You are Here:

รีวิว : ล้างห้องเครื่อง"แบบไม่ใช้น้ำ"

ผู้เขียน (อ่าน 54914 ครั้ง)

Pearl

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 63
ผมเชื่อว่าหลายคนยังรู้สึกกลัวและยังทำใจไม่ได้ที่เอาน้ำราดห้องเครื่องเพื่อทำความสะอาด
แต่ถ้าจะปล่อยให้รถทั้งคันเงาวิ้งแต่ห้องเครื่องโสโครกก็เป็นอะไรที่ทำใจไม่ได้อยู่ดีอีกนั้นแหละ
ถ้าปล่อยไว้แบบนี้ห้องเครื่องคงไม่มีวันสะอาดแน่ๆ ยกเว้นว่าจะล้างห้องเครื่องแบบไม่ใช้น้ำ..

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่าวิธีนี้ผมลองกับรถที่ห้องเครื่องไม่สกปรกมากนักส่วนใหญ่คือฝุ่นดินและไม่มีคราบน้ำมัน
ถ้าสกปรกแบบสุดๆ ประมาณว่าทั้งโคลนทั้งคราบน้ำมันอันนี้ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน 55+

ข้อควรระวัง : ควรปล่อยให้เครื่องยนต์เย็นสนิทก่อนทำความสะอาดด้วยวิธีนี้

เริ่มกันเลย .. มาดูสภาพโดยรวมของห้องเครื่องก่อนทำความสะอาดกันก่อน

มองไกลก็ยังเฉยๆ

พอใกล้เข้าหน่อย ความจริงปรากฏ

ฝุ่นเพียบ  :mon14:

คราบน้ำคราบสกปรกอื่นๆ ภายในห้องเครื่อง

Re: รีวิว : ล้างห้องเครื่อง"แบบไม่ใช้น้ำ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:45:30 »

Pearl

• *
  • 63
ก็สกปรกประมาณนึง ไม่ได้หนักหนาอะไรแต่ก็ใช่ว่าจะทำความสะอาดได้ง่ายซะเมื่อไร
งานนี้ต้องมีอุปกรณ์ช่วยมันคือ ไม้ปัดไมโครไฟเบอร์ .. หน้าตาประมาณนี้ สภาพขาวจั๋ว!!  :mon11:

วิธีทำความสะอาดก็ง่ายๆ เลย ปัดๆ ชอนไชปัดฝุ่นไปตามซอกมุมต่างๆ ของห้องเครื่อง
เอาเท่าที่ปัดได้ก็พอครับ ซอกมุมไหนเล็กเกินไปก็ปล่อยไปก่อน เดี๋ยวค่อยมาเก็บอีกที
สภาพไม้ปัดหลังใช้งาน ... ผ่าาง! ดำเลย  :boy10:

มาดูผลงานที่ได้จากไม้ปัดไมโครไฟเบอร์

สะอาดขึ้นพอสมควรแต่ก็ยังมีฝุ่นหลงเหลืออยู่

Re: รีวิว : ล้างห้องเครื่อง"แบบไม่ใช้น้ำ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:47:24 »

Pearl

• *
  • 63
ขั้นตอนต่อไปเก็บฝุ่นตามซอกเล็กๆ ที่ไม้ปัดไมโครไฟเบอร์เข้าไม่ถึง เริ่มจากเตรียมอุปกรณ์กันก่อน

อุปกรณ์ที่ต้องใช้คือ แปรงทาสีขนหมูขนาด 1 นิ้ว และเทปพันสายไฟ

เอาเทปพันสายไฟพันส่วนที่เป็นโลหะของแปรงทาสีเพื่อป้องกันรอยขีดข่วนระหว่างทำความสะอาด

เสร็จแล้วจะได้หน้าตาประมาณนี้

ทดลองใช้งานกัน..

ก่อนทำความสะอาด

กำลังปัด

หลังทำความสะอาด .. ใช้ได้เหมือนกันแฮะ  :mon02:
ทำความสะอาดซอกมุมที่ไม้ปัดเข้าไม่ถึงหรือเข้าไม่ได้ด้วยแปรงทาสี .. ทำความสะอาดจนทั่วห้องเครื่อง
หมายเหตุ : ถ้าแปรงสกปรกมาก ทำความสะอาดแปรงด้วยวิธีจุ่มนำแปรงไปจุ่มน้ำแล้วสะบัดแปรงแรงๆ จนขนแปรงหมาด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:50:02 »

Pearl

• *
  • 63
หลังจากที่ทำความสะอาดด้วยไม้ปัดไมโครไฟเบอร์และแปรงทาสีไปแล้ว ฝุ่นและสกปรกต่างๆ ก็จะหายไปประมาณ 80%
ที่จะเหลือคือสิ่งสกปรกที่ติดแน่นบนผิวพลาสติกและอุปกรณ์ต่างๆ ในห้องเครื่อง ตัวช่วยต่อไปที่จะใช้ทำความสะอาดคือ

1. น้ำยา Chemical Guys SPEED WIPE SPRAY ผสมน้ำอัตราส่วน 1:3
2. ผ้าไมโครไฟเบอร์เก่าๆ หรือผ้าไม่โครไฟเบอร์ราคาถูกมากๆ

วิธีทำความสะอาดก็ง่ายๆ ฉีดแล้วเช็ด ฉีดแล้วใช้แปรงปัดแล้วเช็ด ..
ตรงไหนสกปรกก็ฉีดน้ำยาลงไปแล้วก็เช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์(หมั่นกลับผ้าและสะบัดผ้า)

และนี่คือเหตุผลว่าทำไมต้องใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เก่าๆ หรือผ้าราคาถูก .. ดำแบบนี้ซักกันมือหงิก :boy07:

ขั้นตอนสุดท้ายเพิ่มความเงางามให้ห้องเครื่องด้วยน้ำยา Chemical Guys SILK SHINE SPRAYABLE DRESSING
โดยฉีดบนผ้าไมโครไฟเบอร์แล้วเช็ดตามส่วนต่างๆ ที่สามารถเช็ดได้ ส่วนซอกมุมที่เข้าไม่ถึงให้ใช้แปรงทาสีช่วย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:51:16 »

Pearl

• *
  • 63
หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยครับ  :boy08:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:02:54 »

Chams

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 542
เห็นอย่างงี้แล้วอยากล้างบ้าง รีวิวเป็นประโยชน์มากครับ  :mon17: :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:08:41 »

wattawnet

• TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 893
รีวิวดีดีมาให้อ่านอีกแล้วครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:14:34 »

Visvass

• 742
  • TheVisvass & Kanplu
 :mon01: ผลงานเยี่ยมมากครับ ใหม่เลย วิ๊ง วิ๊ง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:25:57 »

Keng

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 345
แจ่มเลยน้า... :mon18:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:55:20 »

figo_onnet

• Keng@TWCC
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,897
  • ขอบคุณความรู้เรื่อง Detailing จากทุกๆท่านเลยครับ^^
เหมาะกับรถยุโรปมากมายครับ ^^

แต่ถ้าให้ดี ใ้ช้ APC จะช่วยให้งานง่ายขึ้นเยอะเลยครับ เพราะพวกมันๆ จะออกด้วย  :mon17:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 12:03:28 »

Benzze

• 081-807-6467
  • 8,756

:mon17: Review เยี่ยมครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 12:16:39 »

v_kung

• 714
เยี่ยมเลยครับ แต่ใช้speed wipeมันเปลืองตังมาก(แอบใช้เหมือนน้าเก่งดีกว่า APC)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 12:18:37 »

Pearl

• *
  • 63
ขอบคุณครับสำหรับทุกคอนเมนต์

คือเรื่องของเรื่องไม่มี APC ครับ   :boy16:  :boy10: :boy10:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 12:25:43 »

figo_onnet

• Keng@TWCC
  • 1,897
  • ขอบคุณความรู้เรื่อง Detailing จากทุกๆท่านเลยครับ^^

คือเรื่องของเรื่องไม่มี APC ครับ   :boy16:  :boy10: :boy10:

เอามั้ยครับ ผมแบ่งให้ ไม่คิดตังครับ โทษฐานมารีวิวให้เป็นประโยชน์ักับสมาชิกครับ ^^

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 12:39:50 »

Dr.Pop

• หมอป๊อป
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 162
บ้านอยู่แถวไหน เดี๋ยวแวะไปปรึกษา

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 13:04:40 »

Tonyhawk

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 316
วิธีง่ายๆ แต่งานสวยมากครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 14:01:34 »

bigthanapon

• 617
  • เปิดท้ายขายของ 0859374748 ธนพล
 :mon17: :mon18: :mon17:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 15:28:33 »

Cowboy VI

• 1,938
วิธีคล้ายๆ ผมเลย....  :mon18: :mon18:

แต่ผมใช้ green clean นำก่อน แล้ว Silkshine ตามหลัง....

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 17:46:24 »

aeengi

• คนจนที่ตัวใหญ่
  • - = เด็กรับรถ = -

• 33
  • ถึงหนังหน้าไม่ดีแต่มีดีอยู่ที่รถเงางาม
แปรงทาสีแบบนี้ผมใช้ไปสองสามครั้งขนกระจายหมดแล้วครับมันไม่ค่อยทนเท่าไหร่มีสีดำกับสีครีมซื้อร้ายขายวัสดุก่อสร้าง หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 18:50:54 »

Pearl

• *
  • 63

เอามั้ยครับ ผมแบ่งให้ ไม่คิดตังครับ โทษฐานมารีวิวให้เป็นประโยชน์ักับสมาชิกครับ ^^

ขอบคุณครับ แต่เกรงใจมากๆ ไว้โอกาสหน้าดีกว่าครับ  :mon18:

แปรงทาสีแบบนี้ผมใช้ไปสองสามครั้งขนกระจายหมดแล้วครับมันไม่ค่อยทนเท่าไหร่มีสีดำกับสีครีมซื้อร้ายขายวัสดุก่อสร้าง หรือเปล่าครับ

มันจะมีขนสองแบบครับ ขนไนลอน กับ ขนหมู ผมก็ไม่รู้แบบไหนจะทนกว่าเลยมั่วๆ หยิบขนหมูมา  :mon09:  เท่าที่ใช้ไปครั้งนึงไม่เห็นมีขนหลุดออกมาเลยครับ  :mon04: