You are Here:

บทความ : วิธีทดสอบว่าแว๊กซ์เซ็ทตัวแล้วโดยใช้การกรีดนิ้ว

ผู้เขียน (อ่าน 25759 ครั้ง)

TJ32

• - = ผู้จัดการ = -
  • 621
ผมสงสัยนิดนึงครับพี่Iczy
คือหลังจากที่ผมได้รับเครื่องDAมา
ก็ทำไห้ผมลงwax(#21)ซึ่งลงได้บางกว่าลงแบบมือมากเลยครับ
ผมก็ยังรู้สึกว่าได้ความเงาที่มากกว่าการลงด้วยมือนะครับ(น่าจะคิดไปเอง :boy08:)
แต่ผมรู้สึกว่ามันลื่นน้อยลงครับ
เพราะว่าตอนที่ลงผ่านมือซึ่งหนากว่าลงDA
ผมว่ามันลื่นกว่าเพราะเวลาวางผ้าไมโครไฟเบอร์บนฝากระโปรงมันลื่นตกลงมาเหมือนในreviewyoutubeเลยครับ
แต่กับที่ลงด้วยเครื่องไม่ลื่นจนผ้าตกพิ้นอ่ะครับ

รบกวนวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่ามันผิดปกติหรือป่าวครับ :boy12:

Iczy

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,004
ไม่กล้าฟันธงครับ ความลื่นนี่เป็น subjective มาก ขึ้นกับความฝืดของวัตถุที่ใช้ทดสอบ จะเป็นผ้าหรือมือก็ได้ และความลื่นก็จะเปลี่ยนไปตามเวลาด้วย น้ำยาของเมกไกวส์จะลื่นสุดตอนเช็ดแว๊กซ์ออก ส่วนน้ำยาบางตัว เช่น Wet Diamond, Optimum Car Wax จะลื่นมากขึ้นหลังจาก cure แล้ว
และถ้าเพิ่งเคยลงแว๊กซ์ด้วย DA ก็มีเหตุที่เป็นไปได้อยู่อีกอย่างคือ dry buffing หมายถึง น้ำยาหมดไปจากฟองน้ำขณะปั่น แต่ยังปั่นต่อไป กลายเป็นการเอาแว๊กซ์เดิมออกและขัดผิวรถด้วยฟองน้ำแทน ความลื่นจะลดลง แต่ความใสจะมากขึ้นเพราะผิวเรียบสม่ำเสมอมากขึ้น

TJ32

• 621
ไม่กล้าฟันธงครับ ความลื่นนี่เป็น subjective มาก ขึ้นกับความฝืดของวัตถุที่ใช้ทดสอบ จะเป็นผ้าหรือมือก็ได้ และความลื่นก็จะเปลี่ยนไปตามเวลาด้วย น้ำยาของเมกไกวส์จะลื่นสุดตอนเช็ดแว๊กซ์ออก ส่วนน้ำยาบางตัว เช่น Wet Diamond, Optimum Car Wax จะลื่นมากขึ้นหลังจาก cure แล้ว
และถ้าเพิ่งเคยลงแว๊กซ์ด้วย DA ก็มีเหตุที่เป็นไปได้อยู่อีกอย่างคือ dry buffing หมายถึง น้ำยาหมดไปจากฟองน้ำขณะปั่น แต่ยังปั่นต่อไป กลายเป็นการเอาแว๊กซ์เดิมออกและขัดผิวรถด้วยฟองน้ำแทน ความลื่นจะลดลง แต่ความใสจะมากขึ้นเพราะผิวเรียบสม่ำเสมอมากขึ้น

ขอบคุณครับ พี่ Iczyสมกับเป็นกูรูด้านความเงาจริงๆ  :mon17:
ไว้จะลองสังเกตและเก็บข้อมูลใหม่ครับ  :mon18:

MRAAN

• - = เด็กรับรถ = -

• 21

โอ้ สุดยอดครับ
 :mon18: :mon18:

Feck OFF

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 830
Simply the BEST  :mon17:

pdsci

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 320
เมมๆๆๆ ขอบคุณครับ ไม่ได้เข้ามาอ่านจริงๆจังๆซะที

Nakavabi

• 1,028
  • PAJEROSPORTSOCIETY
เป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างผมมากเลยครับ

อยากใช้เครื่องอยู่เหมือนกันแต่ยังไม่ค่อยมีความรู้

fourplay

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 56
 :mon17: :mon17: :mon17: :mon18:

n@r2000

• สมาชิกถาวร
  • 593
ได้ความรู้อีกแล้ว :mon17:

Gripen

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 136
เป็นเทคนิคที่ดีมากเลยครับ  :mon18:

Panlan (แป้นแล้น)

• TWCC Certified Trader
  • **
  • 141
  • pajerosport-thailand.com / pajerosportsociety.com
ขอบคุณมากครับ จะเก็บเอาไปเริ่มฝึกลง wax ครับ แบบว่ามือใหม่จริงๆ

Sweet-14

• 081-606-2222
  • 3,653
  • U Hit Me , We Hit U
กระทู้ดี ๆ แบบนี้น่าจะปักหมุดไว้นะครับ  :mon17:

korn

• 21
  • ถนนกว้างใจแคบไปไม่ได้ ถนนแคบใจกว้างไปได้
ขอบคุณครับ  :mon18:
 :mon10:

pananjo

• 43
ขอบคุณครับ

vee®awat

• 1,166
ความรู้ทั้งนั้น :mon18:

bobby1088

• **
  • 143
ขอบคุณครับ :mon18:

Tao_City

• *
  • 89
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีดี :mon11:

Natthapon

• *
  • 97

tkzerox2

• *
  • 64
 :mon05: ขอบคุณคับ

Milo_Ovaltin