You are Here:

ขั้นตอนเบื้องต้นในการขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าว

ผู้เขียน (อ่าน 88515 ครั้ง)

PitStop78CW

• ล้างเนี๊ยบ สะอาด ในราคาไม่แพง
  • TWCC Certified Trader
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 357
  • ล้างเนี๊ยบ สะอาด ในราคาไม่แพง
มีประโยชน์สำหรับท่านที่สนใจเปลี่ยนมาใช้แรงงานต่างด้าว ซึ่งค่าจ้างถูกกว่า อึดกว่า ขยันกว่า คนไทยมากมายนัก

1.ขอแบบคำร้องขอจ้างคนต่างด้าวที่ สนง.แรงงานในเขตท้องที่ให้แรงงานทำงาน เรียกเอกสารจากสำนักจัดหางาน ของผมไปที่แรงงาน จ.นนทบุรี

2.เอกสาร สำเนาบัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้านนายจ้าง กรณีนายจ้างไม่ได้เป็นเจ้าของที่ (เช่าเค้า) ต้องใช้สำเนาบัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้านเจ้าของที่ ถ้าเจ้าตัวไม่มาต้องมีหนังสือมอบอำนาจด้วย

3.สำเนาหนังสือรับรองจดทะเบียนนิติบุคคล

4.รูปถ่ายแรงงานต่างด้าว

5.แรงงานต่างด้าว เพื่อลงลายชื่อชื่อ กรณีเขียนหนังสือไม่ได้ ใช้ปั้มลายนิ้วมือแทน

หลังจากยื่นคำร้อง ถ้าจำไม่ผิดค่าธรรมเนียมคนละ 30 บาทมั้ง ท่านจะได้เอกสาร ทต.1 เป็นเอกสารใช้นัดหมายให้ท่านพาแรงงานต่างด้าวไปถ่ายรูป ขึ้นทะเบียนกับ สนง.เขตในท้องที่ที่ให้แรงงานทำงาน

ณ สนง.เขตในท้องที่ที่ให้แรงงานทำงาน และได้เอกสาร

1.ยื่น ทต.1 เพื่อรับคิวนัดหมาย โดยปกติประมาณ 1-2 สัปดาห์
2.ณ วันนัด พาแรงงานต่างด้าวไปถ่ายรูป ขึ้นทะเบียนกับ สนง.เขต ขั้นตอนเหมือนกับคนไทยทำบัตรประชาชนและแจ้งเข้าอยู่ในทะเบียนบ้าน
3.เอกสารเหมือนตอนทำ ทต.1 แต่มีเอกสารให้อนุญาตแรงงานต่างด้าวเข้ามาอยู่ในทะเบียนบ้านเพิ่มเติมขึ้นมา หากนายจ้างไม่ได้เป็นเจ้าบ้าน ต้องใช้สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน พร้อมหนังสือรับรองของเจ้าบ้านให้แรงงานต่างด้าวเข้าอยู่ได้

หลังจากขึ้นทะเบียนกับ สนง.เขต ค่าธรรมเนียมคนละ 60 บาท ท่านจะได้ใบ ทร.38/1 ทำหน้าที่คล้ายใบประชาชนของแรงงานต่างด้าว และใบ ทร.38 ทำหน้าที่คล้ายทะเบียนบ้าน ให้นำเอกสารทั้ง 2 พร้อมเอกสารจากสำนักจัดหางาน (ตัวเดียวกับแบบคำร้องขอจ้างแรงงานต่างด้าว) ไปยื่นนัดหมายตรวจโรคที่ ร.พ.ในพื้นที่ที่รับอนุญาตตรวจแรงงานต่างด้าว ของผมไปที่ รพ.ชลประทาน

ณ.ที่ รพ.

1.เตรียม ใบ ทร.38, เอกสารจากสำนักจัดหางาน, สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน นายจ้าง เจ้าของบ้าน
2.รพ.จะนัดหมายพาแรงงานไปตรวจโรค โดยปกติประมาณ 1-2 สัปดาห์
3.พาแรงงานไปตรวจโรค

ชำระค่าตรวจคนละ 1,900 บาท หลังจากตรวจโรค ท่านจะได้ใบรับรองแพทย์, บัตรคนไข้แรงงานต่างด้าว ให้นำใบรับรองแพทย์, ทร.38, สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน นายจ้าง เจ้าของบ้าน ไปที่ สนง.แรงงานในท้องที่ที่ทำงาน

ณ.สนง.แรงงาน

1.ยื่นเอกสารเพื่อขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าวกับ สนง.แรงงาน ขั้นตอนนี้ไม่ต้องพาแรงงานต่างด้าวไปแล้ว

ชำระค่าธรรมเนียมคนละ 1,900 บาท ท่านจะได้รับใบอนุญาตทำงานชั่วคราวของแรงงานต่างด้าว ทำหน้าที่เหมือน Work Permit ทั่วไป ใช้ได้แค่ 1 ปี

กฎหมายใหม่บังคับให้แรงงานต่างด้าวพิสูจน์สัญชาติ ,พาสปอร์ต และ Work Permit ตัวจริง ภายใน 1 ปี นับจากได้ Work Permit ชั่วคราว หากท่านต้องการจองคิวพิสูจน์สัญชาติ ต้องเสียค่าธรรมเนียมคนละ 2,000 บาท ใบอนุญาตทำงานชั่วคราวจะถูกเปลี่ยนเป็นบัตรแข็งเหมือนบัตรประชาชนคนไทย จากนั้นรอเรียกคิวไปพิสูจน์สัญชาติ เมื่อพิสูจน์สัญชาติเสร็จ จึงพามาทำพาสปอร์ต

กัมพูชา ลาว ง่าย เพียงแค่พาไปสถานฑูตก็จบ แต่พม่า กะเหรี่ยง ต้องพาไปที่ชายแดน จ.ระนอง เพื่อข้ามไปแดนพม่าพิสูจน์สัญชาติเสร็จค่อยกลับมา ใช้เวลาประมาณ 2-3 วัน ขั้นตอนนี้มีนายหน้ารับจ้างบริการ ปกติค่าใช้จ่ายรวมเดินทาง อาหาร ที่พัก แล้ว คนละประมาณ 6,500-8,000 บาท

สรุป ค่าใช้จ่ายทั้งหมดต่อแรงงานต่างด้าว 1 คน ประมาณ 13,000-15,000 บาท Work Permit ใช้ได้ 2 ปี หลังจากนั้นต่ออายุก็ไม่แพงแล้ว

ข้อแนะนำ นายจ้างไม่ควรรับผิดชอบค่าใช้จ่ายนี้ ให้ตกลงกับแรงงานต่างด้าวว่าต้องเป็นผู้จ่าย เพราะหากนายจ้างจ่ายให้ พอได้บัตรปุ๊บ พวกนี้มันออกยกครัวครับ

ผมใช้วิธีหักจากเงินเดือนแบบผ่อนจ่าย และบัตรตัวจริงเก็บไว้เอง ถ่ายสำเนาไว้เท่านั้น ให้ตกลงกันก่อนจ้างงานเลย

ป.ล.1 เปิดให้ขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าวปีละ 1 ครั้ง ปกติประมาณเดือน พ.ค.-มิ.ย.
ป.ล.2 ช่วงที่ยังไม่ได้บัตร ต้องติดใบ ทต.1 หรือ ทร.38 ไว้ที่ร้านตลอดเวลา เพราะลูกพี่จะมาไถเงินตอนนี้นั่นล่ะ เพราะถือว่าให้โอกาสทำแล้ว ถ้าไม่ทำก็โดนไถ
ป.ล.3 ทำแบบถูกต้องประหยัดกว่าจ่ายส่วยมากนัก ปกติส่วยต่อหน่วยหัวละ 500 บาท อย่างต่ำๆ 2-3 หน่วย ไม่คุ้มครับ เสี่ยงอีกด้วย ทำถูกต้องดีกว่า

wongwarut

• 089-0044-500
  • Librarian
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 4,484
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับผม

jz69

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 807
มาช้าไปหน่อย รอบล่าสุดปิดรับไปแล้ว ใครจดแล้วเตรียมตัวรอ ตม. เข้าไปหา ใครไม่จดอย่าลืมเคลียร์พี่รวจ

No@1

• 485
  • NUMBER #1 CAR WASH
ขอบคุณครับ..  กำลังศึกษา  อยู่พอดีเลย

miccoupe

• - = เด็กรับรถ = -

• 13

กำลังอยากรู้อยู่พอดี

hunhan

• 45
  • ทางเดินนี้ยังอีกยาวไกล...เป็นกำลังใจให้กัน
ที่ร้านทำให้หมดทุกคนแล้ว....หัก500/เดือน  แต่ส่วนมากเด็กๆเค้าให้หักหมด..(ยกเว้นคนที่ไม่มีให้หัก..อิอิ)
คุณแฟนเราก็เป็นตำรวจ....ไม่เคยมีใครมากวน  แต่ก็ทำไว้ดีกว่า   สบายใจดี....ถ้าไม่มีแรงงานต่างด้าวล่ะก็..คงเหนื่อยแย่  เผลอๆอาจต้องเลิกทำไปเลยมั้ง.....แรงงานไทย..เฮ้อ(ขนาดอยู่บ้านนอกนะเนี่ย)
พี.พี.คาร์แคร์ แอนด์ ประดับยนต์ อ.เดชอุดม จ.อุบล  ...จ้า...

1O Ś3C. ツ

• ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡
  • 1,808
  • Car Detailing ™

ake_127

• 2,110
  • หน้าที่คือทำงานของตัวเองให้ดีที่สุด^ ^
หวาดเสียวเหมือนกันคับ   :mon14: :mon14: :mon14:

Hukrajong

• - = ผู้จัดการ = -
  • 701
  • www.Hukrajongcarcare.com
    • www.CrystalGlassCoating.com
จากสถิติของผม

รับสมัครคนไทย  50คน   อยู่กับเราครบ2เดือนสัก2คนถือว่าโชคดีมากแล้วครับ  เริ่มต้น270-ต่อวันนะ
แต่ยังไงก็รักคนไทยและอยากสนับสนุนแรงงานไทยนะครับ
v
v
v
คนไทยรับรถพูดคุยกับลูกค้าแทนเราได้  เวลาเราเข้าส้วม   โดยที่เราไม่ต้องสอนเลยครับ

ประมาณว่า   คิวยาวมั๊ยน้อง   อ่อ  ก็นานครับพี่ หลายคิวเลย   อ้องั้นไม่เป็นไรพี่รีป ไปละ    ครับบบบบ
v
vv
คนต่างด้าวที่มีบัตรและเรียนภาษาไทยมาก่อน  จะพูดเพราะ  มารยาทงามมากครับ  เพราะเค้าพูดหยาบไม่เป็น

ร้านผมต้องถูกกฎหมายถึงจะอยู่ได้ครับ  เพราะต้องเช่าอพาร์เมนให้เค้าอยู่ ไม่มีห้องคนงาน  ไม่มีบัตรก็พักอาศัยห้องเช่าไม่ได้

Jompon

• ท่านใดต้องการโปรแกรมร้านอาหารติดต่อได้นะครับ คิดถึงระบบร้านอาหาร คิดถึงPerfectsolution
  • 485
ยอดเยี่ยมจริงๆครับ

tommymai

• 34
 :boy15: :boy15: :boy15: :boy15: :boy15:

bankbk

• 26
 :mon18: :mon18: :mon18:

PitStop78CW

• 357
ปีนี้มีการเปลี่ยนแปลงกฎระเบียบ และขั้นตอนนิดหน่อย ในส่วนของใบอนุญาตทำงาน และการพิสูจน์สัญชาติครับ

ใบอนุญาตทำงาน จะออกมาแบบใหม่เรียกว่า ตท.8 ลักษณะเป็นเล่มเล็กๆ ไม่เหมือนก่อนที่เป็นบัตรแข็ง

การพิสูจน์สัญชาติพม่า ไม่จำเป็นต้องไประนองหรือไปแม่สอดแล้ว แต่สามารถทำในกรุงเทพฯ ได้ แต่ยังจัดระบบงานและขั้นตอนไม่เสร็จ จึงยังไม่เรียกแรงงานที่ขึ้นทะเบียนแล้วแต่รอพิสูจน์สัญชาติไปทำบัตร ตท.8 ครับ

PitStop78CW

• 357
เพิ่มเติมในส่วนของแรงงานที่ได้รับ Passport และ Work Permit แล้ว ทุกๆ 90 วัน จะต้องไปรายงานตัวที่ ตม. หากอยู่ในกรุงเทพฯ ปริมณฑล ไปได้ที่ ตม. ซอยสวนพลู

รับใบรายงานตัวอยู่เกิน 90 วัน ได้ที่หน้า ต.ม. จะมีพนักงานฟรีแลนซ์ มานั่งเขียนใบคำร้องให้ ค่าเขียน 20 บาท นายจ้างมาทำให้เด็กเองได้ ไม่ต้องพาเด็กมา แค่เตรียมเอกสารให้ครบเท่านั้น

หรือจะจ้าง บ.นายหน้าให้มาทำให้ เสียคนละ 300 จ้า

Re: ขั้นตอนเบื้องต้นในการขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าว
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2012, 10:39:04 »

Up^G

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 85
แล้ว ในกรณี ที่ ลูกจ้าง ไม่มีใบ เอกสารไรเลย อ่ะครับ   ต้องทำยังไงบ้างครับ

Re: ขั้นตอนเบื้องต้นในการขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012, 21:26:17 »

w_prakrit

• 419
    • http://glittercar.com
ขอบคุณครับ ท่าทางจะยุ่งยากใช้ได้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 18:31:04 »

pajamas

• 2
ตามที่กล่าวมานี่ คือเราต้องมีแรงงานอยู่แล้วเหรอครับ ถึงไปลงทะเบียนที่ สนง.แรงงาน

แล้วถ้าเราไม่เคยมีแรงงานอยู่ก่อน จะหาแรงงานต่างด้าวได้ที่ไหนเหรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

พีช

kritssana

• 12
 ณ ตอนนี้ถ้า จะเอาแรงงาน ชาติลาว ข้ามฝั่งไปรับจากลาวเองเลย กฎหมายเปิดรับใหมครับ 

คนลาว