You are Here:

อยากรวบรวมสารพัดวิธีใช้เครื่องโรตารี่ , D/A ไว้ที่กระทู้นี้ครับ

ผู้เขียน (อ่าน 89354 ครั้ง)

nusubson

• Champ Detailing Addict
  • TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 950
พอดีมือใหม่ครับ อยากทราบว่าผมซื้อเครื่องปั่น X-1 มาจากคลองถมแต่มันไม่มีฟองน้ำ มีแต่ผ้าขนแกะมาให้ผมควรใช้มันไหม หรือมีฟองน้ำรุ่นไหนที่เอามาเสียบได้ไหมครับ แนะนำด้วยครับ
จะลองปั่นน้อง MU7 อายุ 5 ปีที่บ้านให้คล่องๆก่อนพอถึงคิวน้องสวิฟผมจะได้ไม่เปนรอยคร๊าบ ^^  :mon18:

หาซื้อฟองน้ำเถอะครับ

TASFUSSO

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 137
ขอตอบคำถามกระทู้นี้ครับ  :: สอบถามหน่อยครับระหว่าง  makita 9227c กับ makita 9218 BL การทำงานแตกต่างกันอย่างไร

สำหรับ Makita 9218BL   ระบบการทำงานแบบโรตารี่  รอบเครื่องสูง Speed เดียวคงที่ ส่วนใหญ่อู่ทำสีรถนิยมใช้ในการขัดหน้าผิวแล็กเกอร์ส่วนเกินออกด้วยาขัด บางอู่ใช้เกรดต่ำ ๆ บางแห้งก็ใช้น้ำยาคุณภาพสูงแล้วแต่ยี่ห้อ เหมาะสำหรับผู้ที่มีความชำนาญและประสบการสูง อู่ทำสีรถทั่วไปบางแห่งยังขัดแล้วไหม้ก็ยังมี บางอู่เลยเลือกใช้เครื่องที่มีรูปร่างลักษณะแบบนี้แต่เป็นของจีน ที่มีรอบต่ำลงมา แต่คุณภาพไม่ทนทาน

Makita 9218BL  Made in Japan  ไว้มีโอกาสผมจะหาไฟล์วีดีโอของอู่ทำสีรถที่ขัดผิวหน้าแล็กเกอร์ออกด้วยเครื่องนี้มาลงให้ดูทาง youtube ครับ

สำหรับ Makita 9227c  ระบบการทำงานแบบโรตารี่ ปรับ Speed ได้ ช้า-เร็ว ใช้งานได้หลากหลาย ตั้งแต่งานก่อสร้าง ตัดเหล็ก ไปจนถึงงานขัดลบรอยผิวสีรถ เครื่องมีน้ำหนักค่องข้างมาก  สำหรับรุ่นนี้ ขัดลบรอยก้นหอย ขีดข่วนลึก (เสร็จขั้นตอนนี้แล้วก็ค่อยลงด้วยหัวฟองน้ำอีกเพื่อเก็บรายละเอียด) ความชำนาญในการใช้จำเป็นมากเช่นกันรามถึงน้ำยาที่ใช้ขัดลบรอย ลักษณะเนื้อของน้ำยา ชนิดน้ำยาที่เหมาะสมจะนำมาใช้ในขั้นตอนการขัด ความสัมพันธ์ น้ำยา+ความทนความร้อน/รอบ ที่ใช้ในการขัด

การขัดลบรอยยังไงก็ทำให้ชั้นผิวแล็กเกอร์บางลง ถ้าขัดไม่ดีก็จะเห็นรอยที่เกิดจากการขัดผิวหน้าแล็กเกอร์ที่เกิดการไหม้ทิ้งรอยไว้

ชั้นแล็กเกอร์ของสีรถ ที่พ่นมาจากโรงงานเป็นชั้นแล็กเกอร์ที่มีคุณภาพดีที่สุด ระดับความหนาของผิวแล็กเกอร์มีความ Blance ของชั้นเคลือบแล็กเกอร์ เพราะการพ่นจะใช้เครื่องจักรในการพ่นด้วยระบบคอมพิวเตอร์ที่ให้ระดับของชั้นแล็กเกอร์ที่สวยงาม

สำหรับเครื่อง DA : สปรีดเดียว ระบบหมุนแบบข้อเหวี่ยงคงที่ เหมาะสำหรับสร้างเลเยอร์บนผิวสีรถ ใช้สำหรับปั่นเงา เช่น ลงน้ำยาเคลือบแล้วขัดออกด้วยเครื่อง DA จะช่วยสร้างเลเยอร์ให้ผิวสีรถดูเงางาม สดใส ด้วยเครื่อง DA ที่มีรอบต่ำจะเกิดความร้อนระดับอุ่น ๆ เพื่อเร่งปฏิกริยาของน้ำยาที่ลงเคลือบให้เกิดความเงางามที่สูงขึ้น ใช้งานง่าย ไม่ทำให้สีรถไหม้ แต่ต้องดูและเรื่องความสะอาดให้ดีทุกครั้งก่อนใช้งาน

แนวทางป้องกันการเกิดรอยก้นหอย

1. ล้างรถอย่างถูกวิธี ขั้นตอนการล้าง ด้านบน ด้านล้าง และล้อยาง
2. หลีกเลี้ยงการเช็ดรถด้วยถังน้ำ
3. ขณะล้างรถล้างเบา ๆ ไม่จำเป็นต้องถูรถเวลาล้างแรง ๆ เร็ว
4. รักษาความสะอาดของอุปกรณ์ที่จะใช้ในการเริ่มขั้นตอนล้างรถ ฟองน้ำ ผ้าไมโคร ผ้าชามัวร์ รามถึงถังน้ำที่ใช้ให้สะอาดปราสจากเม็ดกราดหินทรายขนาดเล็ก ๆ
5. เคลือบสีรถอย่างสม่ำเสมอเป็นประจำเพื่อสร้างชั้นฟิล์มบาง ๆ ไว้สำหรับป้องกันรอยที่จะเกิดขึ้นได้ในระดับหนึง

ขั้นตอนและวิธีล้างคือสิ่งสำคัญที่จะทำให้รถเกิดรอยวง ๆ หรือรอยขีดข่วนขึ้นได้
การล้างรถด้วยตนเอง ก็มีข้อดีหลายประการ ...

By Tas

owen

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,289
  • ผู้เสพความเงา
ขอบคุณข้อมูลดีๆด้วยครับ

apichart.hariyapong

• - = เด็กรับรถ = -

• 15
เครื่อง Makita BO-6040 ใช้ลง WAX และเช็ด WAX ได้ไหมครับ
แล้วใช้Rpm. ไหร่ครับ

Dolrawee

• **
  • 253
[youtube=425,350]C6PyXbrNbsE&feature[/youtube]
ไปเจอมาครับ A Step by Step on How To Sand, Compound, Polish and Protect
ดีครับได้ฝึกตาม

tdkennel

• 1
มีสอนวิธีใช้ก็ดีนะครับ  รบกวนด้วยนะครับ

kinny

• 4
ไม่ทราบมี Post ที่รวมรอบข้อมูล น้ำยาCut น้ำยาPolish
หรือเทคนิค การใช้ฟองน้้ำเบอร์ต่างๆ กับ น้ำยาตัวต่างๆไหมครับ
เพื่อมือใหม่จะได้ทำตามครับ

auywong

• 8
มีท่านใดใช้ shine mate ep801  ลงwax มั้งคับ มีรูปไหมคับ ใช้ ฟองนำ้แบบไหนคับผม

Atlantis

• **
  • 153
มีท่านใดใช้ shine mate ep801  ลงwax มั้งคับ มีรูปไหมคับ ใช้ ฟองนำ้แบบไหนคับผม
เมื่อวานเพิ่งลง wax ด้วย EP801 ครับ ใช้เบอร์ 1 ตลอด
ฟองน้ำใช้สีดำ diamond cross ของ shine mate ครับ หรือสีดำ สีแดง ของ LC ก็ได้