You are Here:

รีวิว : ล้างล้อและซุ้มล้อ.. ง่ายนิดเดียว

ผู้เขียน (อ่าน 43763 ครั้ง)

Pearl

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 63
สวัสดีครับ ผมชื่อพจนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

หลังจากพอจะเข้าใจกับเหล่าบรรดาตัวย่อรวมถึงศัพท์เทคนิคต่างๆ มากมายในเว็บนี้
ก็อยากจะเอาเทคนิคง่ายๆ มาแชร์ให้มือใหม่(ผมก็มือใหม่ มือใหม่แชร์ให้มือใหม่ ฮ่าๆ)
และถือเป็นการเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนสำหรับพี่ๆ มือเก่าครับ

วันนี้จะมารีวิววิธีทำความสะอาดซุ้มล้อ ล้อและยาง เริ่มกันเลย ..

เริ่มจากโจทย์ของเราในวันนี้ ... อัยยะ ทั้งล้อทั้งยางเลอะได้ใจ  :mon14:

ลองดูใกล้ๆ

แล้วซุ้มล้อหละ .. ก็สกปรกไม่แพ้กันเลย(ก็แน่หละ ไม่ได้ล้างมาจะสองเดือนแล้วนี่  :boy12:)

Re: รีวิว : ล้างล้อและซุ้มล้อ.. ง่ายนิดเดียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 16:32:33 »

Pearl

• *
  • 63
อุปกรณ์ที่เราจะใช้กันในวันนี้ครับ

1.เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง (ไม่มีไม่เป็นไร แต่ถ้ามีจะสะดวกกว่า)
2.ถาดพลาสติก(เอาไว้พักอุปกรณ์ตอนล้าง)และถังน้อย
3.น้ำยาต่างๆ (รายละเอียดในรูปต่อไป)
4.แปรงด้ามยาว (สีเขียว)
5.แปรง Autoglym Hi-Tech Wheel Brush
6.แปรง Daytona Speed Master Jr. Wheel Brush
7.แปรงล้างยาง
8.ถุงมือล้างล้อ Soft99 Wheel Mitt Soft
9.ฟองน้ำทายาง Soft99 (ชื่ออะไรไม่รู้ครับ อ่านไม่ออก T_T)

น้ำยาที่ใช้ก็มี

1.Chemical Guys DIABLO GEL Wheel & Rim Cleaner ผสมน้ำอัตราส่วน 1 ต่อ 3
2.Chemical Guys Citrus Wash & Gloss Shampoo (ขวดโฟมสีส้ม) ผสมน้ำอัตราส่วน 1 ต่อ 10
3.Chemical Guys Bare Bones UnderCarriage Spray เอาไว้พ่นซุ้มล้อให้ดำๆ
4.Chemical Guys Silk Shine Dressing เอาไว้ทายาง

Re: รีวิว : ล้างล้อและซุ้มล้อ.. ง่ายนิดเดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 16:57:51 »

Pearl

• *
  • 63
ก่อนจะเริ่ม อยากให้ไปอ่านกระทู้ ## เรามารักเครื่องฉีดน้ำกันเถิดครับ ## ของคุณ Non-Slim (ขอโทษด้วย ผมไม่รู้จักชื่อ)
โดยเฉพาะในส่วนของการฉีดน้ำทำความสะอาดยาง ตามลิงค์ข้างล่างนี้
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=22725.0

บรรเลงกันเลย เริ่มจากฉีดน้ำแรงดันสูงทำความสะอาดซุ้มล้อก่อน แล้วค่อยไล่มาฉีดที่ยาง ปิดท้ายด้วยล้อแม็ก
ถ้าฉีดล้อก่อนซุ้มล้อ พอไปฉีดซุ้มล้อสกปรกจากซุ้มล้อก็จะลงมาอยู่ที่ล้ออีก แบบนี้ล้างซ้ำซ้อนครับ

ผลที่ได้หลังจากฉีดด้วยน้ำแรงดันสูง

สกปรกหลุดไปเยอะเลย แต่ก็มีหลงเหลือให้ดูต่างหน้า ไม่เป็นไรลุยต่อด้วยน้ำยา

เริ่มฉีดน้ำยา Chemical Guys DIABLO GEL Wheel & Rim Cleaner ผสมน้ำอัตราส่วน 1 ต่อ 3 ไปที่ซุ้มล้อแล้วทิ้งไว้แป๊บนึง

แล้วก็ใช้แปรงด้ามยาวจรรจงแปรง ขัด สิ่งสกปรกภายในซุ้มล้อครับ (ระวังมือด้วยนะครับ บางจุดในซุ้มล้อคมมากๆ)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:02:50 »

Pearl

• *
  • 63
เสร็จจากซุ้มล้อก็ใช้น้ำยาตัวเดิมฉีดทั้งล้อ(แม็กและยาง)ทิ้งไปแป๊บนึงให้น้ำยาทำงาน

ใช้แปรง Autoglym Hi-Tech Wheel Brush ทำความสะอาดซอกน็อตล้อ จุ๊บลม และรอยต่อระหว่างแม็กกับยาง

แล้วก็ตามด้วยแปรง Daytona Speed Master Jr. Wheel Brush อันนี้ใช้ล้วงทำความสะอาดก้านล้อแม็ก ด้านในล้อ และคาลิปเปอร์เบรค

ชอนไชเข้าไป  :mon11:

ชอนไชเข้าไปอีก  :mon08:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:05:25 »

Duck_Hell

• - = เด็กรับรถ = -

• 10
เหมาะสำหรับหน้าฝนมาก ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:09:47 »

Pearl

• *
  • 63
เสร็จแล้วทำความสะอาดยางด้วยแปรงขัดยาง (ไม่ต้องรีบแปรงและระวังมือครูดกับพื้นนะครับ)  :mon19:

ระหว่างนั้นก็เอา ถุงมือล้างล้อ Soft99 Wheel Mitt Soft  ไปแช่น้ำให้นิ่ม (ถุงมือหรือเห็ดหอมแห้งเนี๊ยะ ต้องแช่น้ำด้วย)

ส่วนของล้อแม็กผมใช้ Chemical Guys Citrus Wash & Gloss Shampoo (ขวดโฟมสีส้ม) ผสมน้ำอัตราส่วน 1 ต่อ 10 ใส่ขวดปั้มโฟมฉีดทั่วล้อ
ตรงนี้สามารถใช้แชมพูล้างรถทั่วไปก็ได้ครับ

ใส่ถุงมือแล้วก็ ลูบไล้ๆ ขัดๆ ตามก้าน ให้ทั่ว

ล้อแม็กหลังฉีดน้ำดูเหมือนจะสะอาดแต่เอาเข้าจริงยังสกปรกอยู่ ดูได้จากคราบดำบนถุงมือ
ถ้าถุงมือดำแบบในรูปให้จุ่มน้ำสะอาดล้างเอาฝุ่นทรายออกบ้าง ป้องกันล้อแม็กเป็นรอยครับ

เสร็จ (เหนื่อยเหมือนกันนะเนี๊ยะ) ... ต่อไปฉีดน้ำล้างได้เลย

ฉีดน้ำล้าง .. เริ่มจากล้างในซุ้มล้อ ไล่มาที่ยางและมาจบที่แม็กครับ

หลังจากฉีดน้ำล้าง .. ดูดีขึ้นแล้ว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:15:33 »

Pearl

• *
  • 63
ต่อไปก็เช็ดแห้งครับ ใช้ผ้าชามัวร์ที่ซื้อมาด้วยความไม่รู้(แพงมาก ราคาตอนซื้อมาเอามาซื้อในเว็บได้ 3-4 ผืนเลย)เช็ดแห้งทั้งล้อ

ในส่วนของซุ้มล้อผมใช้เสื้อยืดเก่าเช็ดแห้ง (ไม่ต้องล้วงเข้าไปลึก เดี๋ยวจะโดนอะไรบาดมือ)

แห้งแล้ววววววววว ดูดีกว่าก่อนล้างมากๆ

เริ่มงานช้าก็มืดแล้ว กรรม
ไม่เสร็จไม่เลิก ต่อๆ ต่อด้วยฉีดซุ้มล้อด้วย Chemical Guys Bare Bones UnderCarriage Spray
ฉีดพอประมาณก็พอครับ ถ้าฉีดมากไปต้องตามเช็ดอีก แต่ถ้าฉีดพอประมาณแทบไม่ต้องทำอะไรเลย

ในส่วนของยางผมไม่มีน้ำยาทายางโดยเฉพาะก็เลยใช้ Chemical Guys Silk Shine Dressing ข้างขวดบอกว่าทายางได้ด้วย 55
ยางหนึ่งเส้นฉีดสั้นๆ 4 จุด ฉีดแบบตรงข้ามกัน จากนั้นใช้ฟองน้ำลูบให้ทั่วแก้มยาง

ซอกหลืบของยาง เก็บให้หมดนะครับ สุดท้ายก็มืดเกินกว่าจะทำอะไรได้อีก ค่อยว่ากันพรุ่งนี้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:19:54 »

mookai1973

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,053
  • หลงใหลในละอองสเปรย์
รบกวนชี้เป้า ถุงมือกับแปรงด้ามเขียวหน่อยครับ ซื้อร้านไหนครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:21:21 »

Pearl

• *
  • 63
รุ่งขึ้นว่ากันต่อด้วยการลงแว็กให้ล้อ แว็กที่ใช้คือ Chemical Guys LAVA แบบแบ่งขาย(จากห้องแบ่งขาย / ซื้อ)

ลงแว็กบนล้อแม็กก็ไม่มีอะไรวุ่นวายแค่ลำบากหน่อยเพราะมันไม่เรียบเหมือนฝากระโปรง
ใช้ฟองน้ำแตะๆ Lava นิดหน่อยแบบพอติด แล้วค่อยๆ ถูวนๆ เป็นก้นหอย(เล็กๆ)ไปบนก้านแม็กจนทั่ว
ทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมงแล้วเช็ดออก ลื่นขึ้นเยอะแล้วก็หอมน่ากินด้วย  :mon04:

และนี่คือผลงานครับในซุ้มล้อและรวมๆ ครับ

ปล. ในรีวิวผมจงใจใช้ชื่อเต็มของผลิตภัณฑ์ต่างๆ เพื่อไม่ให้มือใหม่งงกับคำย่อ(เหมือนที่ผมเป็นตอนเข้าเว็บนี้ใหม่ๆ)
ปล.2 อุปกรณ์ที่นำเสนอสามารถปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสมไม่จำเป็นต้องมีทุกตัวตามรีวิวครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัย ณ ทีนี้ด้วยนะครับ :mon02:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:27:44 »

mookai1973

• 1,053
  • หลงใหลในละอองสเปรย์
 :mon17: :mon17: :mon17:

รีวิวได้ดีมากๆครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:31:12 »

aek_civic

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 145
 :mon03: :mon03: :mon03:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:37:43 »

btronsure

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 136
Nice!!!! มากครับบ กำลังจะลงมือเลย :mon11:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:50:01 »

view

• *
  • 59
เยี่ยมครับ   :mon18:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:55:53 »

MINERO

• 28
รีวิวเยี่ยมเลยครับ
 :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 18:10:32 »

fujitsu1

• 1,536
รีวิวได้ดีมากๆครับ    :mon18: :mon18: :mon18: :mon17:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 18:27:26 »

xxxtra

• *
  • 96
รีวิวดีมากๆครับ เห็นด้วยกับการใช้ชื่อเต็มของผลิตภัณฑ์ต่างๆ ครับ จะได้ไม่สับสน
ผมเองก้อเคยเจอปัญหาลักษณะนี้เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 18:38:58 »

Benzze

• 081-807-6467
  • TWCC Certified Trader
  • 8,754

:mon17: review เยี่ยมมากครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 19:02:13 »

pakojang

• 30
Review เยี่ยมๆ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 19:07:49 »

jk40

• 1,061
  • บุคคลควรตั้งความเพียรพยายาม แม้การนั้นอาจไม่สำเร็จก็ตาม
เจ๋ง :mon17:

ทำไม่ผมเห็นกลับหัวอยู่คนเดียวอ่ะ :boy13:

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 19:18:31 »

Pearl

• *
  • 63
ขอบคุณทุกท่านครับ  :boy08:

เจ๋ง :mon17:

ทำไม่ผมเห็นกลับหัวอยู่คนเดียวอ่ะ :boy13:

ถ้าเห็นกลับหัวให้ลอง Ctrl + F5 ดูครับ