You are Here:

พากินอาหารร้านกุ๊กช็อป สี่แยกพญาไทใกล้แค่นี้เอง

ผู้เขียน (อ่าน 3326 ครั้ง)

why

• - = เด็กรับรถ = -

• 8
ก่อนอื่นต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกที่ช่วงนี้ผมเข้ามาใช้พื้นที่บอร์ดบ่อยครั้ง เนื่องจากกำลังรอสินค้า Foam lance อยู่จึงเข้ามาแวะดูเป็นประจำ ประจวบกับพอดีมีเวลาจึงขออนุญาตเขียนเล่าเรื่องกินเรื่องเที่ยวแบบง่าย ๆ สไตล์ธรรมดาให้อ่านครับ วันนี้ไม่ชวนท่านขับรถไปเพราะไร้ที่จอด

ถ้าหากท่านชื่นชอบอาหารแบบกุ๊กช็อป อยู่ในหัวใจ เชิญตามผมไปเลยครับ เป็นร้านอมตะแห่งหนึ่งซึ่งซ่อนอยู่ที่สี่แยกพญาไท ถนนศรีอยุธยา ตรงข้ามโรงเรียนสันติราษฎร์เดินทางสะดวก จอดรถใกล้สถานีรถไฟฟ้าสักแห่งแล้วเดินขึ้นรถไฟฟ้ามาลงสถานีพญาไท ออกประตู 3 ร้านเป็นตึกสองห้องเก่าแก่แต่ดูสะอาด จัดไว้สิบกว่าโต๊ะยังคงกลิ่นอายของความเก่าที่เก้าอี้หลงเหลืออยู่ เสิร์ฟอาหารสไตล์กุ๊กช็อปซึ่งเป็นลักษณะอาหารจีนปนฝรั่งอย่างที่เคยกินสมัยก่อน ซึ่งนับวันจะหากินยากขึ้นกุ๊กไหหลำสไตล์ฝรั่งลดน้อยลงทุกวัน เคยตามพ่อไปกินหลายร้านถึงตอนนี้มีหน้าที่พาคนอื่นไปกินบ้าง

เพื่อนผมคนหนึ่งมาร้านนี้เมื่อใดสั่งขาหมูต้มยำทุกครั้งบอกว่าขาหมูร้านนี้เผาดีสะอาดหนังบางเลาะมันทิ้งแล่เป็นชิ้นกลิ่นสะอาดไม่มีกระดูก ใส่พริกขี้หนูลอยเป็นเม็ด ได้กลิ่นความสดของมะนาวขึ้นจมูก สำหรับผมนั้นทุกครั้งที่มาต้องสั่งเต้าหู้ขาวทอดราดพริก หรือเต้าหู้ขาวทอดทรงเครื่องมีความรู้สึกว่าถ้าไม่สั่งเหมือนไม่ได้มาร้านนี้  ถ้าชอบสตูลิ้นวัวรับรองต้องถูกใจ อาหารร้านนี้มีเมนูไม่มากเป็นร้อยเหมือนบางร้าน แต่ละจานเหมือนคัดสรรไว้แล้วว่าควรที่จะอวดความอร่อย ผมจึงไม่ต้องกล่าวถึงให้เปลืองเวลานำภาพบางส่วนมาให้ดูแล้วครับ

น้ๅหuม™

• Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 3,832
  • U Never Wash Alone
มี แผนที่ จะดีมากเลยน้า ฮี่ๆ

ClumSy PenGuiN

• สมาชิกถาวร
  • 2,706
จดดๆๆๆๆต้องรีบตามไปกินนน :mon08:

samton

• สมาชิกถาวร
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 382
  • GLORY GLORY MANCHESTER UNITED.
น่ากินมาก ๆ ๆ ๆ 

ballster

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 126
อืม.... :mon18:

fujitsu1

• 1,535
...อยู่ใกล้คอนโดเดี๊ยวต้องไปลองสักหน่อยครับ ขอบคุณครับ... :mon17:

morr

• Keep Smiling ^^

• 38
  • ดนตรี หนังสือโดนๆ กาแฟ...คือสิ่งที่ติดมว๊ากกก
ขอบคุณคับน้า เดี๋ยวขอไปลองก่อน อิอิ :mon17:

Seraphiel

• 9
เคยทานร้านนี้ อร่อยใช้ได้ครับ  :mon18: