You are Here:

ขอความรู้เรื่องวางระบบท่อลมในร้านคาร์แคร์ด้วยครับ

ผู้เขียน (อ่าน 8007 ครั้ง)

pattap

• - = เด็กรับรถ = -

• 15
สวัสดีครับ สมาชิกหน้าใหม่ :boy19: แต่ก็นั่งอ่านเรื่องราวของ พี่ๆ น้องๆ ในนี้มาพอสมควร สนใจจะทำงานด้านนี้ ตอนนี้ก็เรียนรู้หาข้อมูลอยู่อ่าครับ

อยากสอบถาม พี่ๆแมพขิงๆทั้งหลาย ไม่ทราบว่าวางระบบท่อลมกันยังไงบ้าง เช่น ปั๊มลมควรมีขนาดเท่าไหร่ถึงจะดี วางท่อแบบไหนใช้ขนาดเท่าไหร่

มีจุดที่ต้องใช้งานอะไรบ้าง ควรมีจุดใช้งานกี่จุดถึงจะพอเพียง เคยอ่านกระทู้นึงในนี้แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ  :boy07: รบกวนขอแบบระเอียดๆยิกๆหน่อยครับ

ปล.ถ้ามีภาพปรากอบด้วยละแจ่มเรย

โต้ง คาร์แคร์ พิจิตร

• "ดูแลรถท่านเหมือนรถเราเอง"
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 5,276
ร้านผม

ให้ ท่อ PVC ประปา สีฟ้า  ครับ

กาวธรรมดา ๆ

ใช้ มา 5 ปีกว่า ไม่เคยรั่ว ไม่เคยแตก และ ยังไม่เคยซ่อม

ปั้มลม ขนาด กลาง ๆ  จำไม่ได้ ว่า ไซร้ไหน ขออภัย

คร่าว ๆ น่าจะ 2 แรง  2 ตัว 

แรงดันลม ใช้งานได้ดีมาก ๆ เพียงพอ และ พอเพียง 

ลองเอาไปคิด ๆ ดู ครับ

ขอบคุณครับ

โต้ง คาร์แคร์ แอน คาดีเทลลิ่ง แอน โค้ทติ้ง แอน ดูดฝุ่น แอน เช็ดกระจก พิจิตร

pattap

• 15
ท่อ PVC มันทนแรงดันลมได้ขนาดนั้นเลยเหรอครับคุณโต้ง  :mon07:

• 5,276
^
^
^

ลองเองสิ ครับ

ก็ผมบอกแล้ว ไง

ใช้มา 5 ปี กว่า ไม่เคยซ่อม สักจุดเดียว ของแบบนี้ ต้องลอง นะครับ

หรือว่าง ๆ มาดูที่ร้านผม ให้เห็นเป็นขวัญตา

1O Ś3C. ツ

• ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡
  • TWCC Certified Trader
  • 1,812
  • Car Detailing ™
^
^
^

ลองเองสิ ครับ

ก็ผมบอกแล้ว ไง

ใช้มา 5 ปี กว่า ไม่เคยซ่อม สักจุดเดียว ของแบบนี้ ต้องลอง นะครับ

หรือว่าง ๆ มาดูที่ร้านผม ให้เห็นเป็นขวัญตา

PitStop78CW

• ล้างเนี๊ยบ สะอาด ในราคาไม่แพง
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 357
  • ล้างเนี๊ยบ สะอาด ในราคาไม่แพง
ท่อเดินลม ผมใช้ท่อเหล็กงานประปาครับ

ปั้มลมผมใช้ 150 ลิตร 3 หัวสูบ มอเตอร์ 2 แรง รู้สึกว่าไม่เพียงพอ ลมน้อยไป ปั้มช้าไป เวลารถเข้าต่อเนื่องนานๆ ปั้มลมไม่ทัน

ป.ล.อย่าลืมติดตัวดักไอด้วยครับ จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำในระบบลม

pattap

• 15
ท่อเดินลม ผมใช้ท่อเหล็กงานประปาครับ

ปั้มลมผมใช้ 150 ลิตร 3 หัวสูบ มอเตอร์ 2 แรง รู้สึกว่าไม่เพียงพอ ลมน้อยไป ปั้มช้าไป เวลารถเข้าต่อเนื่องนานๆ ปั้มลมไม่ทัน

ป.ล.อย่าลืมติดตัวดักไอด้วยครับ จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำในระบบลม
แล้วมอเตอร์ควรมีขนาดขั้นต่ำซักกี่แรงดีครับ สองสาย กะ สามสาย แบบไหนดีกว่ากันครับ

ตัวดักไอน้ำ  :mon04: หน้าตามันเปนยังไงครับ แล้วติดตั้งตรงส่วนไหนของระบบ หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ผมรู้แต่ว่าปั๊มลมมันมี น็อต,วาวล์ไว้ปล่อยน้ำทิ้งแค่นั้น

jz69

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 809
การเลือกขนาดของปั๊มลมขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยนะครับ เช่น
-เป้ารับรถวันละกี่คัน งานล้างรถของเราเน้นละเอียดแค่ไหน ละเอียดมากก็เป่ามาก ถ้าล้างถูกๆไม่เอาอะไรมากก็เป่าน้อยหน่อยจนถึงไม่เป่าเลยยังได้
-เน้นงานเคลือบไหม ใช้ da ลมกี่ตัว มีอุปกรณ์อื่นใดที่ใช้ลมบ้างไหม เช่นฮ้อยลม เครื่องซักพรม
-จุดที่ต้องการใช้ลมมีกี่จุด เดินท่อลมยาวขนาดไหน
ส่วนใหญ่ก็ใช้กัน 3 แรงขึ้นแหละครับ

พอได้ขนาดปั๊มลมแล้วมาดูเรื่องจุดที่ต้องการใช้ลมและร่าง layout คร่าวๆ จึงคำนวณได้ครับว่าต้องใช้ท่อขนาดเท่าไหร่บ้าง

ตัวดักน้ำในระบบ บางคนก็ใช้ บางคนก็ไม่ใช้ครับ ถ้าท่อลมไม่ยาวมากจนเกินไปใช้วาล์วติดไว้ที่ปลายสาย ไว้ช่วยเดรนน้ำก็ได้ครับ
ถามว่าจำเป็นไหม ไม่จำเป็นแต่มีก็ดีครับ โดยเฉพาะกรองดักน้ำตัวใหญ่หน้าปั๊มควรจะติดเป็นอย่างยิ่ง ถ้าใช้กรองดีๆจะช่วยเรื่องน้ำในระบบได้มากครับ
มากกว่าไปติดตัวดักน้ำตามจุดอีกครับ แต่เน้นย้ำว่ากรองจุดนี้ต้องมีคุณภาพดีครับ ถ้าติดห่วยๆ ถูกๆ อย่าไปติดครับ

ติดขัดอะไรโทรถามโต้งคาร์แคร์พิจิตรได้เลยครบ

PitStop78CW

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 357

แล้วมอเตอร์ควรมีขนาดขั้นต่ำซักกี่แรงดีครับ สองสาย กะ สามสาย แบบไหนดีกว่ากันครับ

ตัวดักไอน้ำ  :mon04: หน้าตามันเปนยังไงครับ แล้วติดตั้งตรงส่วนไหนของระบบ หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ผมรู้แต่ว่าปั๊มลมมันมี น็อต,วาวล์ไว้ปล่อยน้ำทิ้งแค่นั้น

3 แรงเป็นอย่างต่ำนะผมว่า ถ้ามีเครื่องเดียว
สามสายครับ ประหยัดไฟกว่า
คล้ายๆ กระเปาะ อธิบายไม่ถูกแหะ แต่อย่างพี่ JZ ว่า ติดกรองหน้าเครื่องปั้มลมชัวร์สุด ผมใช้แบบปล่อยเอาน้ำออกที่ต้นทาง (วาล์วออกตัวแรก)
ในเวบนี้หน้าซื้อขาย ผมเห็นมีคนขายพวกอุปกรณ์คาร์แคร์เยอะนะ ลองโทรไปสอบถามดูครับ

ป.ล.  ลองเข้าไปดู blog นี้ครับ เขียนได้ดี อ่านแล้วชอบ จึงแนะนำ

http://carcare-watcrub.blogspot.com/2008/10/blog-post_20.html

ประสบการณ์คนเขียน ใกล้เคียงกับผมมาก เคยทำงานสายการเงินมาเหมือนกัน เบื่อกับชีวิตลูกจ้างเหมือนกัน และกระบวนการเริ่มต้นกิจการคล้ายๆ กัน อ่านแล้วโดนใจมาก  :mon18:

pattap

• 15
ขอบคุณทุกท่านนะครับ สำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปัน ผมว่าได้ความรู้จากประสบการณ์ตรงของทุกท่านผ่านงานมานาน

ดีกว่าไปนั่งอ่านตำราหรือเรียนรู้จากสถาบันไหนๆนะครับ ยังวันนี้ ได้ละ2เรื่องที่ไม่เคยรู้

1.เอาท่อ PVC ทำท่อลม

2.ตัวดักไอน้ำ
 :mon18: 

pattaravit

• 844
ก่อนอื่นขอคารวะคุณโต้งพิจิตรก่อนเลยครับ เอาท่อPVCทำท่อลม เคยได้ยินครั้งแรกในชีวิต ยอมรับเลยครับ ผมชอบมากเพราะมันเดินง่ายซ่อมง่าย+ประหยัดกว่ามากมาย ถ้าผมมีโอกาศได้เดินระบบลมเพิ่มสัญญาว่าจะลองท่อ PVC ดูครับ

ขออนุญาติแชร์เรื่องปั้มลมกับระบบลมครับ  :mon18:

ปั้มลม  ผมใช้แบบ 300 ลิตร 3 สูบ มอเตอร์ 5 แรงม้า มาต่อพ่วงกัน 2 ตัวครับ โดยSet Point ตัวที่ 1 เริ่ม 8 ตัด 10 /ตัวที่ 2 เริ่ม 6 ตัด 10 ครับ ลมแรงตลอดงานดีครับ
ข้อเสนอแนะ ปั้มลมซื้อตัวแรกของร้าน ไม่ต้องไปซื้อเผื่อไว้มากครับ ถ้ารถเยอะแล้วไม่พอ ค่อยซื้อตัว 2 มาต่อพ่วงทีหลังก็ไม่เสียหาย เสถียรกว่าเดิมอีกด้วยครับ พัง1 ยังเหลือ 1ครับ

ท่อลม  ท่อเมนผมใช้เป็นแป๊ปสตีมแดง 2" ต่อกันเป็นแบบ Ring ครับแล้วเดินลงตามเสาใช้แป๊ปประปาหัวน้ำเงิน 4หุลครับ เดินลงทั้งหมด 10 จุด แล้วแยกเป็นคอปเปิ้ลจุดละ 2 หัวครับ
ข้อเสอนแนะ ท่อลมหัวใจอยู่ที่ต้องไม่รั่วครับ รอยต่อดูให้ดีครับ ท่อเมนถ้าไม่ได้เป่าพร้อมกันทีละ 6-7 หัว เดินท่อ 4หุลตลอดงานก็พอครับ เอาอยู่ครับ

pattap

• 15
>>>ผมใช้แบบ 300 ลิตร 3 สูบ มอเตอร์ 5 แรงม้า<<<

ไม่ทราบว่าใช้ไฟกี่เฟส ช่วยบอกยี่ห้อกับราคาให้ด้วยครับ แล้วแป็ปสตรีมแดงนี่แตกต่างกับแป็ปประปามั้ยครับ

วีธ๊วางท่อกะตั้งปั๊มลมสองตัวนี่ พอๆกะอู่ทำสีรถยนต์เลยนะนั่น แสดงว่างานต้องเยอะแน่ๆเลย ใช่มั้ยครับ

• 5,276
เยี่ยม ครับ

ช่วย ๆ กันแชร์ ความรู้ทั้งนั้น

วัยรุ่น คุยกัน แลกเปลี่ยนความรู้ ครับผม 

รวย ๆ ครับ รวย ๆ 

Up^G

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 97
ผมก็ใช้ pvc   4 หุน เดิน ท่อลมเหมือนกัน 3 ปีแล้ว ไม่รั่วครับ  แต่ตอนวางท่อต้องใช้ กาวอย่างดี ๆ เลย

Ingcoco

• 2,101
  • เคมีภัณฑ์ เพื่อ ร้านล้างรถ

เรื่องแบบนี้  ทฤษฏีเป็นส่วนประกอบครับ

ประสบการณ์นี่สิหลัก ๆ เลย

ต้องลองครับ  รับรองสนุก

:mon03:

pattaravit

• 844
>>>ผมใช้แบบ 300 ลิตร 3 สูบ มอเตอร์ 5 แรงม้า<<<

ไม่ทราบว่าใช้ไฟกี่เฟส ช่วยบอกยี่ห้อกับราคาให้ด้วยครับ แล้วแป็ปสตรีมแดงนี่แตกต่างกับแป็ปประปามั้ยครับ

วีธ๊วางท่อกะตั้งปั๊มลมสองตัวนี่ พอๆกะอู่ทำสีรถยนต์เลยนะนั่น แสดงว่างานต้องเยอะแน่ๆเลย ใช่มั้ยครับ

3 เฟสครับ ที่ร้านผมใช้มอเตอร์ 3เฟสหมดครับ ทนกว่าราคาถูกกว่าด้วย

สตีมแดงต่างกับประปาครับ สตีมแดงคือท่อที่ทำมาสำหรับใช้กับไอน้ำครับ มันจะทนความร้อน+ทนแรงดันได้ดีกว่าแป๊ปประปาครับ

ท่อจะถูกทาด้วยสีแดงอิฐมาจากโรงงานครับ

ที่ผมใช้ปั้มลม 2 ตัวเนื่องมาจาก ผมใช้ลมค่อยข้างมากกว่าร้านทั่วไปครับ เป่าลมผมไม่ใช้ปืนลมครับ มันช้า ผมต่อท่อลมแบบเส้นใหญ่สีดำ ต่อตรง เป่าอัดเลยครับ เวลาปิดก็ปิดที่วาล์วดักตรงเสาเอาครับ

เร็วกว่ามากๆ แต่เปลืองงงงงง ครับ  :mon18:

ponchai la

• P C car care รักความสะอาดครับ
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 253
ผมก่อสร้างเพิ่งเสร็จครับผมก็ใช้pvcเดินท่อลมเหมือนกันครับโทรถามคุณโต้งพิจิตรแล้วโอเคเลยครับขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆๆ :mon18: : :mon18: :mon18:

pattap

• 15
ผมก่อสร้างเพิ่งเสร็จครับผมก็ใช้pvcเดินท่อลมเหมือนกันครับโทรถามคุณโต้งพิจิตรแล้วโอเคเลยครับขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆๆ :mon18: : :mon18: :mon18:
ยินดีด้วยครับ แล้วร้านเปิดให้บริการรึยังครับ  :mon18: อย่าลืมถ้ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ

pattap

• 15
ไปอ่านเรื่องคาร์แคร์มาเจอคำว่า เรียวลม แต่ไม่มีภาพประกอบ รบกวนถามหน่อยครับ มันคืออะไรครับ  :mon04:

bigger

• 13
 :mon18:ขอเก็บข้อมูลเป็นความรู้หน่อยคร๊าบบบบบบ