You are Here:

มือใหม่หัดใช้ Zaino รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

ผู้เขียน (อ่าน 45183 ครั้ง)

pork_bone_soup

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 139
ผมได้หาข้อมูลมานิดหน่อย

ผมคิดไว้ว่า จะซื้อตัว Z-AOI , Z-2, Z-8   3ตัวครับ ตอนนี้แอบสับสนกับวิธีใช้อยู่นิดหน่อย

คำถามแรกครับ

คือได้ไปอ่านมาว่า zaino ต้องลงอย่างน้อย3ครั้งถึงจะแจ่มสุดๆ แต่3ครั้งที่พูดถึงนี่หมายถึง

ลงz-aoi>ลงz-2>เช็ด>ลงz-8 แล้วทำตั้งแต่ขั้นตอนลง z-2 ซ้ำ ไปจนครบ3รอบ

หรืออ

อาทิตย์แรก ลงz-aoi>ลงz-2>เช็ด>ลงz-8
อาทิดตย์ที่2   ลงz-2>เช็ด>ลงz-8
อาทิดตย์ที่3   ลงz-2>เช็ด>ลงz-8

คำถามที่สอง

ลง z-aoi นี่ต้องลงบ่อยแค่ไหนหรอครับ ทุกอาทิตย์เลยรึเปล่า?

คำถามที่สาม

รอน้ำยาเซ็ตตัวนี่ประมาณกี่ชั่วโมงหรอครับ ถ้าไม่ใช้ตัวเร่ง (ได้ยินว่านาน)

แล้วการรอให้น้ำยาเซ้ตตัวในที่นี้หมายความว่า

ลงน้ำยาไป>รอให้เซ็ตตัว>เช็ดออก
หรืออ
ลงน้ำยาไป>เช็ดออก>รอให้เซ็ตตัว

แล้ว z-8 นี่ต้องรอให้เซ็ตตัวด้วยปะครับถึงจะลงตัวอื่นต่อ หรือพ่นแล้วเช็ดแล้วลงตัวอื่นต่อได้เลย?

คำถามที่สี่

เห็นว่า Z-2 ใช้กับรถสีอ่อน Z-5ใช้กับรถสีเข้ม

แต่เห็นมีบางคน ใช้ทั้ง2อันเลยทับไปทับมา อันนี้จะทำให้เกิดประโยชน์มากขึ้นรึเปล่าครับ?

ถามเยอะหน่อยต้องขออภัยด้วยครับ  

ยังไงรบกวนพี่ๆช่วยให้ความรู้ผมด้วยคร้าบบ ยิ่งอ่านยิ่งงง

Re: มือใหม่หัดใช้ Zaino รบกวนขอความรู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 09:39:54 »

Benzze

• 081-807-6467
  • TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 8,677
ขอมารอฟังด้วยคน  สนใจ Zaino อยู่เหมือนกันครับ  :mon18:

Re: มือใหม่หัดใช้ Zaino รบกวนขอความรู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 09:51:22 »

Power Ball

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 920
ตอบจากความคิด และ ประสปการณ์ส่วนตัวนะครับ
ผมได้หาข้อมูลมานิดหน่อย

ผมคิดไว้ว่า จะซื้อตัว Z-AOI , Z-2, Z-8   3ตัวครับ ตอนนี้แอบสับสนกับวิธีใช้อยู่นิดหน่อย

คำถามแรกครับ

คือได้ไปอ่านมาว่า zaino ต้องลงอย่างน้อย3ครั้งถึงจะแจ่มสุดๆ แต่3ครั้งที่พูดถึงนี่หมายถึง   ทุกยิ่ห้อเป็นแบบนั้นครับ จากรูปประโยคนี้

ลงz-aoi>ลงz-2>เช็ด>ลงz-8 แล้วทำตั้งแต่ขั้นตอนลง z-2 ซ้ำ ไปจนครบ3รอบ  อันนี้ก็ได้ครับ ยังไงก็เงากว่าลง z2 รอบเดียวอยู่แล้วครับ
แต่ควรอัด Z8 คั่นด้วยครับ ส่วนเรื่องแวกเซทตัว หาความรู้ได้จากในนี้แหล่ะครับ ไม่ได้ซับซ้อนอะไรเลย

หรืออ

อาทิตย์แรก ลงz-aoi>ลงz-2>เช็ด>ลงz-8   
อาทิดตย์ที่2   ลงz-2>เช็ด>ลงz-8
อาทิดตย์ที่3   ลงz-2>เช็ด>ลงz-8   การลงแว๊กทุกอาทิตย์ เป็นเรื่องปกติมากครับ  ถ้าสามารถลงทุกอาทิตย์ได้  คุณใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ เงาจัดแน่นอน(แชมพูต้องดีหน่อยนะ ไม่กัดแว๊กนะ)

คำถามที่สอง

ลง z-aoi นี่ต้องลงบ่อยแค่ไหนหรอครับ ทุกอาทิตย์เลยรึเปล่า?   ถ้าลง z2 ทุกอาทิตย์ AIO ลงเดือนละครั้ง หรือ สามเดือนครั้งยังได้เลย   แต่ถ้าคุณแว๊กแค่เดือนละครั้ง ก็ AIO ก่อนก็ได้
ยังไงอยากให้ทำความเข้าใจกับประเภทของมันก่อนครับ  ถ้าสภาพรถคุณดีอยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นเลยด้วยซ้ำครับ เพราะใน Z2 หรือ Z5 ก็ตาม มีสารทำความสะอาดอยู่ในตัวมัน มากเหลือเกินอยู่แล้ว
AIO แทบไม่จำเป็นเลย

คำถามที่สาม

รอน้ำยาเซ็ตตัวนี่ประมาณกี่ชั่วโมงหรอครับ ถ้าไม่ใช้ตัวเร่ง (ได้ยินว่านาน)  ไม่ต้องไปใช้มันหรอกครับ ตัวเร่ง 

แล้วการรอให้น้ำยาเซ้ตตัวในที่นี้หมายความว่า

ลงน้ำยาไป>รอให้เซ็ตตัว>เช็ดออก 
หรืออ
ลงน้ำยาไป>เช็ดออก>รอให้เซ็ตตัว  คำตอบคือทั้งสองกรณีเลยครับ รอเพื่อเช็ดแว๊กออก  และรอหลังจากเช็ดแว๊กออกแล้ว เพื่อที่จะลงแว๊กทับอีก

แล้ว z-8 นี่ต้องรอให้เซ็ตตัวด้วยปะครับถึงจะลงตัวอื่นต่อ หรือพ่นแล้วเช็ดแล้วลงตัวอื่นต่อได้เลย?  พ่นแล้วเช็ดแล้วลงตัวอื่นต่อได้เล้ยยยยยยย ไม่กลัวเปลืองก็ฉีดเยอะ
กลัวเปลืองก็ฉีดน้อยๆ  555 

คำถามที่สี่

เห็นว่า Z-2 ใช้กับรถสีอ่อน Z-5ใช้กับรถสีเข้ม

แต่เห็นมีบางคน ใช้ทั้ง2อันเลยทับไปทับมา อันนี้จะทำให้เกิดประโยชน์มากขึ้นรึเปล่าครับ?  (คือๆกันเลยครับ แต่ถ้าเป็นรถสีขาว แล้วลง Z5 ความขาวจะหดลง จิ๊ดเดียว เน้นครับ ปิ๊ดเดียวจริงๆ ช่างมานเห๊อะ)

ถามเยอะหน่อยต้องขออภัยด้วยครับ  

ยังไงรบกวนพี่ๆช่วยให้ความรู้ผมด้วยคร้าบบ ยิ่งอ่านยิ่งงง
ปล. คุณสามารถ ฉีดฝอยน้ำเย็นจัดๆ ลงไปบนผิวรถก่อน โดยไม่ต้องเช็ด แล้วค่อยลงตัว Z2หรือ Z5 ได้เลย ลดเวลาการเซ็ทตัว แถมบีบน้ำยานิดเดียวก็เงาวับ อีกอย่าง ไม่ต้องไปซื้อตัวเร่งด้วยครับ
ไซโน ถ้ารถสีเข้มนะ วันนี้ลง แล้วเช็ด เสร็จเรียบร้อย (ไม่ต้องไปรอเซ็ทตัวก่อนเช็ดนานๆก็ได้ แป๊ปๆ ก็เช็ดออกเลย แล้วแต่ แต่ทิ้งไว้นานแล้วเช็ดมันก็เงาดี) พอวันรุ่งขึ้น มันจะเงาขึ้นไปอีก มากอยู่
แบบนี้แหล่ะ ที่เรียกว่าน้ำยาเซ็ทตัวดีแล้วหลังจากเช็ดออก  ทุกยี่ห้อก็เหมือนกัน  แต่ ไซโน จะชัดเจน ด้วยตาเปล่า ในเรื่องนี้ อีกอย่าง ไซโนขับน้ำมันออกมาจากผิวรถ น้อยมาก แทบไม่มีเลย
ฝุ่นเลยไม่ค่อยเกาะ  งานจะออกเรียบ คม อารมณ์แข็งๆ แก้วๆ ดีครับ

:mon19:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 10:44:53 »

siamwax

• Administrator
  • *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
นั่นสิ นึกว่าคิดไปเองอยู่คนเดียว ตอนมันเซ้ดตัวเต็มที่ในตอนเช้า มันเงาขึ้นจริงๆนะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 11:24:11 »

Power Ball

• 920
นั่นสิ นึกว่าคิดไปเองอยู่คนเดียว ตอนมันเซ้ดตัวเต็มที่ในตอนเช้า มันเงาขึ้นจริงๆนะ

ครับชัดเจนเลยครับ
z5 มันจะช่วยเรื่องความเข้มได้เยอะเลยครับ 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 12:28:42 »

Goz

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 651
I will explain this evevning for futher detail ie
z8 can use as a detailer but not recommend

to maximize z2 I'm not recommend to use z8 after z2 imediately
please wait at least 6 hrs or after next time that you washing your car

Z aio 3 times I need to explian too detail

Sorry coz I'm using iPhone

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 12:53:25 »

taipueng

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 417
ขอตอบแบบที่ผมใช้อยู่นะครับ ไม่แน่ใจว่าถูกต้องทั้งหมดมั้ย
1.-สำหรับผมเอง วันไหนขยันก็ลง 2-3 โดยใช้ Z fx ช่วย ครับ   และระหว่างชั้นด้วย Z6    ปิดท้ายงานด้วย Z 8 ครับ
   -แต่ถ้าขี้เกียจก็ชั้นเดียว รอซัก 6-8 ชม. แล้วปิดท้ายงานด้วย Z8 ครับ

2.Z aoi ขึ้นอยู่กับสภาพเลยครับ ของผม 3 เดือนครั้งครับ

3.ผมรอ 6-8 ชม. ครับ

4.รถผมสีดำ ใช้ Z5 ก่อนแล้วตามด้วย Z2  ครับ ได้ดั่งภาพครับ (รูปนี้ใช้ Z fx กับ Zcs ด้วยครับ)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 13:23:18 »

Reflector - แจน

• 081-451-5556
  • 1,298
I will explain this evevning for futher detail ie
z8 can use as a detailer but not recommend

to maximize z2 I'm not recommend to use z8 after z2 imediately
please wait at least 6 hrs or after next time that you washing your car

Z aio 3 times I need to explian too detail

Zaino GURU !!   :mon18:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 13:24:28 »

Power Ball

• 920
555  ขอชี้แจงนีสนึงอ่ะ

ครับผม การทิ้งไว้ 6 ช.ม. มันย่อมดีกว่าอยู่แล้วล่ะครับ  คือถ้าทำได้  555
ส่วนเรื่อง spray ของแบรนด์นี้เนี่ย   มันก็หลายตัวอยู่
กลัวว่าถ้าไปเอ่ยถึง Z6 หรือ Zcs เจ้าของกระทู้จะงงใหญ่
พออ่านคำถามว่า โจทย์ มีแค่ 3 ตัว จะปรุงยังไงดี
ผมก็เลยขออนุญาติตอบไป ให้รู้สึกง่ายเข้าไว้ ใช้ตามโจทย์ที่มีอยู่
แต่ก็แอบเสริมถึงเรื่องน้ำเย็น กับการหยอดน้ำยาน้อยๆ  ไรเงี๊ยครับ

ไม่งั้นมีหวังเจ้าของกระทู้เหมาครบเซ็ท 5-6 ขวด รวมถึงตัวเร่งด้วย
ราคาค่อนข้างสูงครับ     อีกอย่าง ตอนดูดมาผสมตัวเร่ง บางคนเผลอทำหกก็มี 555

คือหวังดีน่ะครับ ไม่อยากให้เสียตังเยอะ 555

อีกอย่างการลงแต่ละครั้ง ถ้าต้องรอ 6-8 ชม.   แรกๆอาจจะขยันรอ แต่นานๆไป อาจหมดโปรได้อ่ะครับ  555 
(คือเดี๋ยวจะเบื่อ ขี้เกียจทำ น้ำยาจะเหลือเบล่า เสียดายแทน)

ขออภัยล่วงหน้านะครับ ถ้าหากเป็นการคิดแทนเจ้าของกระทู้ 555
คือ อาจมีน้องๆ ที่ยังเป็นนักศึกษาอยู่ แล้วสนใจแบรนด์นี้ มาอ่านเข้า
ถ้าต้องเหมาครบเซ็ท  มีหวังร้องจ๊าก   คืออยากให้เริ่มทีละน้อย แล้วค่อยศึกษาด้วยตัวเองน่ะครับ 555

จริงๆ Z2 หรือ Z5 ตัวเดียวก็รู้เรื่องแล้วครับ  เงาวับๆ  555

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 13:35:21 »

taipueng

• 417
จากที่คุณบอลแนะนำไว้เป็นประโยชน์มาเลยครับ

แรกเริ่มเดิมทีผมมีแค่ Z5 ตัวเดียว พอเห็นผลงานที่ออกมาแล้วถูกใจครับ..
ยอมรับว่าราคาค่อนข้างแรง แต่ก็อาศัยค่อยๆเก็บไปทีละตัว

สอบถามคุณบอลนิดนะครับ สเปย์น้ำก่อนแล้วเช็ดยากมั้ยครับ ผมยังไม่เคยลองเลย..อยากลองอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 13:42:42 »

Power Ball

• 920
จากที่คุณบอลแนะนำไว้เป็นประโยชน์มาเลยครับ

แรกเริ่มเดิมทีผมมีแค่ Z5 ตัวเดียว พอเห็นผลงานที่ออกมาแล้วถูกใจครับ..
ยอมรับว่าราคาค่อนข้างแรง แต่ก็อาศัยค่อยๆเก็บไปทีละตัว

สอบถามคุณบอลนิดนะครับ สเปย์น้ำก่อนแล้วเช็ดยากมั้ยครับ ผมยังไม่เคยลองเลย..อยากลองอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ไม่ยากครับ ไม่ค่อยต่างกันเลยในเรื่องการเช็ด ทำไปทีละชิ้นก็ดีครับ เดี๋ยวน้ำแห้ง  555
อ้อ วิธีนี้ใช้กับ FMJ หรือ Sealing WAX ก็ได้ครับ ขอเย็นจัดนะครับ  หนุกๆ   :mon01:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 13:44:48 »

taipueng

• 417

ขอบคุณครับ

ไม่ยากครับ ไม่ค่อยต่างกันเลยในเรื่องการเช็ด ทำไปทีละชิ้นก็ดีครับ เดี๋ยวน้ำแห้ง  555
อ้อ วิธีนี้ใช้กับ FMJ หรือ Sealing WAX ก็ได้ครับ ขอเย็นจัดนะครับ  หนุกๆ   :mon01:

ขอบคุณอีกครั้งครับ เดี๋ยวจะลองดู คาดว่าน่าจะประหยัดน้ำยาได้เยอะเลย  :mon18:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 16:31:24 »

godhandbb

• 1,310
มานั่งฟังเค้าคุยกัน

:mon11:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 16:44:23 »

pork_bone_soup

• **
  • 139
 :mon18: :mon18:

ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ

ผมยังสงสัยที่ว่า

1. หลังจากลง z-aio แล้วแห้งแล้วเช็ดแล้ว >>ต้องรออีกนานเท่าไหร่ถึงจะลง z-2 ได้ หรือลงต่อกันได้เลยทันทีครับ?

2. ถ้าลง z2 เส็ด ตามด้วย z6 >>จากนั้นรอ6-8ชั่วโมง แล้วปิดด้วย z-8  ถ้ารอจนครบ6-8ชั่วโมงแล้ว ฝุ่นมันจะไม่มาเกาะหมดหรอครับ? แล้วถ้าฝุ่นเกาะ ก็พ่นๆz-8 แล้วเช็ดไปกะฝุ่นเลยอะหรอ?

3. อีกคำถาม wax นี้ใช้กะเครื่อง B&D โมหัวได้ปะครับ? หรือลงมืออย่างเดียว?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :mon05:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 16:50:11 »

Benzze

• 081-807-6467
  • 8,677

Zaino GURU !!   :mon18:

เห้นด้วยครับ :mon17:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 17:17:14 »

anonymous

• 320 e90
  • 1,265
sealing wax ฉีดน้ำเพื่อไรอะครับ ให้น้ำยาเซ็ตตัวหรือให้กระจายน้ำยาได้ดีขึ้นหรือเพื่อให้ปั่นจนน้ำยาหายไป

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 18:25:03 »

Goz

• 651
ขออนุญาติตอบเพิ่มเติมจากคุณ บอลและคุณ taipeung นิดนะครับ

คือได้ไปอ่านมาว่า zaino ต้องลงอย่างน้อย3ครั้งถึงจะแจ่มสุดๆ แต่3ครั้งที่พูดถึงนี่หมายถึง ลงz-aoi>ลงz-2>เช็ด>ลงz-8 แล้วทำตั้งแต่ขั้นตอนลง z-2 ซ้ำ ไปจนครบ3รอบ หรือ อาทิตย์แรก ลงz-aoi>ลงz-2>เช็ด>ลงz-8 ,อาทิดตย์ที่2   ลงz-2>เช็ด>ลงz-8, อาทิดตย์ที่3   ลงz-2>เช็ด>ลงz-8

โดยปกติแล้ว Z-AIO จะลงครั้งแรกที่ใช้ Zaino system เสมอเป็น Mandatory Need ครับการลง 3 ครั้งหมาย ถึง Z2 ครับ 3 ครั้ง อาจเป็น Weekly หรือ หลัง Wax มีการ Curring 3 ครั้งครับ
[Curring = ลง Z2 หรือ Z5 wax set ตัว 45 นาทีเช็ดออกทิ้งไว้ 6-8 ชั่วโมงเรียก Curring ครั้งที่ 1) แต่ Zaino จะแนะนำให้ลง week ละครั้งในการลงครั้งแรกครับ โดยครั้งแรกสุดแนะนำให้ลง Z2 x2 Coat ครับ นั่นแปลว่า
Week 1 = Z-AIO + Z2 + Z2(Optional)
Week 2,3,4 = Z-AIO (Otional*) + Z2

Z-AIO (Optional*) หมายความว่า Z-AIO นั้นมีความสามารถในการลบรอย Swirl+Scratch ที่บางมากๆ (lightly Swirl) ได้พร้อมทั้งสร้าง Bonding Agent ซึ่งทำให้ Wax ติดทนนานยิ่งขึ้นครับ
ดังนั้นจึงขึ้นอยู่กับสภาพผิวเป็นหลักมากกว่า เหมือนที่คุณบอลบอกหากผิวสีดีมากๆ ก็ลง เดือนละครั้งครับ แต่จริงๆแล้ว Z2 สามารถทนสภาพอากาศเมืองไทยได้เกือบ 2 เดือนแนะครับ

P.S. Z-AIO + Z2 หรือ Z2 เดี่ยวๆ สามารถลงอีกทีเป็น Bi-weekly (2 อาทิตย์ครั้ง หรือ เดือนละครั้งได้เลยครับ Maintenance ด้วย Z8 หลังการล้างทุกอาทิตย์)

คำถามที่สอง

ลง z-aoi นี่ต้องลงบ่อยแค่ไหนหรอครับ ทุกอาทิตย์เลยรึเปล่า?

เหมือนที่คุณบอลแนะนำครับ เพราะหน้าที่ของ Z-AIO จริงๆแล้วลงตัวเดียวยังได้เลยครับ Zaino ออกแบบมาให้ใช้แบบนั้นด้วยอยู่แล้ว สุดท้ายขึ้นอยู่กับสภาพผิวครับ

คำถามที่สาม

รอน้ำยาเซ็ตตัวนี่ประมาณกี่ชั่วโมงหรอครับ ถ้าไม่ใช้ตัวเร่ง (ได้ยินว่านาน) ( Zaino ใช้ 6-8 ชั่วโมงครับ ถ้า Z-CS ใช้  8-12 ชั่วโมง)

แล้วการรอให้น้ำยาเซ้ตตัวในที่นี้หมายความว่า (Set = ลง Z2 ทิ้งไว้ 45 นาทีแล้วเช็ดออกครับ)

ลงน้ำยาไป>รอให้เซ็ตตัว>เช็ดออก (Set time to haze)
หรืออ
ลงน้ำยาไป>เช็ดออก>รอให้เซ็ตตัว (Curring time)

แล้ว z-8 นี่ต้องรอให้เซ็ตตัวด้วยปะครับถึงจะลงตัวอื่นต่อ หรือพ่นแล้วเช็ดแล้วลงตัวอื่นต่อได้เลย?
(Z8 เป็นตัวจบครับและไม่แนะนำให้ใช้เป็น Detailer ขึ้นระหว่าง Z2 แต่ละ Coat ด้วยเพราะว่าเปลืองโดยใช้เหตุครับ ตัว
นี้เป็นสุดยอดตัวจบจริงๆ ถ้า Wax เจ๋งๆเนี่ยยิ่ง Zaino ที่เป็น Water base แล้วดัวยนั้นเช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์แบบดีๆ เน้นนะครับดีๆ ก็ออกแล้วครับ
ไม่ขึ้นเม็ดด้วยเรียกว่า Flawless จริงๆ)

คำถามที่สี่

เห็นว่า Z-2 ใช้กับรถสีอ่อน Z-5ใช้กับรถสีเข้ม แต่เห็นมีบางคน ใช้ทั้ง2อันเลยทับไปทับมา อันนี้จะทำให้เกิดประโยชน์มากขึ้นรึเปล่าครับ?

Z5 มีคุณสมบัติของตัว Polish อ่อนครับ เป็นผลให้ใช้ได้ดีกับรถสีเข้มเพราะรอยมันเห็นง่ายครับ และมีแสดงผลแบบ Deep gloss
แต่ Z2 มีคุณสมบัติของ High gloss reflect หรือการเล่นแสงสะท้อนได้ดีใสด้วยครับ
User จึงแนะนำให้ใช้ Z5 กับรถสีเข้มและ Z2 กับรถสีอ่อน แต่หากใช้คู่กันซึ่งผมว่าไม่จำเป็น ก็ เทพครับ ลองแล้ว

ผมยังสงสัยที่ว่า

1. หลังจากลง z-aio แล้วแห้งแล้วเช็ดแล้ว >>ต้องรออีกนานเท่าไหร่ถึงจะลง z-2 ได้ หรือลงต่อกันได้เลยทันทีครับ?
Z-AIO วิธีลงคือลงจนน้ำยาหายไปเลยนำครับเรียกว่าลงให้ Broken Down เลย เสร็จแล้วเช็ดเลยไม่ต้องรอ

2. ถ้าลง z2 เส็ด ตามด้วย z6 >>จากนั้นรอ6-8ชั่วโมง แล้วปิดด้วย z-8  ถ้ารอจนครบ6-8ชั่วโมงแล้ว ฝุ่นมันจะไม่มาเกาะหมดหรอครับ? แล้วถ้าฝุ่นเกาะ ก็พ่นๆz-8 แล้วเช็ดไปกะฝุ่นเลยอะหรอ?
เข้าใจถูกแล้วครับ มันจะมีฝุ่น หากมีที่เป่าลมก็แนะนำ หากไม่มีใช้ ผ้า Microfiber สัก 2 ผืน Warm ผ้าด้วย Z6 เช็ดผืนละครึ่งคัน (ไม่ต้องลง Z6 ที่ผิวรถนะครับ)
เสร็จตามด้วย Z8 แต่ถ้าให้ผมแนะนำ  Z2 สัก 2 Coats ในครั้งแรก (วันแรก) อีกวันตอนเช้า ค่อยลง Z8 ครับรับรองได้ maxmize Zaino products แน่ๆ
ใช้ของแพงต้องใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ

3. อีกคำถาม wax นี้ใช้กะเครื่อง B&D โมหัวได้ปะครับ? หรือลงมืออย่างเดียว?
ได้ครับแต่ต้องลงแบบเบาที่สุด จำไว้เลยครับ Zaino Z2 1 ออนซ์หรือ 30 ml เนี่ยลงได้ 3 รอบนะครับ!!! รถขนาด Civic อ่ะ

Hope this help

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 18:29:15 »

Goz

• 651
ขอตอบแบบที่ผมใช้อยู่นะครับ ไม่แน่ใจว่าถูกต้องทั้งหมดมั้ย
1.-สำหรับผมเอง วันไหนขยันก็ลง 2-3 โดยใช้ Z fx ช่วย ครับ   และระหว่างชั้นด้วย Z6    ปิดท้ายงานด้วย Z 8 ครับ
   -แต่ถ้าขี้เกียจก็ชั้นเดียว รอซัก 6-8 ชม. แล้วปิดท้ายงานด้วย Z8 ครับ

2.Z aoi ขึ้นอยู่กับสภาพเลยครับ ของผม 3 เดือนครั้งครับ

3.ผมรอ 6-8 ชม. ครับ

4.รถผมสีดำ ใช้ Z5 ก่อนแล้วตามด้วย Z2  ครับ ได้ดั่งภาพครับ (รูปนี้ใช้ Z fx กับ Zcs ด้วยครับ)

ตามตำราแป๊ะ แถมขอบอกครับ Z6 เป้น Detailer ที่ดีที่สุดที่ผมเคยใช้มาเลยทีเดียว
Z-Cs ก็สร้าง Film ที่เกิด Reflect ทีสวยมากๆ ชอบมากครับ
ว่างๆมีเวลาจะ Share technique เรื่องการลง Z-Cs แบบ over lap ให้กับน้องๆใน Board

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 18:31:09 »

ATI

• **
  • 124
โอ่โห ลงwaxตัวนี้ เป็นหนังชีวิตเลย ผมชอบลงตัวเดียวจบ แบบว่าขี้เกียจอ่ะ :mon03:

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 18:35:01 »

Goz

• 651
สำคัญมาก เรื่องการใช้น้ำ กับ Zaino

Zaino-Z อะไรก็แล้วแต่ไม่ใช้กับน้ำนะครับ ถ้าจะ maximize shinny
เหมือนที่ผมบอกลงบางๆ ยังไงก็พอครับ Zaino ถึงได้มี microfiber applicator pad
มาให้เพื่อป้องกันไม่ให้ Wax ซึมลงชั้นฟองน้ำและใช้น้ำยาเยอะ

Zaino ถึงแม้จะเป็น water base ก็ไม่แนะนำให้ใช้กับน้ำครับ

ไม่เหมือน Menzerna ที่เป็น ตัวขัดหรือตัว Polishing การใช้น้ำช่วย ทำให้
- ลดความร้อน และ ทำให้น้ำยาแตกตัวได้ดีขึ้น broken down

จึงสังเกตุว่า menzerna ตัว Polish ใหม่ๆจะไม่ใช้คำว่า water base แต่ใช้
คำว่า nano แทนเพราะว่ามันแตกตัวหรือ Brake down ได้ง่ายขึ้นครับ