You are Here:

DIY : ขัดชักเงา หลังจากผ่านสมรภูมิสงครามแป้ง ในวันสงกรานต์....

ผู้เขียน (อ่าน 31289 ครั้ง)

SignifeR

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 51
    • IGGY BOOKS
หลังจากผ่านวันสงครามแป้ง มาในวันสงกรานต์ จริงๆ วันที่ 13 ผมแทบไม่้ออกไปไหนทั้งสิ้นเพราะกลัวเลอะ เลยไปเยี่ยมคุณปู่คุณย่าที่อยุธยา วันพุธที่ 15 แทน
กะว่าคงเลิกเล่นสงกรานต์กันแระ....ที่ไหนได้ สาดกันเละ...โครมๆ ดีที่ผมก็ไม่ได้ชะล่าใจ เพราะเอาสเปรย์ MTX ฉีดไว้รอบก่อนวันสงกรานต์แล้ว
ก่อนจะเข้าบ้านคุณปู่ เจอเต็มๆ เป็นน้ำใสๆ พอแห้งแค่นั้นแหละ น้ำแป้งดินสอพองซะนี่.....พอถึงบ้านคุณปู่คุณย่า ก็ทำการล้างน้ำในเบื้องต้น ไว้ก่อน

หลังจากที่เอารถไปล้างมาเรียบร้อยพบกว่าไม่มีคราบแป้งหลงเหลืออยู่อีก แต่สีรถไม่ลื่นเงาเหมือนเดิมครับ...เลยเป็นที่มาของโครงการวันนี้
อุปกรณ์ที่ใช้ตามรูปเลยครับ
มีน้ำยาของแม็กกวาย ฟองน้ำ และหัวขัดเลคคันทรี่ ตามรูป

สำหรับการลงน้ำยาก็ไม่ได้ซับซ้อนอะไรครับ ลงเป็นวงแล้วปั่นแนวตั้งเสร็จ ปั่นแนวนอน แล้วทิ้งน้ำยาให้แห้งแล้วเช็ดออก.....

SignifeR

• *
  • 51
รูปอาจจะไม่ทุกขั้นตอนนะ ไม่ได้ถ่ายไว้อ่ะครับ แต่ปัญหาเจ้ากรรมคือ วันนี้มันร้อนมากๆ น้ำยาที่ลงมันเซ็ทตัวเร็วมากๆ
.....รวมทั้งความทะลึ่งของผมที่ผสมน้ำยาคลีนเนอร์แว็กซ์ของแม็กกวายผสมไปตอนขัดด้วย (บ้าจริงๆ....) กะว่าจะให้เป็น ดับเบิ้ลแอคชั่นครับ....

งานเข้าทันที เพราะตอนปั่นน้ำยาขัดออก มันออกไม่หมดครับ....เหลือเป็นคราบเต็มคันเลย
ลองดูจากรูปประกอบครับ

สังเกตุฝากระโปรงหน้าจะมีคราบน้ำยาเป็นริ้วๆ เต็มไปหมดครับ ปั่นยังไงก็ไม่ออก ทีนี้จะทำยังไงดีหล่ะ......

จำได้คลับคล้ายคลับคาว่า ผมเคยเห็นที่ร้านใช้น้ำฉีดและเก็บงาน ก็เลยลองดูว่าจะทำสำเร็จหรือไม่ ผมก็ใช้น้ำเปล่าๆ น่ะครับ ใส่ฟ๊อกซี่ฉีดๆ

แล้วใช่หัวปั่น ปั่นน้ำกระจาย.....หัวฟองน้ำที่ใช่ปั่นออกคือหัวเดิมที่ใช้ขัดนะครับ หัวส้ม เพราะลองใช้หัวนิ่มสีดำ ไม่ออกครับ....อย่างที่บอกงานเข้าจริงๆ.....

SignifeR

• *
  • 51
สเตปก่อนใช้น้ำปั่น....อิอิอิ ชื่อน่ากินมากๆ

ผมลองใช้พวกควิกดีเทลฉีดแล้วเช็ดก็ไม่ออก ปั่นด้วยฟองน้ำละเอียดก็ไม่ออก(อย่างที่บอกมันซวยดับเบิ้ล..) จนเกือบจะจนปัญญา
แต่จังหวะนั้นเอาฟองน้ำส้มไปล้างทำความสะอาด แล้วยังเปียกๆ ใจร้อนเลยเอามาปั่น ดันออกซะง่ายๆ แปลกใจแต่ใช้งานได้จริงๆ

มาดูรูป ประตูหลังซ้ายทำการปั่นแล้วเช็ดด้วยผ้าสะอาด ส่วนประตูหน้าซ้ายคราบที่เกิดจากน้ำยาสูตรดับเบิ้ลแอคชั่น......

สำหรับเทคนิคนี้ไม่สงวน(เพราะเหมือนเคยเห็นคาร์แคร์ใช้อยู่อ่ะ) แต่ถ้าฉีดน้ำแล้วปั่นเสร็จ ต้องรีบใช้ผ้าเช็ดออก
ไม่งั้นคราบน้ำยาขัดหายจริงแ่ต่อาจจะได้คราบน้ำมาแทน อิอิอิ

ที่มันใช้ได้เดาว่า พวกน้ำยาขัดเหล่านี้เป็นสูตร น้ำ (วอเตอร์เบท) ก็เลยใช้น้ำได้อ่ะ เดาๆ เอานะ

SignifeR

• *
  • 51
หลังจากรอดตาย....ก็เคลือบสีด้วย สมาร์ทแว็กซ์ขวดชมพูลงบนฝากระโปรงหน้า และหลังคา
ส่วนประตูใช้เบอร์ 26 แบบขี้ผึ้ง คืออยากดูว่าิฟิลลิ่งมันจะต่างกันมากมั๊ยน่ะครับ

สำหรับสมาร์ทแว็กซ์ความเงาจะเงาใส ฉ่ำน้อยกว่าเบอร์ 26 แบบขี้ผึ้ง ส่วนเบอร์ 26 ได้เงาฉ่ำกว่าครับ แต่น่าจะทนน้อยกว่าตัวแรก
ลองดูภาพประกอบละกัน

ถ่ายจากกล้องมือถือ ซัมซุง D980 ครับ

รูปสุดท้ายสังเกตุเม็ดสีเมททาลิกบนสีของ เจ้าทีด้าสีดำครับ เม็ดจะระยิบระยับเชียว แต่เบื้องหลังคือคนถ่ายหัวฟู....และเหนื่อยโคตรๆเลยอ่ะ  :boy17:

จบการรายงาน

siamwax

• Administrator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
ทริคนี้ใช้ได้ดีจริงๆครับ ที่เมืองนอกนิยมใช้Pad Conditioner แต่ผมใช้น้ำเปล่าเปิดจากก๊อกมา ฉีดนิดนึง ก็ใช้ได้ดีครับ อิอิ  :mon18:

ปล.รถเงามากเลยครับ

siamwax

• *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
อีกนิดนึงถ้าเป็นยี่ห้อZaino นี่ใช้น้ำสบายเลยครับ หยดน้ำยาลงบนฟองน้ำนิดเดียว แล้วฉีดน้ำเจือจางเอา วนได้เกือบครึ่งฝากระโปรง อิอิ

ดีที่เป็นWater Based แต่ผมว่ายาขัดMeguiar'sมัน oild basedหมดอ่าครับ ถ้าฉีดน้ำเยอะไป เละครับ -*-

JIRATH

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 892
อะโหยย อะไรมันจะเงาปานนั้นนนนนนน :mon17:

washira

• skilled with a rotary can produce perfection
  • 1,297
  • vip-autoshop.com 084-6075777
    • V.I.P.autoshop pro detailing
ผมใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ชุบน้ำแล้วบิดหมาดๆ ก็เช็ดออกครับ :boy08:

นายแว่น

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 114
เงาเกินปายแล้ววววววววววว    :mon13: :mon13: :mon13:

AKEEMVV944

• *
  • 80
  • Love Volvo but use Honda.
กระจกชัด ๆ อะครับ

amajoo

• **
  • 194
เงามากๆ :mon03:

uninstall

• **
  • 103
เงามากเรยคับ แบบนี้หยั่งกะน้องๆ กระจกเรยคับ  :boy15:

SignifeR

• *
  • 51
ขอบคุณครับ

ผมลองแว็กซ์มาก็หลายตัว รถสีดำ โดยเฉพาะสีดำ Tiida มันมีเม็ดเมททาลิกผสมอยู่หลายเฉด ดังนั้นการเลือกควรดูให้ดีนิดนึง

สำหรับน้ำยาที่ลงประจำ คือ แบล็คไฟท์ ตัวนี้ลงที่ร้านจะออกเงาฉ่ำ และ เจลซิล 109 ลงที่บ้านจะดึงเมททาลิกขึ้นมาโชว์
ส่วนอีกตัวก็เบอร์ 26 ขี้ผึ้ง อันนี้ลงลำบากต้องใจเย็นลงไม่หนาเกินไปไม่งั้นจะทิ้งคราบ และเช็ดยาก
ส่วนล่าสุด สมาร์ทแว็กซ์สีชมพู ลงง่าย เงาแต่ไม่ฉ่ำเหมือน 26 เช็ดง่ายไม่ทิ้งคราบ
ส่วนเบอร์ 21 ลงกับสีดำทีด้าแล้วหลอกๆ ผมเลยไม่ค่อยชอบ เอาไว้ลงล้อแม็กซ์ หรือรถสีสว่างจะเวิร์คกว่า

- B a n K -

• - = เด็กรับรถ = -

• 36
ฝีมือแจ่มมากครับ... :mon17:

siamwax

• *
  • 1,045
จะว่าไป 21 ลงกับสีดำ Black Star G42 ผมก็ว่ามันเงาไม่ค่อยสุดอ่ะครับ แค่เงาใสๆ ไม่โดดเด่น อิอิ แต่ลื่นดี  :boy03:

SignifeR

• *
  • 51
จะว่าไป 21 ลงกับสีดำ Black Star G42 ผมก็ว่ามันเงาไม่ค่อยสุดอ่ะครับ แค่เงาใสๆ ไม่โดดเด่น อิอิ แต่ลื่นดี  :boy03:

ช่ายอ่ะ มันก็เงานะ เงาแบบไม่ค่อยฉ่ำ พอไม่ฉ่ำมันเลยกลายเป็นหลอกตา แต่ถ้าลง #26 ขี้ผึ้งแล้ว เอา #21 ตบทับ
แบบนั้นก็โอเคนะครับ เงาฉ่ำลื่น เอาให้แมลงวันลื่นตกมาตายกันไปข้างนึงเลย อิอิอิ

chok66

• 45
ว้าว... เงาสุดยอดเลยครับ

อ่อ..ถามนิดครับ  เคยลอง FMJ บ้างยังครับ

SignifeR

• *
  • 51
ว้าว... เงาสุดยอดเลยครับ

อ่อ..ถามนิดครับ  เคยลอง FMJ บ้างยังครับ

ิเคยแต่กับรถสีบรอนท์เงินคันเก่าครับ แต่คันนี้ยังไม่มีคนอนุเคราะห์(ซื้อใช้เองยังทำใจไม่ได้...)

JIRATH

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 892
อยากได้เครื่องขัดดดด :boy17:

Remington

• 22
เงาสุดยอดดมากกกก :mon17: