You are Here:

อยากรวบรวมสารพัดวิธีใช้เครื่องโรตารี่ , D/A ไว้ที่กระทู้นี้ครับ

ผู้เขียน (อ่าน 88693 ครั้ง)

• Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 3,503
  • I ❤ CarDetailing
    • www.at-siam.com
เอาแบบเป็นที่นิยมมาให้เลือกสรร ที่เหมาะกับงานครับ
ส่วนเลือกอย่างไรแบบไหน ตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้เลย รวมๆ ไว้ก่อน  :mon02:

Listed below are the most popular foam and wool pads available from a selection of manufacturers:

MEGUIARS
• W4000 Cut & Shine Wool 8” Heavy Cutting
• WWHC7 Solo Heavy Cutting Wool 7” Heavy Cutting
• WWLC7 Solo Light Cutting Wool 7” Moderate Heavy Cutting
• W7000/6 Burgandy Foam 8 or 6” Cutting
• W8000/6 Yellow Foam 8 or 6” Polishing
• W9000/6 Tan Foam 8 or 6” Finishing
• WDFP7 Solo Polishing 7” Polishing
• WDFF7 Solo Finishing 7” Finishing

SONUS
• SFX-1 Yellow 6” or 4” Cutting
• SFX-2 White 6” or 4” Polishing
• SFX-3 Red 6” or 4” Finshing
• DAS Orange 6.5” Light Cutting
• DAS Green 6.5” Polishing
• DAS Blue 6.5” Finishing

MENZERNA
• Compunding White 5” Heavy Cutting
• Polishing Orange 5” Heavy Polishing

LAKE COUNTRY (INCLUDING CCS)
• Cutting Yellow 6” or 4” Cutting
• Light Cutting Orange 6” or 4” Light Cutting
• Heavy Polish Green 6” or 4” Heavy Cutting
• Polishing White 6” or 4” Polishing
• Finishing Black 6” or 4” Finishing
• Finessing Blue/Red 6” or 4” Fine Finishing

Some of the more popular products from some manufacturers are listed below:

MEGUIARS #80-SERIES
• #85 Diamond Cut Compound Heavy Cut 10/10
• #84 Compound Power Cleaner Heavy Cut 9/10
• #83 Dual Action Cleaner Polish Medium Cut 6/10
• #80 Speed Glaze Light-Medium Cut 4/10
• #82 Swirl Free Polish Light Cut 2/10

MENZERNA
• S34A Power Gloss Compound Heavy Cut 8/10
• PO85RD3.0x Intensive Polish Medium Cut 6/10
• PO91L Intensive Polish Medium Cut 5/10
• PO106FA Final Finish Light – Medium Cut 4/10
• PO85RD Final Finish Light Cut 2/10

SONUS
• SFX-1 Restore Medium Cut 6/10
• SFX-2 Enhance Light Cut 3/10
• SFX-3 Final Finish Light Cut 1/10

POORBOYS
• SSR3 Super Swirl Remover 3 Heavy Cut 8/10
• SSR2.5 Super Swirl Remover 2.5 Medium Cut 6/10
• SSR2 Super Swirl Remover 2 Light – Medium Cut 4/10
• SSR1 Super Swirl Remover 1 Light Cut 2/10

credit:Detailing World Guide Created By Dave KG อ่านไม่หวัด ไม่ไหว เยอะจริงๆ  :boy06:

Jack

• สัตว์โลกมีกรรมเป็นของตัวเอง
  • 2,896
อ่านมาก นอนไม่หลับ หยิบโรตารี่มานั่งขัดรถ
 :mon08:

yuthana

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 83
อ่านมาก นอนไม่หลับ หยิบโรตารี่มานั่งขัดรถ
เดี๋ยวคนข้างบ้านมาว่าเราอัพม้า ไม่หลับไม่นอน  :mon09:
[youtube=425,350]GDUZQFdPLtE&feature[/youtube]

yuthana

• *
  • 83
[youtube=425,350]XAkGGje0JO0&NR[/youtube]
เพิ่งจะเริ่มลงวิดีโอเป็นงมตั้งนาน ขอบคุณคุณแบงค์นะครับ

yuthana

• *
  • 83
ขอลองอีกอัน ก่อนนอน
[youtube=425,350]zomjIJTBdSM&feature[/youtube]

Feck OFF

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 830
ปกติถ้าซื้อตัว  G220  มาเค้าจะแถม DVD  วิธีการใช้เครื่อง DA มาด้วยนะครับ

ชื่อว่า

How-To use the PC
For Showcar Results

ความยาว 2 ชม.กว่า    เชื่อว่าตัวนี้น่าจะช่วยได้้เยอะครับ

คลิปใน youtube   ที่แนะนำดีๆผมเจออันนี้ครับ เป็นวิธีการใช้เครื่องโรตารี่
แต่ว่ามันรวมวิธีการสำหรับแนะนำลูกค้า  วิธีการประเมินรอยตอนรับงาน ว่าจุดไหนรีแพร์ได้ รีแพร์ไม่ได้  ทำอย่างไรจะอธิบายลูกค้าให้เข้าใจตั้งแต่ step แรก ป้องกันตัวเราเองและความไม่พอใจของลูกค้าได้  ประมาณนี้
ส่วนการใช้งานขั้นตอนก็ ตั้งแต่  ลูบกระดาษทราย วิธีการใช้  (ทั้งมือและเครื่องลม)   การเลือกน้ำยา   การเลือกสปีดเครื่องกับน้ำยาแต่ละ step  การเลือกฟองน้ำ  การประเมินรอยแล้วเลือกน้ำยา จนเสร็จขั้นตอนต่างๆ     อันนี้ผมว่าที่อัพโหลดกันมาตัวนี้น่าจะสมบูรณ์เกือบที่สุดแล้วครับ

[youtube=425,350]<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/iPdShfeakzw&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/iPdShfeakzw&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>[/youtube]

ลองดูนะครับ   

ส่วนผมเครื่องมือพร้อมแล้ว เหลือแต่ประสบการณ์ครับที่ยังไม่ค่อยมี  จะพยายามค่อยๆทำไปวันละบานสองบานประตูแล้วกันครับ เพลินดีนะครับ :mon08:

Feck OFF

• 830
ส่วนมือโปรที่ไม่ใช่ของค่ายแมกไกวก็เจ้านี้ครับ   ที่ทำให้ดูกันเลยผมว่าอันนี้เข้าท่าดี   มีทริกเล็กๆน้อยๆเยอะเลยครับ
[youtube=425,350]<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/vMB8BxsUi6E&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/vMB8BxsUi6E&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>[/youtube]

พาร์ท 2
[youtube=425,350]<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/gETgFLfP2SM&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/gETgFLfP2SM&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>[/youtube]

เจ้านี้น่าจะเป็นเครื่องของฮิตาชินะครับ   ผมคงหาตัวนี้มาใช้แหละครับสักหน่อย  เพราะโดยส่วนตัวประทับใจอุปรกรณ์เครื่องมือช่างของยี่ห้อนี้อยู่แล้วครับ

ผมก็ดูคลิปพวกนี้แหล่ะครับ ก่อนตัดสินใจซื้อเครื่องโรตารี่ครับ 

มาคลิกที่เครื่องโรตารี่ราคาประหยัดนี่แหล่ะครับ   สองพันกลางๆแต่ผมว่าก็ใช้ได้ครับ แต่ถ้าขัดไปนานๆเริ่มมั่นใจขึ้นคงหาของยี่ห้อกว่านี้มาใช้เหมือนกันครับ

ยอมรับครับว่ารอยออกง่ายดีครับ  ทำกับ DA แล้วเวลาแต่ละวันหมดไปทำได้นิดเดียว (ผมปั่น MG105 กับ ฟองน้ำ LC ขาวครับ) 

Feck OFF

• 830
ปั่นโรตารี่ยังไงสีถึงจะไหม้?

คลิปนี้มีคำตอบ  :mon18:
[youtube=425,350]<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/1Y8vHRwiTgY&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/1Y8vHRwiTgY&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>[/youtube]

• Moderator
  • *
  • 3,503

ยังไม่ได้ของเลยพี่ อยากแล้วตอนนี้  :boy01:

6677

• บุคคลทั่วไป
เพิ่มเติมข้อมูลสาวก Presta สำหรับที่กำลังจะได้รับน้ำยาเร็วๆนี้ ใช้กันแค่ 3 ตัวพอครับจะได้ไม่งง เลือกใช้ตามสภาพผิวน๊ะครับ

1.Ultra cutting cream ใช้ลบรอยขนาดกลางถึงหนัก หรือรอยกระดาษทรายเบอร์ 1200-1500 ไม่กลบผิวขัดง่ายรอยหายไว
2.Ultra polish เป็นน้ำยาขัดเงาและสามารลบรอยขนาดกลาง,เล็ก,รอยกระดาษทรายเบอร์ 1500
3.Swirl remove ใช้ลบรอยขนาดเล็กหรือรอยขนแมว

ยาขัดทุกตัวใช้น้ำยาเล็กน้อยบีบน้ำยาลงบนพื้นผิวประมาณ 1 นิ้วไม้บรรทัดลงบนพื้นผิว/พื้นที่การขัด 2x2 ฟุต ขัดด้วยความเร็วรอบประมาณ 1200 รอบ ในลักษณะงูเลื้อยขึ้น-ลง,ซ้ายขวา สังเกตุน้ำยาที่ขัดใกล้แห้งหมดให้ลองเช็ดดู (น้ำยาทุกตัวใช้ร่วมกับน้ำได้)ง่ายๆครับลองดูติดขัดตรงไหนถามได้ครับ

ใช้น้ำยาเบอร์ 1 ตามด้วยเบอร์ 2 ถ้าสีเข้มแนะนำตามด้วยเบอร์ 3
หรือใช้เฉพาะเบอร์2 หรือ เบอร์3 สำหรับรถที่ไม่มีรอยลีกๆ จะได้ไม่ต้องใช้หลายตัวให้งง

TJ32

• - = ผู้จัดการ = -
  • 621
 :mon18: :mon18:คราวนี้ใช้เป็นแน่ๆ  :mon17: :mon17:

Anuchit

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 249
  • รับประกันรถยนต์ทุกประเภท&ประกันชีวิตAIA089-7001709
 :mon18: :mon18: :mon18:

• Moderator
  • *
  • 3,503
เพิ่มเติมข้อมูลสาวก Presta สำหรับที่กำลังจะได้รับน้ำยาเร็วๆนี้ ใช้กันแค่ 3 ตัวพอครับจะได้ไม่งง เลือกใช้ตามสภาพผิวน๊ะครับ

1.Ultra cutting cream ใช้ลบรอยขนาดกลางถึงหนัก หรือรอยกระดาษทรายเบอร์ 1200-1500 ไม่กลบผิวขัดง่ายรอยหายไว
2.Ultra polish เป็นน้ำยาขัดเงาและสามารลบรอยขนาดกลาง,เล็ก,รอยกระดาษทรายเบอร์ 1500
3.Swirl remove ใช้ลบรอยขนาดเล็กหรือรอยขนแมว

ยาขัดทุกตัวใช้น้ำยาเล็กน้อยบีบน้ำยาลงบนพื้นผิวประมาณ 1 นิ้วไม้บรรทัดลงบนพื้นผิว/พื้นที่การขัด 2x2 ฟุต ขัดด้วยความเร็วรอบประมาณ 1200 รอบ ในลักษณะงูเลื้อยขึ้น-ลง,ซ้ายขวา สังเกตุน้ำยาที่ขัดใกล้แห้งหมดให้ลองเช็ดดู (น้ำยาทุกตัวใช้ร่วมกับน้ำได้)ง่ายๆครับลองดูติดขัดตรงไหนถามได้ครับ

ใช้น้ำยาเบอร์ 1 ตามด้วยเบอร์ 2 ถ้าสีเข้มแนะนำตามด้วยเบอร์ 3
หรือใช้เฉพาะเบอร์2 หรือ เบอร์3 สำหรับรถที่ไม่มีรอยลีกๆ จะได้ไม่ต้องใช้หลายตัวให้งง

ขอบคุณครับพี่ต้อย

กังลวตรงเรื่องเปลี่ยนรอบนี่ละครับ ^^

6677

• บุคคลทั่วไป

กังวลตรงเรื่องเปลี่ยนรอบนี่ละครับ ^^
การเปลี่ยนรอบหมายถึงหลังจากขัดรอบช้าแล้วหยุดเครื่องก่อนค่อยมาใช้รอบสูงขัดก็ได้ครับเดี๋ยวก็ชินครับ

• Moderator
  • *
  • 3,503

• Moderator
  • *
  • 3,503
ขัดรถกัน กับสาย MG

• Moderator
  • *
  • 3,503
อันนี้ครบครับ นานหน่อยนะ 49 นาที

สิ่งที่น่าสนใจของ Clip ของคุณ FACPL  :

- การวางตำแหน่งของเครื่องขัด อาจไม่ต้องเป๊ะๆ ขนาดนี้ก็ได้ ^^

- การเอียงเครื่องขัดเพื่อเกลี่ยน้ำยา

- การทำความสะอาดฟองน้ำ เพื่อใช้ขัดต่อ แปรงเราอาจใช้แปรงสีฟันเก่าอ่อนๆ มาใช้แทนได้ครับ
  อันนี้เดี๋ยวลองดู เพราะถ้าขนไม่นิ่มอาจทำลายผิวฟองน้ำเอาได้ กดหมุนเครื่องขัดแล้วค่อยไล่จากนอกเข้าใน ในออกนอก

yuthana

• *
  • 83
[youtube=425,350]C6PyXbrNbsE&feature[/youtube]
ไปเจอมาครับ A Step by Step on How To Sand, Compound, Polish and Protect

TJ32

• - = ผู้จัดการ = -
  • 621
อันนี้ครบครับ นานหน่อยนะ 49 นาที

สิ่งที่น่าสนใจของ Clip ของคุณ FACPL  :

- การวางตำแหน่งของเครื่องขัด อาจไม่ต้องเป๊ะๆ ขนาดนี้ก็ได้ ^^

- การเอียงเครื่องขัดเพื่อเกลี่ยน้ำยา

- การทำความสะอาดฟองน้ำ เพื่อใช้ขัดต่อ แปรงเราอาจใช้แปรงสีฟันเก่าอ่อนๆ มาใช้แทนได้ครับ
  อันนี้เดี๋ยวลองดู เพราะถ้าขนไม่นิ่มอาจทำลายผิวฟองน้ำเอาได้ กดหมุนเครื่องขัดแล้วค่อยไล่จากนอกเข้าใน ในออกนอก

Wow!!!!  :mon11:

• Moderator
  • *
  • 3,503
M105/M205 Vs. M85/M83

[youtube=425,350]<object width="640" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/j_oLsGCnPKw&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/j_oLsGCnPKw&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="640" height="385"></embed></object>[/youtube]