You are Here:

อยากเปิดร้าน คาร์แคร์ ช่วยแนะนำหน่อยได้มัยคับ..

ผู้เขียน (อ่าน 15915 ครั้ง)

aum_arff1

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 51
พอดีอยากทำธุระกิจด้าน คาร์แคร์ อ่ะคับ ใครมีข้อมูล หรือช่วยแนะนำให้หน่อยได้มัยคับว่าต้องมีค่าใช้จ่าย อะไรบ้าง
และหลักการในการบริหารงาน ที่พอจะแนะนำได้ยังงัยบ้างคับ.. :mon18:

Aek@9Goal Autobrite

• ส่วนหนึ่งของรายได้..ผมเอาไปช่วยเหลือผู้ประสพภัยในสังคมครับ!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,768
  • อาสาฯมูลนิธิป่อเต็กตึ้งเขตชานธน นครปฐม008/ใต้4-57
ยังงี้มีคุยกันยาวววววววววววววววววววววววววววว
ไล่อ่านตามกระทู้เก่าๆได้เลยครับ
ความรู้เยอะแยะครับ

Power Ball

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 920
พอดีอยากทำธุระกิจด้าน คาร์แคร์ อ่ะคับ ใครมีข้อมูล หรือช่วยแนะนำให้หน่อยได้มัยคับว่าต้องมีค่าใช้จ่าย อะไรบ้าง
และหลักการในการบริหารงาน ที่พอจะแนะนำได้ยังงัยบ้างคับ.. :mon18:

อ้าว    เพิ่งเห็นกระทู้นี้   ว่าอยากเปิดกะเค้าด้วย  555
 :boy08:

Quixx

• - = เด็กรับรถ = -

• 22
จากที่ ดูจากเพื่อนๆที่ทำคาร์แคร์นะครับ เป็นอาชีพที่ละเอียดอ่อนมากๆเลย ทั้งคน ทำเล อุปกรณ์ แต่ถ้าทำดีๆ รุ่งแน่ครับ

nujummu

• 20
สนใจเหมือนกันครับ ใครแนะนำได้บ้าง

Nrokavis

• *
  • 59
เอ่อ คือว่าเคยได้ยินปัญหาเกี่ยวกับกรณีเช่น ลูกค้าลืมทรัพย์สินมีค่าไว้ในรถบ้าง แต่พอล้างรถเสร็จ ปรากฎว่าหายไปแล้ว 
อีกกรณีหนึ่ง รถของลูกค้ามีรอยมาก่อนแล้ว หลังจากล้างรถเสร็จ เคลือบรถเสร็จ ปรากฏว่าลูกค้ามาโวยว่า เราไปทำรถเค้าเป็นรอย ทั้งที่ไม่ใช่รอยที่เกิิดจากการล้างขัดเคลือบจากเราท่านผู้ประกอบการ จะทำอย่างไรกันครับ

Art IT

• 40
เอ่อ คือว่าเคยได้ยินปัญหาเกี่ยวกับกรณีเช่น ลูกค้าลืมทรัพย์สินมีค่าไว้ในรถบ้าง แต่พอล้างรถเสร็จ ปรากฎว่าหายไปแล้ว 
อีกกรณีหนึ่ง รถของลูกค้ามีรอยมาก่อนแล้ว หลังจากล้างรถเสร็จ เคลือบรถเสร็จ ปรากฏว่าลูกค้ามาโวยว่า เราไปทำรถเค้าเป็นรอย ทั้งที่ไม่ใช่รอยที่เกิิดจากการล้างขัดเคลือบจากเราท่านผู้ประกอบการ จะทำอย่างไรกันครับ

ผมเคยไปล้างรถ ที่หนึ่ง ตอนรับรถ เขาสำรวจของมีค่าในรถเอาทุกอย่าง แล้วเอาใส่ถุงพลาสติก เอาให้เราดู แล้วบอกว่า มีอะไรบ้าง

อีกทีหนึ่ง car care ที่เชียงใหม่ ตอนรับรถ เขาเอากล้องดิจิตอล มาถ่ายรูปรถผม รอบคันเลย ทุกรอย ทุกจุด

มีที่ไหน ทำแบบนี้บ้างครับเนี่ย

vee®awat

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,176

ผมเคยไปล้างรถ ที่หนึ่ง ตอนรับรถ เขาสำรวจของมีค่าในรถเอาทุกอย่าง แล้วเอาใส่ถุงพลาสติก เอาให้เราดู แล้วบอกว่า มีอะไรบ้าง

อีกทีหนึ่ง car care ที่เชียงใหม่ ตอนรับรถ เขาเอากล้องดิจิตอล มาถ่ายรูปรถผม รอบคันเลย ทุกรอย ทุกจุด

มีที่ไหน ทำแบบนี้บ้างครับเนี่ย

อื้ม.....จดๆๆๆ จำๆๆๆ

Badpanda

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 248
เพื่อสนใจกันครับ ตอนนี้ที่ Professional Choice เปิดอบรมหลักสูตรเริ่มต้นธุรกิจคาร์แคร์
อาทิตย์ที่ 22 และ 29 สิงหาคม ที่ร้าน Passion 5 พระราม3 ครับ

sj_wish

• 24
สู้ๆครับ มุ่งมั่นแล้วก็ต้องทำให้ได้เพราะผมเองก็ตั้งใจจะทำเหมือนกัน

METHI

• *
  • 56
สนใจเซ้งคาร์แคร์ที่พัทยามั้ยเจ้าของจะไปนอกถูกๆดำเนินกิจการต่อได้เลย0852785973

PitStop78CW

• ล้างเนี๊ยบ สะอาด ในราคาไม่แพง
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 357
  • ล้างเนี๊ยบ สะอาด ในราคาไม่แพง
คาร์แคร์ ติดถนนใหญ่ ดีที่สุด แต่....

ต้องเป็นถนนใหญ่ที่เป็นแหล่งชุมชนด้วย 30,000-40,000 ถ้าได้ทำเลแบบนี้ ถือว่าไม่แพงนะ เพราะโอกาสที่ได้ลูกค้าใหม่ๆ เกิดขึ้นทุกวันจากรถวิ่งผ่าน ต่างจากทำเลตามตรอกซอกซอย ที่จะได้แต่ลูกค้าท้องถิ่นเท่านั้น โดยเฉพาะไปจับท้องถิ่นที่ลูกค้าระดับล่างด้วยแล้ว ขายของยาก ล้างดูดอย่างเดียว ไม่เคลือบ ไม่ขัด ไม่ฟอก เหนื่อยครับ เพราะกำไรสูงๆ มันมาจากของเล่นพวกนี้

1.ล้างรถให้เป็น ย้ำ ล้างให้เป็น เพราะล้างรถได้ กับ ล้างรถเป็น ต่างกันเยอะ

2.ลูกค้าเป้าหมาย จะเอาระดับใด ระดับล่าง เน้นแท๊กซี่เป็นหลัก หรือ ระดับกลาง หรือ ระดับบน หรือ ระดับขนส่งพวกรถบรรทุก รถบัส

3.หาทำเลให้ตรงตามลูกค้าเป้าหมายที่เราจะทำตลาด เช่น จะจับลูกค้าระดับบน ก็ต้องไปหาทำเลที่คนรวยๆ เค้าอยู่กัน สุขุมวิท ทองหล่อ หมู่บ้านหรูๆ คนรวยๆ อยู่ ถ้าระดับล่าง กลุ่มแท๊กซี่ ก็ไปหาทำเลที่มีอู่แท๊กซี่เยอะๆ หรือจะเน้นตลาดรถใหญ่ ก็ต้องไปหาทำเลที่รถบรรทุก รถบัส วิ่งเยอะๆ จุดพักรถบรรทุก หรือเน้นทำสัญญารับจ๊อบกับ บ.ขนส่ง

ตอบโจทย์ 3 ข้อ และ หาทำเลให้ได้ แล้วค่อยว่ากันต่อครับ

และ......โปรดอ่าน

ลงทุนที่แรก ยังไม่เคยทำธุรกิจมาก่อน จากประสบการณ์ อย่าลงทุนเยอะ ถ้าไปรอดค่อยเล่นของสูง ขยับขยายไป

ผมหรอเปิดใหม่ๆ นี่เลยครับ เครื่องพ่นยา 6,000 บาท มอเตอร์แค่ 1 แรง, ปั้มลม 2 แรง , ดูดฝุ่น 1 มอเตอร์ 2 ตัวใช้สลับกัน ปริมาณรถเฉลี่ยวันธรรมดา 30 คัน/วัน ส.-อา. 40 คัน/วัน ใช้เป็นปีไม่เห็นเป็นไร แป๊บเดียวคืนทุนแล้ว พอมีกำไรจะทำหรูแค่ไหน เครื่องแพงแค่ไหน ไม่มีใครว่า

อันนี้แนวคิดการลงทุนผมนะ "ประหยัด คืนทุนเร็ว กำไรตั้งแต่เดือนแรกที่ลงทุน" อยู่รอดแล้วค่อยมาหรู

ถ้าลงแพงแต่ต้น ยังไม่รู้ร้านจะไปรอดหรือเปล่า ตอนเซ้งต่อ หรือขายของเก่ากิน ต้องมารอ เพราะเงินจมกับของไปแล้ว

METHI

• *
  • 56
สนใจเซ้งคาร์แคร์ที่พัทยามั้ยเจ้าของจะไปนอกถูกๆดำเนินกิจการต่อได้เลย0852785973 พื้นที่30x35ตรมรับรถได้30-408คัน/วัน ยังไม่รวมขัดสีเครือบสี ซักพรม-แบาะ มอร์เตอร์ไซด์อีก พ่นกันสนิม มีห้องพักลูกค้า ห้องนอนเจ้าของ-คนงาน ห้องน้ำ2ห้อง เบย์2แท่น อยู่ในแหล่งชุมชน ราคาต่อรองได้

Re: อยากเปิดร้าน คาร์แคร์ ช่วยแนะนำหน่อยได้มัยคับ..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 21:14:47 »

inonny

• 1
อยากทำเหมือนกัน ครับ  แต่ไม่มีประสบการณ์