You are Here:

มือใหม่หัดใช้ Zaino รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

ผู้เขียน (อ่าน 45241 ครั้ง)

Re: มือใหม่หัดใช้ Zaino รบกวนขอความรู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 19:51:16 »

edd

• - = เด็กรับรถ = -

• 6
รบกวนถามหน่อยคับ   z8 กับ z cs ควรลงตัวไหนก่อนคับ และมีเทคนิคการลง z cs อย่างไร ลงแล้วแรกๆจะเป็นเส้นๆทุกครั้งป่าวคับ ต้องรอข้ามถึงจะแจ่มเหรอครับ
ตอนนี้ใช้  z5+z6+z8 อยู่ ก็ชอบมากๆ แต่อยากลอง z cs และก้อ z fx

Z-CS ลงก่อน Z8 ครับ ในกรณีที่จบด้วย Z-CS ไม่ต้องลง Z 8 ต่อนะครับเพราะ Z-CS มี Curring time ประมาณ 8-12 ชั่วโมง
ถ้าจะจบด้วย Z8 ก็รอวันรุ่งขึ้นหรือ การล้างรถครั้งต่อไปครับ

การลง Z-CS เหมือนที่คุณ Goz แจ้งไว้ครับกระทู้บน ลงแล้วเป็นเส้นๆ ถูกแล้วครับ ระวังลมอย่างเดียว เวลา Spray อย่า Spray เป็น Spot คือ
ฉีดจุดเดียว ให้มีการเคลื่อนที่ของมือด้วยเช่น ฝากระโปรง 1 Spray ให้ทำจากซ้ายไปขวา แล้วใช้ฟองน้ำลูบขึ้นลงอย่าลูบซ้ำรอยเดิมครับ แต่ Overlap ได้

Z5+Z6+Z8 จริงๆ ข้าม Z6 ได้นะครับถ้าใช้สูตรนี้ เชียร์ให้ลอง Z-CS + Z FX ครับผลงานสุดโคตร!!!!!!

เชียร์ให้ลอง Z-CS + Z FX   หมายถึง   Z5 ผสม Z FX ใช้ไหมคับ แล้วจบด้วย Z-CS  ต้องรอนานเท่าไหร่กว่าจะลง z-csได้คับ

Re: มือใหม่หัดใช้ Zaino รบกวนขอความรู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 20:25:56 »

Goz

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 651
If z5 mix with z fx you can apply z cs imediately 

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 18:32:30 »

edd

• 6
If z5 mix with z fx you can apply z cs imediately 

ขอบคุณมากคับ 
แล้วถ้า z5 mix with z fx  can apply z 8  immediately ได้ไหมคับ เพราะตอนนี้ curring time เป็นปัญหากับผมมาก ผมจ้างที่ร้านลงให้โดยนำน้ำยาไป  curring timeแทบไม่ได้เลย เป็นข้อจำกัดอย่างมาก ยกเว้นได้แค่ ตอนลง z5 แล้วรอ ก่อนขัดออก จากนั้นก็เช็ออีกครั้งด้วย z6แล้วจบด้วยz8เลย
เคยคิดว่าถ้าจะรอ 6-8ชม ก่อนลงz8 ก็รอวันรุ่งขึ้นค่อยขับรถออกไปล้างสี แล้วลง z8 ขั้นตอนเดียวได้ไหมคับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 18:51:56 »

Goz

• 651

แล้วถ้า z5 mix with z fx  can apply z 8  immediately ได้ไหมคับ เพราะตอนนี้ curring time เป็นปัญหากับผมมาก ผมจ้างที่ร้านลงให้โดยนำน้ำยาไป  curring timeแทบไม่ได้เลย เป็นข้อจำกัดอย่างมาก ยกเว้นได้แค่ ตอนลง z5 แล้วรอ ก่อนขัดออก จากนั้นก็เช็ออีกครั้งด้วย z6แล้วจบด้วยz8เลย
เคยคิดว่าถ้าจะรอ 6-8ชม ก่อนลงz8 ก็รอวันรุ่งขึ้นค่อยขับรถออกไปล้างสี แล้วลง z8 ขั้นตอนเดียวได้ไหมคับ

ถ้า z5 mix with z fx  can apply z 8  immediately ได้ไหมคับ -> ได้ครับ

เคยคิดว่าถ้าจะรอ 6-8ชม ก่อนลงz8 ก็รอวันรุ่งขึ้นค่อยขับรถออกไปล้างสี แล้วลง z8 ขั้นตอนเดียวได้ไหมคับ -> แนะนำเช่นนั้นครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 19:07:53 »

edd

• 6

ถ้า z5 mix with z fx  can apply z 8  immediately ได้ไหมคับ -> ได้ครับ

เคยคิดว่าถ้าจะรอ 6-8ชม ก่อนลงz8 ก็รอวันรุ่งขึ้นค่อยขับรถออกไปล้างสี แล้วลง z8 ขั้นตอนเดียวได้ไหมคับ -> แนะนำเช่นนั้นครับ

ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำดีๆ
เคยคิดจะทำแบบนั้นเหมือนกัน  แต่เปลืองเงินน่าดูเลย
เคยไปถามที่ 0 zaino ตอนสนใจจะใช้ใหม่ เค้าลง 2ตัวเป็นstandard z2 or z5 + z6 เค้าบอกอยากให้ดีขึ้นไปอีกก็ลงz8แต่ต้องจ่ายเพิ่มอีกค่านำ้ยา+ค่าลง ตอนนั้นยังไม่ได้ศึกษา zaino อย่างจริงจัง ยังไม่ทราบเกี่ยวกับ curring time
ไม่ทราบว่า 0 zaino เค้ามีวิธีลงอย่างไรครับ กรณีที่ลูกค้าต้องการลง z8ด้วย  ถ้าจะให้รอ 6-8 ชม คงไม่ไหวมั้งครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010, 00:00:27 »

LeGoLaZZ เลโกลัส

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 872
How about this one ? 6xx Baht from ... is it good? any one tried it?

ที่แมคโครปะคับ มันจะมีอีกตัวที่ถูกก่า เหนว่าโรงงานเดียวกันเลย แต่คนละแพคเกจเท่านั้น ถูกกว่า ประกันสั้นกว่าเท่านั้นคับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 21:14:38 »

• Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 3,503
  • I ❤ CarDetailing
    • www.at-siam.com
เพิ่งจะได้อ่านแบบ ละเอียด ส่งสัยต้องรวบรวม print ออกมาเป็น guide แล้วครับ
รายละเอียดเยอะจริงๆ เจ้าตัวนี้  :boy17:

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 21:46:02 »

• Moderator
  • *
  • 3,503
Z-5 PRO delivers:
• Unbelievable levels of shine, gloss, depth, clarity, and reflectivity
• Enhanced swirl-hiding capabilities
• Unbeatable durability - lock in that show car shine for months
• Improved ease of use - wipe on, wipe off
• No dust, no staining, no streaking
• Greater value

ถามหน่อยครับ Z5 เห็นในเว็บบอก  wipe on, wipe off  สรุปต้องรอให้เซ็ตตัวก่อนเช็ดออกไหมครับ :mon07:

Credit: Zaino Z5

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 21:58:04 »

MarcherrY

• ฝันให้ไกลไปให้ถึง
  • TWCC Certified Trader
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 326
พี่Goz pro zaino :mon18:

อันนี้วิธีการใช้ Zaino ทุกตัวครับ :mon08:

http://f1.uploadfile.biz/file/?i=INEHMEIEMXENEE
Download คลิกที่นี่

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 13:08:38 »

Troy

• Moderator
  • *
  • 1,995
  • กล้าๆหน่อยแล้วจะรุ่ง
ถ้าผิวรถดีอยู่แล้ว รถสีเทาเข้ม ควรเริ่มที่ตัวไหนก่อนครับ ขอตัวเดียวนะครับ z2 หรือ z5 ไม่อยากลองทั้งระบบ เข้ามา web นี้ไม่นานมีน้ำยาเป็นกล่องเลย  :boy07:

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 14:11:26 »

• Moderator
  • *
  • 3,503
ถ้าผิวรถดีอยู่แล้ว รถสีเทาเข้ม ควรเริ่มที่ตัวไหนก่อนครับ ขอตัวเดียวนะครับ z2 หรือ z5 ไม่อยากลองทั้งระบบ เข้ามา web นี้ไม่นานมีน้ำยาเป็นกล่องเลย  :boy07:

รถสีเข้มเห็นเขาแนะนำมาเป็น Z5 ครับ

ถามเพิ่มหน่อยครับว่า เราใช้ CG408 + Z5 ได้ไหมครับ  :mon07:

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 15:21:07 »

หมอเยี่ยม

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 263
  • รักมินท์คนเดียวและตลอดไป

เค้าแนะนำ Z5 กัน แต่ผมว่าไม่ต่างกันมากครับ

แต่จริงๆนะครับ Z2 หรือ Z5 โด่ด ความเงามันไม่สุดโคตรนะครับ แต่ได้ทนครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2010, 14:42:10 »

edd

• 6
ลองทำตามเพื่อนๆแนะนำ ลง z5+z6 แล้ว วันรุ่งขึ้นมาลงz8 ได้ผลอย่างในรูป  แต่ไม่รู้จะทำแบบนี้ได้ทุกครั้งป่าว มันติดที่curing นี่แหละ

ตอนนี้รอ zfx + zcs   มี zfx น่าจะจบงานได้ไวขึ้นนะ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 12:51:59 »

eak4114

• 37
ลองทำตามเพื่อนๆแนะนำ ลง z5+z6 แล้ว วันรุ่งขึ้นมาลงz8 ได้ผลอย่างในรูป  แต่ไม่รู้จะทำแบบนี้ได้ทุกครั้งป่าว มันติดที่curing นี่แหละ

ตอนนี้รอ zfx + zcs   มี zfx น่าจะจบงานได้ไวขึ้นนะ

เงามากๆเลยครับรถคุณ
ผมได้มาด้วยความใจร้อนล้างรถเสร็จไม่ได้เตรียมผิวลงเลย z5  อย่าเดียว รถ 10กว่าปีแล้วรอยเพียบมองผ่านๆก็พอได้อยู่ :mon09:

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 22:08:33 »

ZZZZ

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 457
คำถามแรกครับ
ลงz-aoi>ลงz-2>เช็ด>ลงz-8 แล้วทำแค่ลง z-2 ซ้ำ ไปจนครบ3รอบ แล้วลง z8
ลงแบบ ที่กล่าวต่อด้วยครับ
อาทิตย์แรก ลงz-aoi>ลงz-2>เช็ด>ลงz-8
อาทิดตย์ที่2   ลงz-2>เช็ด>ลงz-8
อาทิดตย์ที่3   ลงz-2>เช็ด>ลงz-8

คำถามที่สอง
แนะนำให้ลง AIO เดือนละครั้ง หรือทุกครั้งที่รถสกปรกมากๆ ; หรืออาจจะลงทุกครั้งที่ลง wax หลายๆรอบ เพื่อให้เห็นผลดีที่สุด
คำถามที่สาม
ตามท่านอื่นครับ 6 ชม.
คำถามที่สี่
ทำครับ แตกต่างแน่นอน  ลง Z5 เช็ด+ลง Z2 เช็ด+Z8 เช็ด
Z5 ได้ลบรอยนิดหน่อย + กับเงาแต่ไม่เท่า Z2 เลยต้องลง Z2 จะได้ความใสเงา

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010, 17:22:15 »

siamwax

• Administrator
  • *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
CRV สีขาวมุกผม ลงZAIO 1ชั้น แล้วZ5 อีก4-5ชั้น

ตอนนี้3เดือนแล้ว ยังอยู่ดีเลย ไม่รู้จะลงบ่อยๆทำไม อิอิ

ใช้Ultimate Quik Wax 2อาทิตย์/ครั้งครับ

ตอนนี้ยังไม่มีรอยขนแมวใดๆมาเยือน เยี่ยมจริงๆ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 23:35:40 »

kabokaboh

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 85
จะลงอะไรก็แล้วแต่ แต่สุดท้าย ก็ Z-CS แจ่มสุดแล้วก๊อต

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 02:13:10 »

mobilesuit

• 5
 :mon12: ไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า อยากถามว่า Z-AOI นี่คือน้ำยาล้างรถหรือเปล่าครับ ?

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012, 17:46:13 »

Goz

• 651
:mon12: ไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า อยากถามว่า Z-AOI นี่คือน้ำยาล้างรถหรือเปล่าครับ ?

เป็น Pre-wax ที่ทำงานแบบ All in One ด้วยครับ (Clean + Protection)

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012, 22:10:02 »

mobilesuit

• 5
ขอบคุณคุณ GOZ มากๆ เลยครับ งั้นถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เราก็สามารถใช้ Z-AOI ล้างรถได้เลยถูกมั้ยครับ ไม่ต้องไปซื้อแชมพูล้างรถต่างหาก  :mon17: