควรมีในการล้างห้องเครื่อง..1.แปรงทาสี ( ขนอะไรก็ได้ยกเว้น ไนล่อน )  2. กระป๋องฉีดน้ำแบบปั๊มลม ( รดน้ำต้นไม้ )  3.กระป๋องเล็กๆไว้ผสมน้ำยา  4. ผ้า 2 ผืน.ผืนนึงเอาเก่าหน่อยจะได้ไม่เสียดาย อีกผืนก็เก่าแต่พอสมควรเอาไว้เก็บงาน

หลังทำความสะอาดค่อยมาว่าเรื่องการ dressing...ชอบยี่ห้อไหนก็ใส่เลยครับ..

ไม่ต้องสนใจนะครับว่าต้องใช้ยี่ห้อที่พูดถึงนี้แค่เอาวิธีก็พอครับ......
http://www.youtube.com/watch?v=BAkNUXpm5O8

Shine Mate

• จำหน่ายเครื่องขัดสีรถราคาถูก
  • 2,093
  • เครื่องขัดสีรถ Clay pad
    • SHINE MATE THAILAND
อันนี้เลยง่ายที่ซู๊ด

http://www.uti.co.th/product/detail.php?chkID=10

bitawatsu

• เมืองร้อยเกาะ+เงาะอร่อย+ไข่แดง+แหล่งธรรมะ
  • **
  • 126
 :mon18: :mon18: :mon18:

chaiz

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 68
MG APC D101 (ไม่ Plus) ใช้ได้มั้ยครับ? :mon04:

Gundum

• 3
Motul moto wash ครับ :mon18:

ice5509876

• 385
  • ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันกัน
 :mon18:มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ :mon17:

thunder

• - = ผู้จัดการ = -
  • 713
sonax กระป๋องเขียว engine clean คำตอบสุดท้ายครับ.. :boy19: :boy17: