You are Here:

ลองทำครั้งแรก ก็ติดใจ ในความเงาแบบลื่นๆ สะอาดๆ กับ....?.!!....แบบพื้นๆครับ

ผู้เขียน (อ่าน 9001 ครั้ง)

Fiestaa

• - = เด็กรับรถ = -

• 12
ก่อนอื่นต้องขอ..สวัสดี เกจิ...รุ่นพี่ๆทั้งหลายด้วยครับ

เพิ่งเริ่มสนใจ กับการล้างรถด้วยตนเอง มาเมื่อไม่กี่วันนี้เองแหละครับ ซึ่งแรงบันดาลใจก้เป็นเพราะเพิ่งซื้อรถคันใหม่

เฟียสต้า สีแดงสด

ด้วยเห้นสีสันมันช่างสดได้ใจเหลือเกิน จึงอยากจะทำให้มันสดใสได้นานๆ ก็เริ่มมีความคิดที่จะหา

ผลิตภัณต์เคลือบสีขัดเงา (ซึ่ง ณ.ตอนนั้นยังไม่รู้จักเวปไทยวอชครับ) มีเงินอยู่ในกระเป๋า แต่ไม่มีความรู้อยู่ในหัว กับ

ศาสตร์และศิลป แห่งการดูแลรักษา เสริมจุดเด่นของรถ เลยแม้แต่น้อย

เลยได้ของ ที่คิดว่าพอเอาอยู่ กับสิ่งที่คิดว่าดีในระดับหนึ่ง ณ.ตอนนั่น...คือ Karshine (ซื้อที่แมคโคร)

Power Fome

Power Wax

Scratch Remover

Super Clear Polish  http://www.karshine.com/product.asp?id_m=1

Rain off

3M Paste Wax

MG Clay  ได้มาภายหลังจากที่รู้จักเวปไทยวอชเชอร์  (แบ่งมาจาก คุณโต้ง คาร์แคร์ ) (แถมได้รับคำแนะนำดีอีกด้วย)

ขอบคุณมากครับ

หยดน้ำตอนล้างครับ

ในครั้งแรกก้ล้างรถด้วย Power Fome เช็ดแห้งดีแล้ว ก็ลงด้วย Super Clear Polish (ลงหนามาก) กลัวไม่เงา

ซึ่งต่อมารู้ในภายหลัง ซึ่งได้รับคำแนะนำจากคุณโต้ง ว่าหนาไปก็ไม่มีประโยชน์ สิ้นเปลืองเปล่าๆ ซึ่งในครั้งแรกนั้น

ผมกะว่าใช้ไปประมาณ 50ซีซี เป็นอย่างน้อย (ในครั้งต่อมา Coat2 ใช้ไม่น่าเกิน 20ซีซี ) ซึ่งน้ายา จะออกแนวๆ

น้าซาวข้าว ไม่ใสไม่ขุ่น ไม่เหนียว  ไม่ข้น ตอนที่ลงใช้ฟองน้ำที่แถมมาให้ ตามที่ตาเห็นออกเป็นแนวน้ำมันเยื้มๆ (อาจ-

เป็นเพราะเทน้ำยามากไป) ไม่แห้งในทันที ใช้ฟองน้ำเช็ดถูวน รอบคัน (ในความรุ้สึก แห้งช้า กว่าแวกซ์พื้นๆทั่วไป)

กว่าจะลงรอบคันเสร็จ ก็มาเริ่มเช็ด กับส่วนแรกที่ลง ก็กำลังพอดีๆกับความแห้งของน้ำยา และที่น่าแปลกใจกับความรู้สึก

ณ. ตอนนั้น คือ...เช็ดง่ายมากๆ ไม่เปลืองแรง ทบผ้าไมโครหนาเท่าผ่ามือ ลูบเบาๆ ก็ออก และเงามามทันตาเห็น

เงาแบบฉ่ำๆ เยิ้มๆ จนแปลกใจ (ข้างขวดบอกมีน้ำมันที่สกัดจากหิน) อาจเป็นเพราะน้ำมันชนิดนี้ก็เป็นได้ครับ

ความรู้สึก หลังจากเช็ดเสร็จทั้งคัน ทึ่งมากครับ (ไม่เคยล้างรถ เช็ดรถ ลงแวกซ์ แล้วได้ความเงางามขนาดนี้มาก่อน)

ทั้งๆที่ก้มีรถมาหลายคัน (อาจเป็นเพราะไม่เคยพิถีพิถัน กับผลิตภัณต์ กรรมวิธี) เคยแต่ล้างแบบบ้านๆ กับการอาศัย

ไหว้วานให้ลูกน้องช่วยล้าง ก็พอสะอาด ตามมีตามเกิด แต่พอครั้งนี้เป็นครั้งแรก กับการล้างแบบตั้งใจ ใส่ใจในราย

ละเอียด พอได้ผลงานที่ ลื่น เงา ฉ่ำ เยื้ม เลยรู้สึก ชอบเอามากๆ

จึงได้เสาะหา กรรมวิธี การล้างรถ และการใช้ผลิตภัณต์ ที่ดีๆมีคุณภาพ และก็ได้มาเจอ กับ

http://www.thaiwashercarclub.com

ถึงได้รู้ว่าที่ได้ทำไปนั้นเป็นเพียงแค่ เบสิค จิ๊บๆ พื้นๆมากสำหรับความเงางาม เมื่อได้มาเห็นบรรดา เกจิ ผู้คร่ำหวอด

ในวงการของความเงางาม ใสวิ๊งค์

หลังจากนั้นประมาณ3วัน ก็ล้างน้ำเปล่า เช็ดแห้ง แล้วก็ลง Super Clear Polish อีก1โคท รุ่งขึ้น (10กว่าชม)

ลง Power Wax อีก1โคท รู้สึกขึ้นมาทันทีว่า สีมันแดงแป๊ดมากขึ้น (มีส่วนผสมเป็น คานูบา) แล้วใช้รถ มาอีกประมาณ

1อาทิตย์ ก้จัดการล้าง ด้วย Power Fome แถมเที่ยวนี้ได้ลูบดินน้ำมัน อีกทั้งคัน จึงทำให้รู้ว่า มันสกปรกจริงๆ กับสิ่งที่

ตามองไม่เห็น ต่อด้วย Super Clear Polish อีก1รอบ (เป็น3โคท) และตามมาด้วยวันนี้ กับการลงแวกซ์ ตัวใหม่ ที่

เพิ่งซื้อมา 3M Paste Wax + แวกซนาโนแบบน้ำ (ลงด้วยเครื่อง มากิต้าฟองน้ำดำ รอบช้า จนน้ายาแห้ง) แล้วเช็ด

ด้วยผ้าไมโคร ดั่งผลงานในรูปนี่แหละครับ (ความรู้สึก มันเนียน มันเรียบ มันลื่น ขึ้นกว่าเดิม) ส่วนความเงางาม เหมือนๆ

เดิม ความสดพอๆกันกับตอนลงด้วย Power Wax (แต่เห็นตามรีวิวว่า 3M Paste Waxฝุ่นไม่ค่อยเกาะ) จะลองสังเกตุดูครับ

ขอคำแนะนำจากพวกรุ่นพี่ เกจิๆ ด้วย ขอบคุณครับ

Vasuta.com

• วาซุตะคุง v( ^o^ )v
  • สมาชิกถาวร
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 436
มองไม่เห็นความเงาเลยครับ ...... เพราะสีรถมันแสบตาจริงๆ โอ้วววววว

สวยมากครับ ฉ่ำใสกว่าผมอีก (แอบอิจฉา)

Benzze

• 081-807-6467
  • TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 7,592

:mon17:  ผลงานเยี่ยมครับ  (อย่างกับมืออาชีพ)

โต้ง คาร์แคร์ พิจิตร

• "ดูแลรถท่านเหมือนรถเราเอง"
  • 5,273
  • ต้องการอะไร ขอให้ท่านบอก
รถป๋า

นี่ แจ่ม  จริง ๆ   

เห็นความตั้งใจ แล้ว   นับถืบ ครับ 

อย่า เคร่งเครียด ซีเรียสนะครับป๋า 

เอาว่าง ๆ  มีแรงก็  ค่อย ๆ  ทำไป   อย่า หักโหม ครับผม

Wasinismo

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 56
 :boy07:แทบหยิบแว่นเลนส์ตัดแสงมาใส่ไม่ทัน :boy07:
ผลงานสวยมากๆๆๆครับ :mon18: :mon17:

icetee

• 1,335
สีเจ็บมาก :mon08:

V6

• 1,971
  • ขอเป็นข้าฯรองพระบาททุกชาติไป
แสบตาจริงๆ :mon17:
ได้เกจิอย่างน้าโต้งแนะนำนี่ไม่ต้องถามใครแล้วครับ ...ฟันธง

witthaya

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 187
  • ออโต้คาร์แคร์ คาร์แคร์บ้านๆครับ
 :mon18: :mon18: :mon18:

Tonyhawk

• 329
เยี่ยมครับ สีเจ็บทั้งรถทั้งล้อ  :mon17:

• 5,273
ได้เกจิอย่างน้าโต้งแนะนำนี่ไม่ต้องถามใครแล้วครับ ...ฟันธง

ขอบคุณ พี่ V ครับผม 

ป๋า แกถาม ในระดับที่ ผมพอจะให้คำตอบได้ครับ 

ตัวผมเอง ยังต้อง ฝึกฝน อีกเยอะ ครับผม 

แต่  ป๋า ครับ 

ป๋า มีเวลา ทำรถคันนี้ บ่อย ๆ   

เพราะลูกสาวป๋า ไม่กล้า เอาออกไปใช้ ใช่มั้ยครับ " มันสะอาด และเงาเหลือเกิน " ลูกสาวป๋าเลย ไม่กล้าเอาออกไปคลุกฝุ่น

Keng

• 335
wow!!!! แสบตา :boy07: :boy07: :boy07:

Monkydelufe

• - = ผู้จัดการ = -
  • 600
ดูทีแรกนึกว่าสีส้ม สงสัยผมตาบอดสี

สีสดสวยงาม หยาดเยิ้ม ครับบ

ผลงาน สวยยยย :mon03:

jeabjeab

• Jeab Jeab
  • 1,476
  • "อดีตของอนาคต คือปัจจุบัน"
งามได้ใจ  :mon18:

Fiestaa

• 12
มองไม่เห็นความเงาเลยครับ ...... เพราะสีรถมันแสบตาจริงๆ โอ้วววววว

สวยมากครับ ฉ่ำใสกว่าผมอีก (แอบอิจฉา)

สงสัย...จะแสบตาจริงๆ .............(เดี๋ยวไม่เงา เดี๋ยวฉ่ำ)  ล้อเล่นๆ  :boy20:

ขอบคุณครับ

:mon17:  ผลงานเยี่ยมครับ  (อย่างกับมืออาชีพ)

ชมเกินไปมั้งครับ ............(หนทางยังอีกยาวไกล)  :boy03:

ขอบคุณครับ

รถป๋า

นี่ แจ่ม  จริง ๆ   

เห็นความตั้งใจ แล้ว   นับถืบ ครับ 

อย่า เคร่งเครียด ซีเรียสนะครับป๋า 

เอาว่าง ๆ  มีแรงก็  ค่อย ๆ  ทำไป   อย่า หักโหม ครับผม

แต่  ป๋า ครับ 

ป๋า มีเวลา ทำรถคันนี้ บ่อย ๆ   

เพราะลูกสาวป๋า ไม่กล้า เอาออกไปใช้ ใช่มั้ยครับ " มันสะอาด และเงาเหลือเกิน " ลูกสาวป๋าเลย ไม่กล้าเอาออกไปคลุกฝุ่น
[/size]

ป๋าเป๋อไรกันครับ อายุยังไม่ห่างกันเท่าไร

ยังพอมีแรงกับการขัดๆถูๆ ...เล็งซ้ายเล็งขวา....ก้มๆเงยๆ ยังพอเอาอยู่ครับ

ผมก็โดนลูกสาวแซว ว่าไม่เคยเห็นพ่อล้างรถเอง กลัว...เห่อ ..ตอนแรกๆกับรถใหม่

น้ำยาหมดยังไม่ถึงครึ่งขวด .........ฝุ่นก็คง...ตรึม!!! เหมือนเดิม

(พรุ่งนี้จะจัดเต็มกับ Camry ซะหน่อย ฮี่ฮี้)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับเกจิ...โต้ง

:boy07:แทบหยิบแว่นเลนส์ตัดแสงมาใส่ไม่ทัน :boy07:
ผลงานสวยมากๆๆๆครับ :mon18: :mon17:

ขนาดนั้นเชียว...  :mon05:

ขอบคุณครับ

สีเจ็บมาก :mon08:

เงา ...ด้วยไหมครับ  :boy18:

ขอบคุณครับ

หลากหลาย เกจิ มาแนะนำ.....วิทยายุทธ์ แก่กล้า...เร็วดีครับ   :boy01:

ขอบคุณครับ

:mon18: :mon18: :mon18:

ไม่ติชมอย่างไรบ้างหรือครับ

เยี่ยมครับ สีเจ็บทั้งรถทั้งล้อ  :mon17:

แถม...เง้า...เงา....อีกต่างหากครับ

ขอบคุณครับ

wow!!!! แสบตา :boy07: :boy07: :boy07:

เป็นกันหลายคนแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ดูทีแรกนึกว่าสีส้ม สงสัยผมตาบอดสี

สีสดสวยงาม หยาดเยิ้ม ครับบ

ผลงาน สวยยยย :mon03:

อาจจะเป็นเพราะกล้อง โซนี่ รุ่นเก่าไปหน่อย

ตัวจริงไม่ส้มขนาดนี้ครับ (เป็นเพราะจอ มอนิเตอร์ด้วย ถ้า พลาสมายิ่งส้มหนัก LCD ยังใกล้เคียงครับ)

ขอบคุณครับ

งามได้ใจ  :mon18:

ทั้งดวง....เลยป่าวครับ   :boy08:

ขอบคุณครับ

[/quote]

armyman

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 52
สีได้ใจมาก :mon17: :mon17: :mon17:

nickvicpark

• Moderator
  • *
  • 3,292
  • คุณมีน้ำยาของคุณ ผมมีเครื่องขัดของผม ก็พอแล้ว
รถสีนี้ เจอแวกคาร์นูบ้า จะเข้ากันมากครับ มันจะแดงฉ่ำสวย  :mon11:

Fiestaa

• 12
สีได้ใจมาก :mon17: :mon17: :mon17:

ขอบคุณครับ

รถสีนี้ เจอแวกคาร์นูบ้า จะเข้ากันมากครับ มันจะแดงฉ่ำสวย  :mon11:

คงต้องลง แวกซ์ คานูบา ..บ่อยๆแล้วครับ

ขอบคุณครับ

Fiestaa

• 12
ยังพอมีแรงฮึกเหิมอยู่ เลยจัดต่ออีกหนึ่งคันครับ

กับ Camry 2.4Q อายุ 10ปีแก่ๆ ไม่เคยขัด ไม่เคยเคลือบ เคยเจอแต่ล้างๆๆๆ

แล้วก็ล้าง เจอแวกซ์แอมเวย์ บ้างเป็นครั้งคราว เลยจักการลอกคราบ กับสีที่ดูออกทึมๆ

หมองๆ หาความใสความเงาความลื่นแทบไม่เจอ

เริ่มแรกเมื่อสิบกว่าวันก่อน ได้ผลิตภัณต์ Karshine มา ก็เลยล้างอย่างพิถีพิถัน ละเอียดละออ

ด้วย Power Fome เช็ดแห้งเสร็จ ต่อด้วย Scratch Removal ด้วยมือ1รอบ ตามด้วย

Super Clear Polish 1โคท ค่อยเห็นความใส ความสะอาดขึ้นมาบ้าง แต่รอยเล็กๆน้อยๆ

ยังคงอยู่อย่างเดิม จึงตัดสินใจซื้อเครื่องขัด มากิต้า พร้อมทั้งฟองน้ำ แดง น้ำเงิน เขียว ดำ

เพื่อหวังจะมาขัดๆๆๆ ให้รอย และคราบขี้ไคล รอยหยดน้ำที่ฝังแน่นมานับ10ปี ที่ยังมีอยู่ ให้เบาบาง

หายไป แต่ดันไปซื้อ มากิต้าที่ปรับรอบไม่ได้ (เพราะใจร้อน ศึกษามาน้อย) แต่ก็ยังโชคดีอยู่บ้าง

ที่มีหม้อแปลง 220-110 โวลท์ (ใช้สำหรับแอร์เคลื่อนที่รุ่นเก่า)เลยสามารถทำให้รอบ ลดลง1/2

จึงสามารถใช้รอบช้า ไว้ปั่นแวกซ์ได้ด้วย

หลังจาก Scratch ด้วยมากิต้าฟองน้ำแดง รู้สึกได้ทันที กับความเรียบ ลื่น สะอาดๆ แบบทันตาเห็น

ริ้วรอยต่างๆลดน้อยลง (แต่คราบน้ำ นังไม่ยอมหมด) (โดยเฉพาะกระจก..แต่ไม่กล้าปั่น เพราะไม่-

แน่ใจ ว่าสามารถปั่นได้หรือไม่ ขอฝากถาม เกจิ..ด้วยครับ) พอปั่นเสร็จล้างด้วยน้ำเปล่าอีกครั้ง แล้ว

ลูบดินน้ำมันต่อรอบคัน เช็ดแห้งเสร็จสรรพ ต่อด้วย Super Clear Polish อีก1โคท (2โคทแล้ว)

หลังจากนั้นอีกสามสี่วัน........ ก็คือวันนี้ ก็ล้างรถด้วยน้ำเปล่า เช้ดแห้ง สะอาดดีแล้ว ก็จัดการด้วย

3M Paste Wax กับมากิต้าฟองน้ำดำ ...........ได้ตามรูปเลยครับ

ความรู้สึกที่ได้หลังจากลงเสร็จ ด้วยมือสัมผัส ...ลื่น เมื่อลูบเบาๆ...... เอี๊ยด!!แน่นเนียน เมื่อออก

แรงกด รู้สึกได้ว่ามันแน่น มันเนียน แบบแห้ง ไม่ฟู ไม่เหมือนว่ามีอะไรไปเคลือบไว้ มันดูเป็นเนื้อ

เดียวกัน ก็นึกสงสัยอยู่ในใจ.........ว่ามันดีหรือไม่ (ขอฝากถาม เกจิ..อีกข้อด้วยครับ) กับความรู้สึก

เช่นนี้ (อาจเป็นเพราะใช้มากิต้าปั่นจนแห้ง แล้วเช็ดด้วยไมโคร ) ส่วนด้านความเงางาม ก็พอ

ประมาณ จะได้ออกแนว..ใสๆ..เสียมากว่าครับ

มีอะไรชี้แนะเพิ่มเติม ขอความเห็นด้วย ขอบคุณครับ

• 5,273
ป๋า นี่ ฟิตจริง ๆ

แหล่ม ครับป๋า

:mon18:

mibpao

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 100
ไม่ทราบว่า karshine super clear polish ใช่ตัวที่เหม็นๆเหมือนน้ำมันก๊าดหรือเปล่าครับ
ผมเคยใช้ช่วงออกรถใหม่ๆเพราะยังไม่มีความรู้
แต่เข้ามาอ่านในนี้เค้าบอกว่าไม่ควรใช้เพราะมีส่วนผสมของน้ำมันก๊าด ร่วมกับตอนใช้รถมันเริ่มเหลืองทั้งที่เพิ่งออกได้ 2-3 เดือน (accord G8 MC สีขาวมุก)ซึ่งรถรุ่นผมปกติมันออกเหลืองอยู่แล้ว
ก็เลยไม่กล้าใช้เลย
(ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า รอเกจิมาตอบครับ)