You are Here:

บทความ : วิธีทดสอบว่าแว๊กซ์เซ็ทตัวแล้วโดยใช้การกรีดนิ้ว

ผู้เขียน (อ่าน 26530 ครั้ง)

zapdos191

• - = เด็กรับรถ = -

• 18
เป็นประโชยน์มากๆครับ  :mon18: :mon18:

แต่สงสัยนิดเดียวเลยครับ ตอนกรีดนิ้ว ต้องกดนิ้วลงไปแรงไหมครับ หรือวางไว้แล้วลากเลย  :mon04:

maipoo

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,153
  • รถสีบรอนซ์เงิน ให้สวยอย่างรถสีดำเป็นไปได้ยาก
เป็นประโชยน์มากๆครับ  :mon18: :mon18:

แต่สงสัยนิดเดียวเลยครับ ตอนกรีดนิ้ว ต้องกดนิ้วลงไปแรงไหมครับ หรือวางไว้แล้วลากเลย  :mon04:

ทำเหมือนเราตรวจงานทำความสะอาดห้องครับ
เห็นโต๊ะมีฝุ่นเกาะเราก็เอานิ้วกรีดดู
คราบฝุ่นก็จะติดนิ้วมา ตรงพื้นโต๊ะจะเป็นรอยนิ้ว ที่รถตรงพื้นผิวน้ันจะเงาครับ

zapdos191

• 18

ทำเหมือนเราตรวจงานทำความสะอาดห้องครับ
เห็นโต๊ะมีฝุ่นเกาะเราก็เอานิ้วกรีดดู
คราบฝุ่นก็จะติดนิ้วมา ตรงพื้นโต๊ะจะเป็นรอยนิ้ว ที่รถตรงพื้นผิวน้ันจะเงาครับ

สรุปว่าไม่ต้องกดแรง รูดไปเลยนะครับ

ขอบคุณคร้าบ  :mon18:

Mr.Blue

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 98
  • หลงไหลในความเงาของสีดำ
ขอบคุณที่มาให้ความรู้สำหรับมือใหม่ครับ  :mon18:

Jiw Pk

• 5
  • หาความรู้ครับ
 :mon18: :mon18:  เป็นความรู้ที่ดี มาก ๆ ขอบคุณครับ   :boy09: :boy09:

kongoverdos

• 2
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

BurinK.

• 33
แปลจาก How to tell if your wax is dry - The Swipe Test เขียนโดย Mike Phillips
ต้นฉบับจาก http://www.meguiarsonline.com/forums/showthread.php?t=39350

มาดูขั้นตอนการลงแว๊กซ์กันก่อน ความผิดพลาดที่หนักหนาและพบบ่อยที่สุดในการลงแว๊กซ์คือ ลงหนาเกินไป และเช็ดออกเร็วเกินไป สาเหตุส่วนใหญ่มาจากความเคยชินอันเกิดจากการใช้แว๊กซ์คาร์นัวบาแบบขี้ผึ้ง ในสมัยก่อน การลงแว๊กซ์กลุ่มนี้จะค่อนข้างยากทีเดียว เพราะถ้าปล่อยให้มันแห้ง จะเช็ดออกยากมาก ๆ และยิ่งลงหนามากเท่าไร ก็ยิ่งเอาออกยากมากขึ้นเท่านั้น และคนส่วนใหญ่ก็มักจะลงให้หนากว่าที่จำเป็น มันจึงเป็นวัฏจักรที่ยากแก้ไข

ขั้นตอนที่ถูกต้องก็คือ ต้องลงแว๊กซ์ให้บางที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ก็ต้องให้มันสม่ำเสมอที่สุดด้วย ไม่ว่าจะลงแว๊กซ์ด้วยมือหรือใช้เครื่อง หลักการนี้ก็ไม่เปลี่ยนแปลง ผลลัพธ์สุดท้ายที่เราต้องการก็คือ ชั้นแว๊กซ์ที่บางและสม่ำเสมอ ไม่ว่าเราจะลงแว๊กซ์ให้หนาเท่าใด แต่ก็จะมีแค่แว๊กซ์จำนวนจำกัดเท่านั้นที่จะได้จับติดกับผิวสี ใช้แว๊กซ์มากเกินไปทำให้สิ้นเปลือง เพิ่มเวลาในการรอให้แห้ง และทำให้เช็ดออกยากขึ้น มีแต่เสียกับเสีย

เมื่อใดก็ตามที่คุณรู้สึกว่า การลงแว๊กซ์เป็นงานหนัก และแขนคุณเมื่อยล้าแทบขยับไม่ไหวหลังลงแว๊กซ์เสร็จ แสดงว่าคุณลงแว๊กซ์ผิดวิธี

การลงแว๊กซ์เป็นชั้นบาง ๆ บนผิวรถที่เตรียมมาดีจะง่ายเหมือนกับการป้ายเนยเหลวลงบนจานเคลือบ การเช็ดออกหลังจากแว๊กซ์แห้งดีแล้วก็แทบไม่ต้องใช้แรงเหมือนกัน แค่เช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ที่สะอาดและแห้งอย่างรวดเร็วก็เป็นอันเสร็จพิธี

แล้วขนาดไหนล่ะที่ว่า ลงหนาเกินไป และที่ว่าลงบาง ๆ น่ะเป็นยังไง ลองดูภาพด้านล่างนี้ ทางด้านซ้ายเป็นการลงแว๊กซ์บาง ๆ ส่วนด้านขวาเป็นการลงแว๊กซ์ที่หนา หนาสุด ๆ หนาเกินไป อย่าให้รถคุณดูเหมือนภาพด้านขวาในการลงแว๊กซ์ครั้งต่อไปเชียวนะ

เอาล่ะ หลังจากคุณได้ลงแว๊กซ์บาง ๆ แล้วปล่อยให้มันแห้ง จริงอยู่ คุณอาจจะเคลือบให้ทั่วคันแล้วรอ 10-15 นาทีก่อนจะทดสอบด้วยการกรีดนิ้ว ถ้าอากาศแห้งและร้อน แว๊กซ์จะแห้งเร็วกว่านั้น ถ้าอากาศเย็นและชื้น ก็จะใช้เวลานานขึ้นหน่อย แว๊กซ์บางตัวก็แห้งเร็วกว่าแว๊กซ์ตัวอื่น ปัจจัยที่เกี่ยวข้องกับการแห้งตัวของแว๊กซ์มีมากเหลือเกิน มากเกินกว่าจะระบุได้ชัดเจนว่า ทิ้งไว้นานเท่าไรจึงสามารถเช็ดออกได้ การทดสอบนั้น เราจะใช้การกรีดนิ้ว ซึ่งมีวิธีทำดังนี้

ใช้นิ้วชี้ที่สะอาดและแห้งกรีดเร็ว ๆ บนชั้นแว๊กซ์ที่เราคิดว่าแห้งแล้วหรือน่าจะแห้ง (อย่าใช้เล็บกรีดนะครับ) ผิวรถจะปรากฏออกมาให้เห็น ถ้ารอยกรีดดูเลือน ๆ นั่นหมายความว่าแว๊กซ์ยังไม่แห้งดี ถ้าผลของการกรีด ได้ผิวที่ใสเป็นมัน แสดงว่าแว๊กซ์แห้งดีแล้ว และเราสามารถเช็ดแว๊กซ์ออกจากผิวรถได้ ลองดูภาพด้านล่าง จะเห็นรอยกรีด 2 รอย รอยกรีดอันล่างดูเลอะ ๆ เลือน ๆ เพราะกรีดนิ้วหลังลงแว๊กซ์ไปเพียงสองสามนาที รอยกรีดอันบนดูใส ไม่มีรอยเลอะ ๆ เพราะกรีดนิ้วหลังเวลาผ่านไป 10 นาที นี่คือตัวชี้บ่งว่า แว๊กซ์แห้งแล้วและจะถูกเช็ดออกได้ง่าย ๆ ด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ที่แห้งและสะอาด

การลงแว๊กซ์ไม่จำเป็นต้องเป็นงานที่ยากลำบากถ้าเราลงบาง ๆ และใช้การกรีดนิ้วเพื่อทดสอบว่าแว๊กซ์แห้งตัวแล้วหรือยัง คุณจะพบว่า งานนี้ใช้เวลาน้อยลง เหนื่อยน้อยลง และได้ผลลัพธ์ที่ดีกว่าด้วย

แบบนี้ซิ มีแต่ได้กับได้

หนูมองข้ามมานาน วันนี้ได้ลองเข้ามาอ่าน ขอบคุณนะคร้าาา

Narasakpreeda32

• 15

pol_ecu

• 3
 :mon17: :mon17: :mon17:

bas1284

• 5
 :mon17: :mon17: :mon18: :mon18:

Thanakorn

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 199
 :mon18: :mon18: :mon18: :mon18: