You are Here:

อยากล้างห้องเครื่อง Camry ต้องทำไงบ้างครับผม

ผู้เขียน (อ่าน 7216 ครั้ง)

aoonz

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 75
camry ExtreMo 2.0G ล้างห้องเครื่องต้องปกกันส่วนไหนบ้างครับ

ไม่เคยล้างเลยอะครับ อยากลองทำบ้าง แล้วต้องใช้น้ำยาตัวไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ :boy20:

Re: อยากล้างห้องเครื่อง Camry ต้องทำไงบ้างครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 21:31:16 »

nont5510

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 100
Step ของผมแบบบ้านๆเลยนะ
รถยังใหม่ระวังแค่ท่ออากาศเข้าก็พอ หาถุงพลาสติกมาคลุมไว้ก็ได้ บ้านผมก็ Toyota เยอะไม่เคยคลุมหรอก
ระวังอย่าให้น้ำเข้าไปก็พอ
อุปกรณ์ที่ใช้
-All purpose cleaner หาตามห้างดอกบัวก็มี หาซื้อในนี้ก็ได้ครับ
-น้ำยาล้างรถ ล้างหลังจากทิ้ง APC ไว้สักระยะ
-สารพัดแปรง
-โบลวเออร์เป่าลม ถ้าไม่มีก็ทำให้แห้งยากหน่อย
-น้ำยาเคลือบ ผมใช้ MG Hyper Dressing

Re: อยากล้างห้องเครื่อง Camry ต้องทำไงบ้างครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012, 23:27:15 »

aoonz

• *
  • 75
ต้องปิดส่วนไหนบ้างครับกลัวล้างแล้วครื่องและสายไฟ มีปัญหาอยากทราบการปิดอุปกรในห้องเครื่อง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012, 23:37:24 »

oop..

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,394
น้ากลัวส่วนไหนก็คลุมส่วนนั้นให้หมด   สายไฟไม่ค่อยน่ากลัวให้ไประวังที่ขั้วต่อต่างๆ
ถุงก๊อบแก๊บหมกเข้าไป

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 00:18:01 »

fisher

• สมาชิกถาวร
  • *
  • 58
เบ้าหัวเทียน (ส่วนใหญ่อยู่ใต้ฝาครอบเครื่อง ไม่มีปัญหา)
ท่ออากาศ
ecu (ถ้าอยู่ในห้องเครื่อง)

ที่ควรมีคือ blower ไว้เป่าไล่น้ำ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 10:19:52 »

usbthai

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,085
  • Zymol Thailand
    • Tida CarCare
น้ากลัวส่วนไหนก็คลุมส่วนนั้นให้หมด   สายไฟไม่ค่อยน่ากลัวให้ไประวังที่ขั้วต่อต่างๆ
ถุงก๊อบแก๊บหมกเข้าไป

เรื่อง blower เปิดฝากระโปรงแล้วเปิดเครื่องยนตร์ทิ้วไว้ 10-15 นาทีก็ได้ครับ ไล่ความชื้น หลังจากนั้น เปิดฝาแล้วเช็ดเก็บงาน ก่อนลงตัวเคลือบครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 10:32:27 »

watnao

• **
  • 147
เข้ามาดูนึกว่าตัวไฮบริด  ล้างยังไงกลัวไฟช๊อตอ่ะครับ 

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 22:21:11 »

click2note

• - = เด็กรับรถ = -

• 39
มาล้างด้วยระบบไอน้ำครับ ปลอดภัยเพราะปริมาณน้ำน้อยกว่าการล้างด้วยน้ำทั่วไปมาก

ก่อนล้างครับ

ชี้เป้าครับ หรือโทร 0924171417

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 22:33:34 »

wernbaylagoon

• สมาชิกถาวร
  • **
  • 213
ถ้าไม่สกปรกมากผมใช่ silk shine ฉีดแล้วเช็ดเอานะครับ ปลอภภัยสบายใจด้วยเหะๆ  :mon02: :mon02: :mon02:

อยากล้างห้องเครื่อง Camry ต้องทำไงบ้างครับผม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2015, 09:10:50 »

คนแก่รับล้างรถ

• *
  • 75
คันนี้ถ่ายก่อนล้างแต่หลังล้างยุ่งไม่ทันถ่ายไว้

เลยขอเอาภาพอีกคันมาให้เปรียบเทียบ

เป็นการล้างด้วยเครื่องพ่น Dry ice ไม่ใช้น้ำ ไม่ใช้เคมี ปลอดภัยต่อระบบไฟฟ้า 99% เสร็จใน 15 นาที
เป็นนวัตกรรมใหม่ ที่ไม่ต้องพึ่งช่างชำนาญการ ปัจจุบันมรบริการแห่งเดียวที่เชียงใหม่เท่านั้น

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2015, 22:47:29 »

kohkoh

• - = เด็กรับรถ = -

• 46
ไดสตาร์ท,  ท่อดูดอากาศ,  ecuข้างกล่องฟิวส์, มอเตอร์พัดลมระบายอากาศ ผมคลุมแค่นี้คับแล้วตอนล้างพยายามอย่าจ่อสายยางตามขั้วปลั๊กนะคับ