You are Here:

DIY ::: ไฟหน้า เป็นรอยลึกๆ อย่าคิดสั้นเปลี่ยนโคม เข้ามาดูก่อน!!!!!!!!

ผู้เขียน (อ่าน 52074 ครั้ง)

siamwax

• Administrator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
ก่อนปีใหม่ พ่อผมเอารถไปถูกับCivicมา ไฟหน้าเลยเป็นอย่างที่เห็น จะสังเกตุเห็นว่าเป็นรอยค่อนข้างเยอะครับ
แต่เดี๋ยว DIY แก้ไขได้แน่นอน ::ww8

1.ของผม เตรียมกระดาษทรายน้ำเบอร์1000กับ2000 ไปแช่น้ำก่อนครับ ให้มันอ่อนตัว

2.เริ่มขัดด้วยกระดาษทราบเบอร์1000ครับ เพื่อให้ผิวรอบๆบริเวณนั้นเสมอกับรอย และให้รอยจางลงด้วย

3.ตามด้วยเบอร์2000ครับ เวลาขัด ให้ถูเบาๆใจเย็นๆครับ ขัดแรงๆเวลามาขัดลบรอยจะลำบากเน้อ

4.อันนี้หลังจากเบอร์2000อีกมุมหนึ่งครับ ค่อนข้างจะมัว

5.หลังจากนั้นให้เอาน้ำยาขัดสีขัดครับ ของผมเลือกใช้#83 ของMeguiar's
โอ้ว จอร์จ มันยอดมาก รอยหายไปแล้ว!!!!!!!!
คำเตือน อย่าใช้น้ำยา Rubbing Compoundที่เอาไว้ขัดไม้มาขัดเด็ดขาด ที่หาซื้อตามร้านฮาร์ดแวร์หรือเรียกว่ายาแดงน่ะ เพราะส่งผลให้งานแย่กว่าเดิมคร้าบ มันหยาบประมาณเอากระดาษทราบเบอร์2500มาขัดซ้ำประมาณนั้น

บุญรักษาครับท่านผู้อ่าน ไม่มีการเฉี่ยวชนเป็นดีที่สุด แต่ถ้ามีก็ต้องหาวิธีแก้ไข เรื่องธรรมดาของการใช้รถยนต์ ::ww2

AKEEMVV944

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 80
  • Love Volvo but use Honda.
เยี่ยมไปเลยครับ ไว้ไฟหน้าเป็นรอยมาก ๆ จะใช้ครับ

PTT

• - = เด็กรับรถ = -

• 32
เยี่ยยมครับ ไม่ยากเลยทำเองได้ไม่ง้อช่าง ให้เปลืองตังค์

ya-ku-za

• 39
แล้วมันจะไม่บางลงหรอคับ ถ้าเอากระดาษทรายไปขัดพลาสติก นะ

siamwax

• *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
แล้วมันจะไม่บางลงหรอคับ ถ้าเอากระดาษทรายไปขัดพลาสติก นะ
บางก็ บางนิดเดียวครับ แทบไม่มีผลต่อรูปทรงเลยครับ

mafialady

• 8
 :mon18: :mon18: :mon18:

นายแว่น

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 114
 :mon11: :mon11: :mon11:   ค่าตัวน้ำยาเท่าไรครับบ 

siamwax

• *
  • 1,045
:mon11: :mon11: :mon11:   ค่าตัวน้ำยาเท่าไรครับบ 
#83 ผมซื้อมา1300 ครับ

OopoundoO

• 13
โอ้ว มันยอดมากเลยอ่ะ   สุดยอดครับ

นายแว่น

• **
  • 114
:mon11: :mon11: :mon11:   ค่าตัวน้ำยาเท่าไรครับบ 

:mon14: :mon14:  เก็บตังด่วนนนนนนนนนนนนน

siamwax

• *
  • 1,045

:mon14: :mon14:  เก็บตังด่วนนนนนนนนนนนนน
น้ำยาแบบผมมันไม่มีขายทั่วไปนะครับ ต้องสั่งพิเศษเอา ลองสั่งพ่อค้าแว๊กซ์ตามเว็ปดูครับ บางคนก็อาจจะรับสั่ง บางคนก็ไม่รับ

จริงๆไม่ต้องใช้แบบผมหรอก Canaกระป๋องไม่ถึงร้อยก็น่าจะขัดได้ครับ จุดสำคัยอยู่ที่ตอนขัดกระดาษทราย

SignifeR

• *
  • 51
    • IGGY BOOKS
งงรูป รูปแรกโคมไม่แตก ไหงทำไมพอฉากจบโคมแตกซะงั้นอ่ะครับ หรือขัดเสร็จก็เครมมันซะเลย  :boy16:

siamwax

• *
  • 1,045
งงรูป รูปแรกโคมไม่แตก ไหงทำไมพอฉากจบโคมแตกซะงั้นอ่ะครับ หรือขัดเสร็จก็เครมมันซะเลย  :boy16:
กำ แตกตรงไหนอ่าครับ  :boy07:

JohnnieWalker

• *
  • 89
  • professional detailing....?
Civic คันนั้นคงไม่ใช่รถผมหรอกคับ (จะเกี่ยวปะเนี่ย) ยังไงก็ขอบคุณนะคับ เป็นความรู้ทีเดียว

นายแว่น

• **
  • 114

น้ำยาแบบผมมันไม่มีขายทั่วไปนะครับ ต้องสั่งพิเศษเอา ลองสั่งพ่อค้าแว๊กซ์ตามเว็ปดูครับ บางคนก็อาจจะรับสั่ง บางคนก็ไม่รับ

จริงๆไม่ต้องใช้แบบผมหรอก Canaกระป๋องไม่ถึงร้อยก็น่าจะขัดได้ครับ จุดสำคัยอยู่ที่ตอนขัดกระดาษทราย

:mon18: :mon18: :mon18:  อ่า ใช้กระดาษ ตามที่บอกแล้วงับ พยายาม อยู่    :boy18:

earth_e60

• ใจมันรัก..จะให้ทำไง
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 342
พี่แจ๊ค มีเครื่อง DA ด้วยหรอ

siamwax

• *
  • 1,045
B&D ไง อิอิ

jern

• **
  • 118
B&D ไง อิอิ

รบกวนถามหน่อยคับ
. . . งานข้างบน ใช้เครื่อง B&D กับฟองน้ำอะไรหรอคับ
. . . เครื่อง B&D รอบพอใช้กับ เบอร์ 83 ด้วยหรอคับ พึ่งรู้  :mon04:

ขอบคุณคร๊าบบบ . . .

siamwax

• *
  • 1,045
B&D ไง อิอิ

รบกวนถามหน่อยคับ
. . . งานข้างบน ใช้เครื่อง B&D กับฟองน้ำอะไรหรอคับ
. . . เครื่อง B&D รอบพอใช้กับ เบอร์ 83 ด้วยหรอคับ พึ่งรู้  :mon04:

ขอบคุณคร๊าบบบ . . .
ใช้กับW8006 Polishing PadของMeguiar'sครับ
ก็เพียงพอนะครับ เอาไว้ลบรอยขนแมวระดับน้อยถึงปานกลาง ก็โอเคเลยทีเดียว

• Moderator
  • *
  • 3,503
  • I ❤ CarDetailing
    • www.at-siam.com
เยี่ยมเลยครับ