You are Here:

review ... ล้างห้องเครื่อง แบบร้านล้างรถ นะครับ....

ผู้เขียน (อ่าน 64369 ครั้ง)

panuphann

• feel the different.
  • สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,508
เนื่องด้วย....วันนี้ 12 / 6 /54 .....วันอาทิตย์ ที่แสนจะเศร้า

เพราะ...ฝนตก ตั้งแต่เช้า และ ตอนนี้ก็ได้ตกมาอีก

ประมาณว่า ว่างจัด....เลยทำ รีวิวนี้ขึ้นมาครับ

เรื่องของน้ำยา และ อุปกรณ์ อาจจะไม่ได้ครบแบบเต็มๆ

เหมือนที่เพื่อนทำไว้ให้ เพราะ เป็นร้าน ดังนั้น อุปกรณ์ และ น้ำยา ต่างๆ

ที่ใช้อาจะดูไม่เทพ หรือ ดีเท่า พวกพี่ๆ น้าๆ ทำได้นะครับ...

คิดว่าเป็น แบบร้านๆ ดูเอาไว้ เพื่อไปประยุกต์ใช้กันได้บ้างนะครับ...

รถที่จะนำมารีวิว.....วันนี้คือ

HONDA CITY ตัวปัจจุบัน ....ครับ

เริ่มด้วย....สภาพก่อนล้าง....ครับ

โดยสภาพก็ตามที่เห็นนะครับ...

การป้องกัน โดยการใช้ถุงพลาสติค คลุมบริเวณ ไดชาร์จ สายต่อเข้ากล่อง และ อุดรู ดูดอากาศ....

การป้องกันนั้น จะเปลี่ยนไปตามรถที่ล้างด้วยนะครับ ถ้าเป็นแบบที่ร้านผม

ก็จะคลุมทุกอย่างที่ดูเป็นอันตราย หัวเทียน จานจ่าย ปลั๊กต่างๆ ยิ่งรถวางเครื่องต้องระวังครับ

หรือ อุปกรณ์อื่นใดที่ติดที่หลัง ที่โรงงานไม่ได้ติดมา เพราะ อุปกรณ์พวกนี้ บางทีช่างอาจจะติดไม่ดี

ซีลสายไฟ ไม่เรียบร้อย อาจเกิดปัญหาได้

หลังจากนั้น...ก็ฉีดน้ำยา All Purpose Cleaner หรือ  power clean ทั้งหลาย ครับ

แต่...แบบที่ร้านผม จะฉีด All Purpose แบบผสมเข้มข้น ( 2/1 ) หรือ ว่าเพียวๆ....ตามแต่ความสกปรก

ลงไปก่อน ตามจุดที่สกปรกมาก....ครับ แล้วใช้แปรงสีฟันเก่าๆ หรือ แปรงอะไรก็ได้ที่มี ตามสะดวก

แปรงนำลงไปก่อนครับ อันนี้ ทำเน้นเป็นจุดๆไป ตามจุดที่มีคราบน้ำมันเครื่อง , จุดฝังแน่นครับ

หรือ จุดที่มือไปไม่ถึง ตามซอกซอยต่างๆ.....

จากนั้น... ก็ตามด้วย All Purpose Cleaner แต่..จะผสมแบบ เบาบางลงมาครับ ( 1/10 )

แต่...จะฉีดแบบทั่วไปเลย เพื่อขจัดคราบสกปรกต่างๆ ทั่วไป ทิ้งไว้ซักพักนึงครับ

จากนั้น...ยิงโฟมเลยครับ แล้วใช้มือถู ล้วง แคะ แกะ เกา เอาตามสะดวก โดยของผม จะใช้ถุงมือผ้าไมโคร

เพื่อลดการโดนบาด ของขอบมุมตาม ( ไม่อยากเสียเลือดแบบน้าพี.... :mon08: )

และโฟมจะไปทำการล้างคราบน้ำยา All Purpose ที่ฉีดลงไป และ ฝุ่นต่างๆ ครับ

จากนั้น ก็ใช้น้ำ จากสายยางธรรมดา แต่...ใส่หัวเพื่อให้มันปรับได้ แบบฟอย หรือ แบบรีดเล็กๆหน่อย

เพื่อให้เข้าตรงจุดต่างๆได้ครับ ตรงนี้ ถ้ารถ ไม่มีฝาครอบหัวเทียน ให้พยายามหลีกเลี่ยง บริเวณนั้นนะครับ

กระฉีดน้ำล้าง ต้องการเพียงแค่ล้างคราบโฟมและน้ำยาออก พยายามฉีดแบบฟอยๆ กระจายให้ทั่วๆ แบบผ่านๆ พอนะครับ

อย่าจี้ หรือ ใช้แรงดันน้ำเพื่อเอาสิ่งสกปรกออก สิ่งสกปรกหรือคราบ เราใช้น้ำยา เอาออกตั้งแต่ช่วงแรกแล้วครับ

จากนั้น ก็เข้าสู่ ขั้นตอนการเช็ดแห้ง.....

ของผมจะใช้ผ้า ชามัวร์เก่าๆ เช็ดน้ำที่มีอยู่ก่อนรอบนึง....

หลังจากนั้น จะใช้ลมเป่าไล่ ตามจุดที่ตกค้าง และ ใช้ผ้าแห็งเช็ดซ้ำอีกทีนึงครับ

ตอนเป่าลม พวกฉนวนกันความร้อนต่างๆ จะไม่ใช้ลมเป่านะครับ จะใช้วิธีเช็ดเพียงอย่างเดียว

เพราะถ้าเป่า มันจะยุ่ยและขาดครับ แต่มันไม่แห้งก็ไม่ต้องกังวลครับ เพราะ เดี๋ยวเวลาใช้รถ

เครื่องมันจะ ร้อนและ อบ ให้มันแห้งเอง....

สุดท้ายเมื่อ แห้งดีแล้ว....และ มองดูสะอาด เป็นที่น่าพอใจแล้ว

ก็ทำการ ฉีดพวกน้ำยาเคลือบทั้งหลาย ตามแต่ที่เราจะมี ตามแต่ชอบครับ

ผมใช้ HYPER DRESSING ผสมน้ำ....ครับ

ของผม...ฉีดแบบชโลมเลย เอาแบบ ชุ่มๆหน่อย

แล้วสตาร์เครื่อง ทิ้งไว้ สักพักนึง....ให้ความร้อน ทำให้น้ำยาแห้งครับ

ตรงนี้ น้ำยาที่ใช้เคลือบ พยายามใช้แบบที่เป็น water base นะครับ....

เพราะ ถ้าเป็นพวก oil base มันจะเหนียว ฝุ่นจับง่าย และ เวลาล้างครั้งต่อไปจะลำบากครับ

หลังจาก สตาร์ รถทิ้งไว้สักพักนึง ก็มาตรวจดูว่า น้ำยาที่เคลือบลงไป แห้งดีหรือยัง...

มีจุดไหนที่ยัง ไม่สะอาด หรือว่า ไม่เรียบร้อยมั๊ย ตรงไหนลืมเคลือบหรืออะไร ก็เก็บงานกันอีกที...

อันนี้ เสร็จแล้วนะครับ....ก่อนส่งงานลูกค้า

อันนี้ ก่อน และ หลังครับ...

สุดท้ายนี้ ... รีวิวนี้ เป็นการทำงานในแบบของร้านนะครับ

ซึ่งจะมี เวลา + ต้นทุน + ความสกปรก ของรถแต่ละคัน เข้ามาเกี่ยวข้อง....

อาจจะไม่ได้ สะอาดเรียบร้อย เหมือนเราทำเอง แต่ ก็ทำให้เพื่อเป็นแนวทาง

ให้ เพื่อนๆ เพื่อมีเวลา ลองทำกันดู...กันนะครับ

หาก รีวิวนี้...มีอะไรที่ผิดพลาดไป ก็ขออภัยไว้นะที่นี้ด้วย....นะครับ  :boy09:

ขอบคุณที่ดู จนจบนะครับ.....

ปล. แต่...ก่อนจากกัน รีวิวนี้ มีอย่างนึง....ที่ผิดปกติไป ลองทายกันดูนะครับว่า

จุดที่ผิดปกติ....อันนั้นคืออะไร.... :mon08:

เป็นเกมส์เล็กๆ ที่ให้ร่วมสนุกกัน...ครับ ไม่ต้อง เครียด หรือ ซีเรียด นะครับ

ของรางวัล....ไม่มีให้ แต่ถ้าอยากได้....ผมยินดีมอบ ร่างกาย ของผม...ให้แทนครับ  :boy08:

Re: review ... ล้างห้องเครื่อง แบบร้านล้างรถ นะครับ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 12:02:43 »

น้ๅหuม™

• Moderator
  • *
  • 3,832
  • U Never Wash Alone
รีวิว นี้ น้าติ๊บ ออกตัวแรงนะ กลัวไรหรอเปล่า ฮี่ๆ

ออกแนว รถคนละคัน แบตคนละลูกนะเนี่ย ฮี่ๆ

ปักหมุดครับ

Re: review ... ล้างห้องเครื่อง แบบร้านล้างรถ นะครับ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 12:12:59 »

JYn*

• 081-172-2870
  • TWCC Certified Trader
  • 2,330
งามผิดกับก่อนล้างเรยพี่ติ๊บ
ล้างเองไม่เห็นได้แบบนี้บ้างเรยอะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 12:21:45 »

ssk30868

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 350
โอ้มีประโยชน์มากเลนครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 12:39:31 »

Asazel

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 250
จุดที่ผิดปกตินั้นเดาว่า... ฉลากที่ติดอยู่บนแบตเตอรี่ครับ

ปล.ตรงรุ่นพอดีเลย ไว้ต้องไปทำมั่ง พี่หุ้มพลาสติกทั้งหมดกี่จุดอ่ะครับ ขอบคุณพี่ติ้บครับที่มารีวิว :mon18:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 12:49:21 »

es.cm

• 1,527
โอ้ เอี่ยมมากเลยครับพี่ติ๊บ  :mon17:

ขั้วแบตเตอร์รี่ต้องถอดมั้ยครับพี่ติ๊บ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 13:39:09 »

panuphann

• 2,508
รีวิว นี้ น้าติ๊บ ออกตัวแรงนะ กลัวไรหรอเปล่า ฮี่ๆ

ออกแนว รถคนละคัน แบตคนละลูกนะเนี่ย ฮี่ๆ

เป็นประโยชน์มากครับ 7 วัน ปักหมุดครับ

ขอบคุณครับ....

และ ....ถูกต้องงงงงงง.....นะครับ

รถคนละคัน แต่..เป็น HONDA CITY รุ่นเดียว สีเดียวกัน....

เนื่องจาก คันที่ล้างก่อน เสร็จแล้ว ไม่มีเวลาถ่ายครับ

เพราะ กำลังยัง โชคดี มีเข้ามาอีก 1คัน...จริงๆ

สภาพ หนักกว่าคันแรกอีกครับ....

แต่ คันนี้มีเวลาหน่อย เพราะลูกค้า ไม่ได้อยู่รอครับ

เลย...ถ่ายอีกคันนึงมาแทน...... :mon02:

เก่งจัง....ดูออกด้วย  :mon18:

งามผิดกับก่อนล้างเรยพี่ติ๊บ
ล้างเองไม่เห็นได้แบบนี้บ้างเรยอะ

ว่างๆ...ขับมาหาพี่นะ เดี๋ยวพี่ล้างให้  :mon08:

โอ้มีประโยชน์มากเลนครับ ขอบคุณครับ

ยินดีครับ....ขอบคุณครับ

จุดที่ผิดปกตินั้นเดาว่า... ฉลากที่ติดอยู่บนแบตเตอรี่ครับ

ปล.ตรงรุ่นพอดีเลย ไว้ต้องไปทำมั่ง พี่หุ้มพลาสติกทั้งหมดกี่จุดอ่ะครับ ขอบคุณพี่ติ้บครับที่มารีวิว :mon18:

ก็มีไดชาร์จ ขั้วต่อเข้ากล่อง ช่องดูดอากาศของกรองอากาศ

ถ้าติดแก๊ส ก็คลุมพวกที่ติดเพิ่มทั้งหมดครับ เพราะเคยเจอบางคัน

เป็นแค่ หางปลาเสียบไว้เฉยๆ ยังมีเลย ไม่มีอะไรหุ้มเลยครับ

พยายาม ดูแล้ว ว่า อันไหนเป็นอันตรายก็หุ้มครับ

แล้วตอนเช็ดแห้ง ค่อยมาเอาผ้าหมาดๆ หรือ จะชุบน้ำยา ทำเป็นจุดๆ เก็บงานอีกที จะดีกว่าครับ

กันไว้ดีกว่า..แก้ครับ

โอ้ เอี่ยมมากเลยครับพี่ติ๊บ  :mon17:

ขั้วแบตเตอร์รี่ต้องถอดมั้ยครับพี่ติ๊บ

ปกติจะไม่ถอดครับ.... ยกเว้น ลูกค้าบอกครับ

เพราะ ถ้าถอดขั้วแบต ระบบบางอย่างในรถจะโดนตัดและต้องมาตั้งค่าใหม่นะครับ

เช่น พวกวิทยุบางรุ่น หรือ พวกนาฬิกา กันขโมย....เป็นต้นครับ

แต่...ถ้ารถติดเครื่องเสียงมาเยอะ แบบมีฟิวส์ อะไรเยอะๆ ก็จะใช้หุ้มเอาเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 13:41:43 »

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
แหมม ไอ้เราก็นึกว่าล้างห้องเครื่อง แถมเปลี่ยนแบตให้..ฟรี!..

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 13:50:13 »

vee®awat

• 1,166

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 15:15:21 »

โต้ง คาร์แคร์ พิจิตร

• "ดูแลรถท่านเหมือนรถเราเอง"
  • 5,284
เยี่ยมมาก ๆ ครับพี่ 

สุดยอดครับ 

ดีใจแทนคนศรีราชา  ที่มี คาร์แคร์ ดี ๆ แบบร้านพี่ติ๊บ ครับ 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 16:04:00 »

panuphann

• 2,508
ลืมอวดอุปกรณ์ การทำครับ....แบบบ้านๆ ร้านๆ นะครับ....

ไม่เน้นหรู ดูดี....ครับ  :boy08:

แหมม ไอ้เราก็นึกว่าล้างห้องเครื่อง แถมเปลี่ยนแบตให้..ฟรี!..

นิดนึง...ครับ แอบๆ....เล่นเกมส์ หนุกหนาน....ครับ  :mon02:

สุดยอดครับ 

ดีใจแทนคนศรีราชา  ที่มี คาร์แคร์ ดี ๆ แบบร้านพี่ติ๊บ ครับ 

ขอบคุณครับ..

ผมก็ดีใจแทนคนพิจิตรครับ....

ที่มีเจ้าของร้านล้างรถ หน้าตาดี ขนาดนี้...มาล้างรถให้

แต่...เสียดาย มีภรรยาไปแล้ว  :mon08:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 16:54:45 »

jz69

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 807
วี๊ด วิ้ว เห็นของรางวัลแล้วไม่อยากจะทายเลยพี่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 19:25:09 »

radion_series1

• เราจะรู้จักคนๆนั้นได้จากการกระทำของเขา
  • 1,227
ไม่น่าล้างเองให้เจ็บตัวเลย รู้งี้ขับรถไปล้างที่ศรีราชาดีกว่า หรือจะมาล้างให้ถึงกำแพงเพชรก็ได้นะ ไม่ขัดศรัทธาอยู่แล้ว  :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 19:47:50 »

ake_127

• 2,110
  • หน้าที่คือทำงานของตัวเองให้ดีที่สุด^ ^
ลืมอวดอุปกรณ์ การทำครับ....แบบบ้านๆ ร้านๆ นะครับ....

ไม่เน้นหรู ดูดี....ครับ  :boy08:

นิดนึง...ครับ แอบๆ....เล่นเกมส์ หนุกหนาน....ครับ  :mon02:

สุดยอดครับ 

ขอบคุณครับ..

ผมก็ดีใจแทนคนพิจิตรครับ....

ที่มีเจ้าของร้านล้างรถ หน้าตาดี ขนาดนี้...มาล้างรถให้

แต่...เสียดาย มีภรรยาไปแล้ว  :mon08:
แล้วคืนนี้จะเอาไรแปลงฟันก่อนนอนอ่ะคับ :mon01: :mon01: :mon01: :mon01: :mon01:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 20:13:27 »

Phol_10

• - = ผู้จัดการ = -
  • 530
แหล่มเป็ด ครับ น้า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 22:23:42 »

Troy

• Moderator
  • *
  • 1,995
  • กล้าๆหน่อยแล้วจะรุ่ง
เก่งอ่ะติ๊บ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 22:33:17 »

leksilenzer

• เศษแก้วมันบาดคน..คำพูดของเศษคนมันบาดใจ
  • 1,047
  • สูงมากระวังตกเจ็บ!!
มาล้างให้หนูบ้างสิป๋าขาาาาาาาาาา :mon11:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 22:37:15 »

JYn*

• 081-172-2870
  • 2,330
มาล้างให้หนูบ้างสิป๋าขาาาาาาาาาา :mon11:

ฟังดูน่ากัวอะพี่เล็ก ฮิฮิ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 22:46:32 »

panuphann

• 2,508
แหล่มเป็ด ครับ น้า

ไม่ครับ....ผม เด็กผีครับ ...... :mon15:

เก่งอ่ะติ๊บ

พี่ทรอย..ชอบผมแบบนี้...เขิล จังเลย..... :boy08:

ฟังดูน่ากัวอะพี่เล็ก ฮิฮิ

ไม่มช่ น่ากลัวธรรมดา..แต่ น่ากลัวมากกกกกกก  :boy12:

ของพี่เล็ก ผมขอล้างอย่างอื่นให้ได้ป่าวครับ.... :boy08:

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 22:54:45 »

jazz

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 279
  • วันนี้ลมหายใจยังไม่สิ้น ก็ต้องสู้ชีวิตกันต่อไป
เจ้าของรถดูใต้ฝากระโปรงแล้ว คงยิ้มแก้มบานแน่ๆ...
ยอดเยี่ยมครับ :mon17: