You are Here:

cleaner & All in one

ผู้เขียน (อ่าน 50911 ครั้ง)

Re: cleaner & All in one
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012, 08:24:28 »

tumkatak

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 821
  • http://www.facebook.com/AuToDetailingByTum
ถามนิดนึงครับแล้วทำไมส่วนใหญ่ใช้ อออินวันทำความสะอาดพื้นผิวล่ะครับอย่าง คาเซ่ โอพีเอส ทำไมไม่ใช้ครีนเนอร์โดยตรงเรยอ่ะครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012, 09:18:49 »

oop..

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,394
ส่วนหนึ่งเพราะไม่ต้องไปหาซื้อใหม่และ/หรือชื่นชมในผลงาน+ราคา  และอาศับผงขัดที่ผสมอยู่บ้างเล็กน้อยช่วยปรับสภาพผิวงานให้เรียบร้อย
ในขั้นตอนเดียวที่ในตัวคลีนเนอร์โดยตรงอาจไม่มี   เป็นการลดเวลาและขั้นตอนลงไปได้

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 00:12:57 »

pjaun

• - = เด็กรับรถ = -

• 37
  • ครอบครัวตัว "อ"
อ่านแล้วกระจ่างในเรื่อง คลีนเนอร์เลยครับ ขอบคุณมากๆ ครับ ลุยหน้าหาบทเรียนอื่นต่อ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 12:58:37 »

edonkey

• Let's Buff...
  • 1,275
กด LIKE ให้ครับ...

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 22:26:58 »

botann

• 40
เยี่ยมยอดครับ :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 21:15:45 »

akangi

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 107
  • My Swift My Style
           แล้วถ้ารถผม เป็นรอยขนแมวเล็กน้อย สีเริ่มหมอง ผิวสากๆ ไม่สะอาด ควรใช้ผลิตภัณท์ตัวไหนดีครับ งงมากมายเลย ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ   :mon17:
  1.AIO
  2.Polish Compound
  3.Cleaner
  4.Glaze
  5.Remover
  6.Restorer

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 16:53:12 »

chaiz

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 68
ขอบคุณครับ ยิ่งอ่านยิ่งเกิดความอยาก อยากลองบ้าง  :boy20:

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2012, 14:47:35 »

akangi

• **
  • 107
  • My Swift My Style
T_T ไม่มีใครตอบผมเลยอ่า ยังคาใจอยู่

สรุปแล้ว cleaner เอาไว้ทำอะไรกันแน่ครับ

ระหว่าง  1.เอาไว้ทำความสะอาดผิวสีก่อนทำการลง wax เพื่อให้งานใสสะอาด

2.เอาไว้ล้าง wax เก่าที่เสื่อมสภาพออกเพื่อลง wax ใหม่  หรือ อยากเปลี่ยนยี่ห้อ wax   

ตกลงเอาไว้ทำอะไรอะครับ ใช้ลงตอนไหน ช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยครับ ^ ^

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 17:40:11 »

chaiz

• *
  • 68
อยากรู้ด้วยคนครับ

อีกอย่าง ถ้าซื้อ cleaner มา ใช้กับเครื่องขัด บ้านๆ ได้มั้ยครับ อย่างที่ขายตามโลตัส พันนิดๆ ปรับรอบไม่ได้ หรือใช้มือขัดได้มั้ยครับ

ถ้าต้องใช้เครื่องดีๆขัด คงระงับโครงการไว้ก่อน

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 17:51:25 »

muller

• *
  • 74
Cg 408 เป็น cleaner ซิน่ะ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 21:35:27 »

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
T_T ไม่มีใครตอบผมเลยอ่า ยังคาใจอยู่

สรุปแล้ว cleaner เอาไว้ทำอะไรกันแน่ครับ

ระหว่าง  1.เอาไว้ทำความสะอาดผิวสีก่อนทำการลง wax เพื่อให้งานใสสะอาด

2.เอาไว้ล้าง wax เก่าที่เสื่อมสภาพออกเพื่อลง wax ใหม่  หรือ อยากเปลี่ยนยี่ห้อ wax   

ตกลงเอาไว้ทำอะไรอะครับ ใช้ลงตอนไหน ช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยครับ ^ ^

Cleaner ทำได้ทั้งสองอย่างที่คุณว่ามาเลยครับ ^^

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 21:41:06 »

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
อยากรู้ด้วยคนครับ

อีกอย่าง ถ้าซื้อ cleaner มา ใช้กับเครื่องขัด บ้านๆ ได้มั้ยครับ อย่างที่ขายตามโลตัส พันนิดๆ ปรับรอบไม่ได้ หรือใช้มือขัดได้มั้ยครับ

ถ้าต้องใช้เครื่องดีๆขัด คงระงับโครงการไว้ก่อน

Cleaner ส่วนใหญ่เป็นผลิตภัณท์ประเภท Consumer Product ครับ คือผู้ใช้บ้านๆ ก็ใช้ได้ครับ
- ใช้มือ+ฟอลน้ำกลมๆ ยังได้เลย แต่เหนือยมว๊ากกก ครับ ถึงขั้นแขนโต หัวไหล่หลุดกันเลยทีเดียว
- DA ปรับรอบไม่ได้ตัวละพันกว่าบาท ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาใด ๆ เดินเครื่องช้าๆ เนิบๆ อย่าออกแรงกดเครื่องมาก เด๋วมันไม่หมุด ให้งานดีกว่าและเหนื่อยน้อยกว่าใช้มือ วนๆๆๆ เอาแน่ๆ ฟันเฟริม!

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 03:16:49 »

BirdSK

• Plangchon Drift Team Thailand
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 356
  • เชียร์พลังชลดริฟท์ทีมกันด้วยนะครับ พี่น้อง
ขออภัยครับ ที่ต้องให้รอ.. เพมื่อตอนเย็นใช้ iPhon เปิดดูมันเมาส์ได้ไม่มันส์ ไม่ถึงใจวัยรุ่น.. ตอนนีั้กลับถึงบ้านแล้ว ลุยเลยดีกว่าครับ

Topic ของเจ้าของกระทู้ คุณy_rai ที่ว่าด้วยเรื่อง Cleaner กับ All in One นี้ ขอบอกว่าเป็นอะไรที่ตลอดการมากๆ ครับ.. ครั้นจะบอกให้ไปอ่านกีะทู้เก่าๆ ก็ไม่รู้ว่า มันไปจมอยู่ที่ใหนแล้ว เด๋วนี้ TWCC กระทู้แยอะครับ เห็นใจสมาชิกใหม่ๆ เหมือนกัน แต่เอาเถอะครับ ท่านขยันถาม พวกเราก็ขยันตอบครับ.. เข้าเรื่องกันเลยดีกว่าครับ

ประด็นหลักๆ คือ ไอ้ 2 ตัว ต่างกันอย่างไร จำเป็นต้องมีทั้งคู่เลยมั๊ย ต้องลงยังงัย ลงตอนไหน อันไหนก่อนอันไหนหลัง.. ก่อนอื่น เราต้องมาทำความเข้าใจกับความสามารถของ น้ำยาทั้งสองตัวนี้ก่อนครับ

ทั้ง Cleaner และ  AIO จัดอยู่ในกลุ่มของน้ำยาที่ใช้ในการเตรียมผิวทั้งคู่ครับ..

พูดถึง All In One (AIO)[/
น้ำยาประเภทนี้ถูกออกแบบมาสำหรับ คนที่ไม่ต้องการทำอะไรหลายขั้นตอนครับ ปั้นแลัวเช็ดจบทั้งคัน สวยแล้ว จบงาน เก็บของเข้าบ้านนอน..  :boy06:
น้ำยาประเภทนี้ถูกสร้างขึ้นมาให้ทำหน้าที่ทั้ง ขัดลบรอย ทำความสะอาด และเคลือบผิวสี ไปด้วยในตัว.. อย่างที่บอกว่า รอบเดียวจบ
น้ำยาประเภทนี้ ให้ผลดีกับ เจ้าของไม่ค่อยมีเวลาได้เอาใจใส่ดูแลรถเท่าใดนัก นานๆ จะได้ล้าง กะปั่นรถกะเค้าสักที.. (ประมาณ เดือน สองเดือนครั้ง)
เนื่องด้วยน้ำยาประเภทนี้.. ทำได้หลายอย่าง มันจึงไม่สุดสักกะอย่าง.. ลบรอบ swirl สู้น้ำยาที่เกิดมาเพื่อลบรอยอย่างเดียวไม่ได้ และ คงจะ สวย ทน ถึก สู้ WAX ที่เกิดมาเพื่อเคลือบอย่างเดียวไม่ได้แน่ๆ

ว่าด้วย Cleaner
น้ำยาประเภทนี้ หน้าที่หลักๆ คือทำความสะอาดผิว จากคราบมลภาวะอากาศ ที่สะสม และพวกคราบเหลืองคราบไคลสะสม ที่การล้างรถปรกติ ไม่สามารถล้างได้หมด
น้ำยาประเภทนี้ บางยี่ห้อจะสร้างชั้นฟิล์มบางๆ (บางมาก) เพื่อเพิ่มความแข็งแรงในการยึดเกาะผิวของ WAX และเสริมความวามให้กับ WAX ที่ลงทับ (ให้ผลดีมาก หากใช้ร่วมกับ ผลิตภัณท์ ในไลท์เดียวกัน)
น้ำยาประเภทนี้อาจให้งานเงาใสตั้งแต่ลงเสร็จ แต่มันมีความคงทนต่อสภาพอากาศน้อยมากๆ จึงจำเป็นต้องลง WAX ทับเพื่อเพิ่มการปกป้อง..
น้ำยาประเภทนี้ โดยหน้าที่และการทำงานแล้ว มันแทบจะไม่มีความสามารถในการขัดผิวเพื่อลบรอย Swirl หรือ Hologram ได้เลย
น้ำยาประเภทนี้ เช็ด (wipe out) ง่ายกว่า AIO หลายช่วงตัวครับ

แล้วจะใช้อันไหนดีละ..
- ผมว่า ถ้าท่านอ่านมาถึงตอนนี้ หลายท่านมีคำตอบอยู่ในใจสำหรับคำถามนี้แล้วครับ.. แต่ผมก็ขอเสนอแนะหลักจาก ปสก. ที่เคยผ่านมาเกี่ยวกับน้ำยาทั้งสองตัวนี้ ดังนี้ครับ
ถ้า รถของท่าน.. ไม่เคยทำอะไรมาเลย ที่ผ่านมาล้างแล้วเช็ดแห้งอย่างเดี่ยว.. มีรอย swirl หรือ Hologram จากการล้างหรือใช้งาน.. อยู่มาวันนึงหลงเข้ามาใน TWCC แล้ว เห็นรถของเพื่อนๆ ใน Club ว่า ไมมันเงา สวยจริง อะไรจริง.. อยากงามอย่างเขาบ้าง..รถท่าน อาจจะต้องโดนจัด AIO สักดอกครับ..
- ใครจัด AIO ไปจนรถงามสวยสมใจแล้ว.. อยากลง WAX ทับ เป็น LSP ทำได้มั๊ย.. ทำได้ครับ เป็นการดีมากเลยครับ เพราะ AIO มันอึดและสวยสู้ WAX เพียวๆ ไม่ได้จริงๆครับ
- จากนั้นท่านก็ล้างรถแลัว ลง WAX ตาม step ทุกอาทิตย์ปรกติครับ
- จนผ่านไป 1-2 เดือน ท่านค่อยมาปั่น Cleaner เพื่อ เอาคราบมลพิษสะสม ที่การล้างรถธรรมดาไม่สามารถล้างออกได้ (ใครจะลูบดินน้ำมันด้วยก็ดีครับตอนนี้) สุดท้ายไม่ลืมที่จะลง wax ทับเป็น LSP นะครับ

แล้ว AIO ที่เหลือละได้ใช้ครั้งเดียวเองง่ะ..
เก็บไว้ใช้ ลดรอย Swirl สัก 6 เดือนครั้ง ก็ได้ครับ.. แต่เท่าที่ผมเห็นมา ถ้าคุณยังบ้าต่อเนื่องอยู่ใน TWCC แห่งนี้ละก็.. AIO ขวดนั้นถูทิ้งลืม จนบูดแน่นอน..  :mon08:

หวังว่า rep ผมจะสร้างความกระจ่างให้กับเพื่อนสมาชิกได้ ไม่มากก็น้อยนะครับ มีข้อข้องใจอื่นใด ส่งสัย เกี้ยวกับ AIO vs Cleaner สอบถามต่อได้เลยครับ แต่ถ้าสงสัยเรื่องอื่น ตั้งทู้ถามใหม่ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
tuloveu

ขอถามน้าต่ออีกหน่อยนะครับ ถ้าผมใช้ cg aoi ผมต้องไล่ระดับฟองน้ำ ส้ม ขาว ดำไหมครับ ปล ใช้เครื่อง โร shinemate ครับ เพื่อที่จะได้ลบรอยและชักเงาครับ แล้วควรใช้ความเร็วไม่เกินเท่าไหร่ครับ พอดีหาอ่านไม่เจอครับ ขอบพระคุณครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 20:07:09 »

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
ขอถามน้าต่ออีกหน่อยนะครับ ถ้าผมใช้ cg aoi ผมต้องไล่ระดับฟองน้ำ ส้ม ขาว ดำไหมครับ ปล ใช้เครื่อง โร shinemate ครับ เพื่อที่จะได้ลบรอยและชักเงาครับ แล้วควรใช้ความเร็วไม่เกินเท่าไหร่ครับ พอดีหาอ่านไม่เจอครับ ขอบพระคุณครับ

CG AIO ป่าวครับน้า... cg aoi ที่น้าใช้คงต้องหาโหลดใน webbit.. ตอนนี้หายากแล้วด้วยสิสำหรับเธอคนนี้.. ผมล้อเล่นนะคับ  :mon02:

เข้าเรื่องข้อสงสัยของคุณ เบริดเอสเค กันดีกว่านะครับ แหะๆ
- น้ำยาประเภท AIO ไม่ต้องไล่ฟองน้ำครับ ปรกติผู้ผลิตจะแนะนำให้เราใช้ฟองน้ำขาวครับ หรือฟองน้ำความนุ่มระดับปานกลางครับ
- การจะใช้ Ro ปั่น AIO นั้นทำได้หรือไม่ อันนี้ขึ้นอยู่กับตัวน้ำยา AIO ว่ามันทนความร้อนสะสมที่เกิดจากการปั่นจาก Ro ได้หรือไม่ ตัว CG AIO ผมไม่แน่ใจครับว่ามันจะทนร้อนได้มั๊ย.. จะให้ดีลองสอบถามไปยังตัวแทนของเค้าดูครับ จะได้ตำตอบที่ชัดเจนกว่า แต่ที่แน่ๆ CG เค้ามี AIO ที่ใช้กับ Ro อีกตัวนึงครับ คือ AIO ขัดจรวด.. อุ๊ยไม่ใช่ครับ จริงแล้วมันคือ "CG Rocket Polish" ตัวนี้ CG ทำมาให้ใช้กับ Ro เลยครับ มีเพื่อนสมาชิกทำ review มาด้วย ลองเข้าไปดูครับ --> http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=18567.0

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 20:25:46 »

คนธรรมดา

• **
  • 187
ผมใช้ cg  aio อยู่คับ ทำความสะอาดคราบไคลได้เยี่ยมมากๆ แบบสะอาดเอี่ยมอะ แถมชักเงาด้วย ใสเลยคับ คอนเฟริม์ :mon17:

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 20:51:59 »

old yak

• 18

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 22:39:21 »

• 25
เห็นเค้าใช้ฟองน้ำส้ม กันก็ได้อะครับ

http://www.chemicalguys.com/ALL_IN_ONE_POLISH_SHINE_SEALANT_p/gap_106_16.htm

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 00:00:19 »

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
เห็นเค้าใช้ฟองน้ำส้ม กันก็ได้อะครับ

http://www.chemicalguys.com/ALL_IN_ONE_POLISH_SHINE_SEALANT_p/gap_106_16.htm

Link ที่คุณ online ให้มาเป็นฟองน้ำ Hex Logic ของ CG ครับ ส่วนฟองน้ำขาวที่ผมแนะนำเป็นของ Lake Country (LC) ครับ
จะเห็นว่าระดับ Abrasive meter ของ Hex Logic ส้มจะอยู่ในระดับ Medium นะครับ ซึ้งก็ใกล้เคียงกับ LC สีขาวครับ.. แต่ละยี่ห้อเค้ามีการแยกสีของฟองน้ำไม่เหมือนกันครับ ก่อนนำมาใช้ควรศึกษาความคมของฟองน้ำแต่ละยี้ห้อให้ดีครับ...

ต้องขออภัยทุกท่าน ที่ใน Rep ก่อนหน้านี้ผมไม่ได้ระบุยี่ห้อของสีฟองน้ำที่แนะนำไป เอาเป็นว่าฟองน้ำขาวที่บอกไปก่อนหน้านี้คือ ฟองน้ำ LC ขาว นะครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 08:38:25 »

what da fook

• *
  • 63

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2012, 13:50:26 »

ketomo

• 3
MG ขวดแดง คือ Clear Coat Safe Rubbing Compound ใช่เหรือเปล่าครับ 
:mon09:
carretex carnauba nano มันเป็นไรครับ AIO หรือว่า WAX
แบบว่ามือใหม่อะครับไม่รู้จริง